ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราด่าพ่อ พุทธคุณที่เราบูชาจะเสื่อมหายไปไหมคะ..  (อ่าน 5376 ครั้ง)

ออฟไลน์ dokaomz

• ตติยะ
  • ขอบคุณ"ความผิดหวัง"ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่ (ว.วชิรเมธี)
ดิฉันมีโอกาสได้ไปกราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่น และไปสักน้ำมันมา 3 ครั้ง ปฏิบัติตามข้อห้ามที่ควรจะทำ ไม่ด่าบุพการี  ไม่กินน้ำเต้ามะเฟือง(ฟักห้ามกินหรือเปล่าไม่รุ้แต่เผลอกินไปแล้ว-*-) ไม่ผิดลูกเมียใคร

ปัญหาคือ คุณพ่อท่านเป็นคนเจ้าชู้มากชอบยุ่งเกี่ยวกับผู้หญิง เราเป็นลูกก็ต้องอดทนไม่ด่า ไม่ว่า ปล่อยท่านไปเดี๋ยวคงเบื่อเองแต่ก็ไม่สำเร็จกะคุณพ่อยังสนุกไปเรื่อยๆคุณแม่ก็นอนป่วยเราทำใจไม่ได้ค่ะ ถึงขั้นที่พ่อของเพื่อนชี้หน้าด่า "ลูกนี่โง่เนาะ พ่อเราไปทำอะไรเขารู้หมด ลูกไม่รู้หรอ โง่เนอะ" เสียใจและบั่นทอนจิตใจอย่างมาก

เหตุเกิดขึ้นเมื่อสองสามวันก่อนคุณพ่อเข้าบ้านช้ามาก เราออกไปตามหาเจอเค้าอยู่ที่บ้านญาติผุ้หญิงคนนั้น ผุ้หญิงถึงขั้นที่บล๊อคเบอร์โทรศัพท์ของเราไม่ให้เราโทรหาพ่อได้ พอกลับมาถึงบ้านก็ปรี๊ดแตกเลยค่ะ โวยวายใส่คุณพ่อ ตำหนิท่าน ด่าว่าท่านด้วยอารมณ์ที่รุนแรงและหมดความอดทน จนรู้สึกว่าตัวเองจะควบคุมตัวไม่ได้และทำตัวได้แย่มากๆ

ถ้าเราเป็นแบบนี้ยันต์ที่เราบูชามาจะเสื่อมไหมค่ะ พุทธคุณจะยังศักดิ์สิทธิ์อยู่ไหม แต่ทุกครั้งที่เราว่าพ่อ เราจะคิดว่าเราไม่ผิดเพราะว่าพ่อทำไม่ดี ทำร้ายจิตใจแม่ ทำร้ายจิตใจเรามันแย่ค่ะ สิ่งศักดื์สิทธิ์ท่านคงรับรู้ว่าอะไรดีหรือไม่ดี เราไม่ได้ตั้งใจแต่เราทำเพื่อความถูกต้อง

แต่ถ้าของเสื่อมแล้วจะทำอย่างไรดีค่ะ

อีกอย่างอาการของคุณพ่อเหมือนจะโดนทำของหรือเปล่าก็ไม่รู้ ปกติท่านจะเป็นคนอารมณ์ดี แต่ตอนนี้อะไรนิดหน่อยก็ไม่พอใจโมโห บ่น โวยวาย หน้าดำคล้ำ เครียดตลอดเวลา เวลากินข้าวก็ชอบบ่นว่าเหม็นอย่างนุ้นอย่างนี้ เปลี่ยนไปเป็นคนละคนเลยค่ะ

ตอนนี้เครียดมากค่ะไม่รู้จะทำอย่างไรดี สงสารคุณแม่มากๆเลยค่ะ ..

ออฟไลน์ มิ้นพระประแดง

• สุขใดก็ไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตัง
  • จตุตถะ
    • MSN Messenger - mintinlove1@hotmail.com
    • อีเมล
คนเป็นพ่ออะคับต้องทำใจนะ
[shake]ของดีมี อยู่ที่ใจ

ของขลังไว้แผ่นเนื้อหลัง

ของสูงใหญ่ใช่ใครไม่ห่างกัน

ในใจเราหลวงปู่เปิ่น 1ในใจ
[/shake]

• ตติยะ
  • ขอบคุณ"ความผิดหวัง"ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่ (ว.วชิรเมธี)
ทุกวันนี้ก็คิดอย่างนั้นอ่ะค่ะว่าเขาเป็นพ่อ T-T

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เสื่อมครับ....

คุณเสื่อมศรัทธา....คุณพ่อคุณ....

คนเราจะให้เพอร์เฟค ทุกอย่างคงไม่ได้ ทุกคนย่อมมีข้อเสีย

ยิ่งถ้าคนนั้นเป็นคุณพ่อด้วยแล้วหล่ะก็เราต้องยอมรับ  ให้ได้

เรื่องอื่นมันเป็นไปตามกรรมของแต่ละคน  ถ้าคุณทำใจได้และคุณไม่เสื่อมศรัทธาในตัวคุณพ่อคุณ

จะยิ่งทำให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์  ที่มียิ่งทรงอนุภาพ มากยิ่งขึ้นไปอีก...

สักวันความดี ความเข้าใจของคุณ จะทำให้คุณพ่อคุณคิดได้เอง

ตราบใดที่คุณเสื่อมศรัทธาในตัวคุณพ่อคุณ  คุณก็จะทุกข์

คุณมีของดีอะไรก็ไม่เกิดประโยชน์ครับ ต่อให้เป็นของวิเศษที่สุดก็ตามที...เพราะใจยังเป็นทุกข์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2555, 12:31:49 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ Br2518

• จงตั้งในความดีมีศีลธรรม ให้ไว้ ณ.ปี 2537 ลพ.เปิ่น ฐิตคุโน
  • สัตตมะ
  • **
ทำดีกับพ่อครับ แล้วตัวเราก็หมั่นศึกษาธรรมะ แล้วเอาธรรมะที่ได้รู้ได้ศึกษามานั้นละครับ ไว้เตือนสติพ่อ การทะเลาะกันไม่มีอะไรดีขึ้นมาหรอครับมีแต่จะทำให้เกิดรอยร้าว
ใครชอบใครชังชั่งเถิด ใครเชิดใครแช่งชั่งเขา ใครเบื่อใครบ่นทนเอา ใจเราร่มเย็นเป็นพอ   -&-   ศีลสิบโดยตั้ง รักษาโดยหวัง องค์ศีลทั้งผอง สองร้อยยี่สิบเจ็ด เสร็จสิ้นควรตรอง ศีลสิบหม่นหมอง สองร้อยมรณา -&-  รักพ่อแม่อย่าลืมคุณ รักบุญอย่าลืมศีล

ออฟไลน์ suphatcha

• ตติยะ
    • MSN Messenger - sawaddeerat_nan@hotmail.com
เคยได้ยินเค้าพูดว่า,,, "จะดีจะร้ายอย่างไร เค้าก็คือ พ่อ - แม่ ของเรา" หรือเปล่าคะ
ส่วนตัวแล้ว,,, ก็มีความรู้สึกแบบ เจ้าของกระทู้ บ่อยๆ บางครั้งก็มีการ "ตำหนิ"
ท่านบ้าง ด้วยอารมณ์ที่พาเราไป แต่เค้าคือผู้มีพระคุณ เป็นพระในบ้าน การตำหนิ
หรือ ด่าท่าน นั่นย่อมเป็นสิ่งไม่ดีแน่นอน ลองพยายามปล่อยวางค่ะ ทุกคนล้วนแต่
มีกรรมเป็นของตน ใจเย็นๆ ก่อนจะทำ หรือ จะพูด คิดไตร่ตรองให้ดีก่อนค่ะ
ลองทำดูนะคะ,,, ได้ผลยังไงมาเล่าสู่กันฟังบ้าง

ป.ล.ผิดถูกประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ก็ต้องพิจารณาให้รอบคอบ หาวิธีที่ได้ผลด้วย ไม่ทำให้เรากลายเป็นคนไม่เคารพบุพการีด้วย

ถ้าสิ่งที่ท่านทำไม่ถูกต้อง ลองสอบถาม ฟังคำอธิบาย ใช้เหตุผลพูดคุย ช่วยกันหาทางออกที่เหมาะสม ไม่ใช่ระเบิดโทสะใส่กัน

ถ้าคุณทำแล้วช่วยให้ท่านพ้นจากการหลงผิดได้ ครูบาอาจารย์มีแต่จะสรรเสริญ

วิธีตำหนิอย่างเดียว ใช้กับเด็กยังไม่ได้ผล อย่าว่าแต่คนแก่เลยครับ

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
แบบนี้ไม่ดีแน่ครับของอาจเสื่อมไปชั่วขณะครับ(เคยได้ยินมา)!!..หาโอกาสกราบขอโทษขมาท่านเสียนะครับ..จิตเราจะได้ดีขึ้น..แล้วค่อยพูดจาปรับแก้ไขปัญหากัน..หากคุณพ่อเขาไม่ดีขึ้นเราและคุณแม่เองก็ต้องปลงรวมถึงช่วยให้กำลังใจคุณแม่อยู่ข้างท่านทุกอย่างมีกรรมกำหนดครับ!!..ขอให้ประสบความสำเร็จครับ!!.
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

• ตติยะ
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นที่ช่วยเตื่อนสติค่ะ
ต่อไปนี้ก็คงจะปลงค่ะ ปล่อยท่านไปมีความสุขแล้วแต่ท่านละค่ะ จะทำหน้าที่ของลูกให้ดีที่สุดเท่าที่จะมีแรงทำได้
ก่อนจะพูดหรือทำอะไรก็จะคิดเยอะๆ คิดให้มากกว่านี้ค่ะ

ถ้าของเสื่อมแล้วเราต้องทำยังไงต่อไปค่ะ อยู่ต่างจังหวัดยังไม่มีโอกาสไปวัดบางพระเลย

ออฟไลน์ tum23

• ตติยะ
  • ร้อยเครื่องรางหรือจะสู้หนึ่งคาถา
    • อีเมล

นี่เป็นประสบการณ์ตรงของผมเองที่อยากให้เจ้าของกระทู้ได้พิจารณาเอาเอง คือผมมีน้าผู้ชายคนหนึ่ง แกพิการขาข้างหนึ่งเดินไม่ถนัด ถ้าไม่ใช้ไม้เท้าจะเดินไม่ได้เลย แต่แกชอบดื่มเหล้าแล้วนอนหลับ ไม่ทำงานการอะไรเลย แต่ก็ไม่ได้โวยวายเดือดร้อนทำร้ายใคร และแกมักเปิดทีวีไว้แล้วหลับเพราะฤทธิ์เหล้าตลอด จนทีวีเสียไปเครื่องหนึ่ง แกเปิดพัดลมทั้งวันทั้งคืน ถ้าแกไม่ออกไปนอกบ้าน จนพัดลมเสียไปอีกเครื่องหนึ่ง บางครั้งจะลืมปิดจะเปิดทิ้งไว้เวลาออกแกไปนอกบ้านหลายครั้ง พอผมกลับมาก็ต้องมาปิด หากไม่มีเซฟทีคัต บ้านผมคงไหม้หมด เพราะเซฟทีคัตจะตัดบ่อย จนผมต้องว่าแกแรงๆ แต่แกก็ไม่ตอบโต้ บางทีก็ร้องไห้เสียใจ แล้วบ่นบนๆว่าฉันไม่ได้มีพ่อแม่เหมือนพวกแก (แกเป็นลูกกำพร้า พ่อแม่แยกทางกัน พออายุแกได้ 7 – 8 ขวบ พ่อแกก็ตาย ย่าผมจึงเอามาเลี้ยง จนย่าตาย แกก็ไปทำงานกรุงเทพ แต่เพราะดื่มเหล้าแล้วหลับตลอด ไม่ทำงาน คุณอาคนที่เอาแกไปทำงานด้วยจึงส่งแกกลับ ผมจึงรับภาระเลี้ยงดูแกจนปัจจุบัน จนเมื่อวันที่ 25 พ.ค.ที่ผ่านมา แกก็เสียเพราะดื่มแต่เหล้า จนไม่กินข้าวและปวดท้อง จนช็อคเพราะขาดอาหาร คืนที่แกจะเสีย แกเรียกผมให้เอาน้ำเย็นมาให้ เพราะแกไม่มีแรงลุกจากเตียง ผมถามแกว่าทำไมไม่กินข้าว แกบอกว่าไม่หิว แล้วแกก็นอนร้องครางเบาๆตลอด จนผมนอนหลับไม่ได้ เวลาผ่านไปเกือบครึ่งชั่วโมงเสียงแกจึงเงียบไป ผมจึงหลับได้ พอรุ่งเช้าก็พบว่าแกตายเสียแล้ว หลังเก็บกระดูกแก ผมนึกเสียใจที่ไม่ได้สนใจแกเท่าที่ควร ซ้ำยังดุแกแรงๆหลายครั้ง แต่แกก็ไม่เคยตอบโต้ ยิ่งทำให้ผมนึกโทษตัวเอง ที่ทำดีกับแกไม่มากเท่าที่ควร ถึงแกจะไม่เอาการเอางานแต่ชีวิตแกแสนอาภัพ ตัวแกมีปมด้อย ผมยังไปซ้ำเติมแกอีก และผมคิดว่าที่แกไม่ยอมกินข้าวเอาแต่กินเหล้า ส่วนหนึ่งก็คงมาจากคำพูดของผม เพราะตอนนั้นแกไม่เหลือใครแล้วนอกจากผมที่ให้ทุกอย่างกับแก โดยไม่ได้ว่าแกเหมือนคนอื่นๆที่เอือมละอาในการปฏิบัติตัวของแก แต่เมื่อหายโกรธทีไร ผมก็มักหดหู่และจะทำดีกับแกแทนคำขอโทษตลอด แกก็รู้ว่าผมรักแกเหมือนกัน ถึงตอนนี้ผมก็ยังเสียใจในการกระทำของตนเองอยู่และร้องไห้ทุกครั้ง ที่คิดถึงเรื่องที่ผ่านมา ผมไม่อยากให้คุณเป็นอย่างผม ที่มาเสียใจภายหลัง ขอให้ทำดีกับคนที่เรารักให้มากๆ ถึงตอนนี้จะยังโทษเขา แต่ถ้าไม่มีเขาแล้ว คุณจะนึกเสียใจแน่เชื่อผมเถอะ
พุทธังรัตนัตยังนมัสสิตวาสิรสาชานุยุคเล

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตั้งใจกราบขอขมาพ่อท่าน

พุทธเด่นอาจจะลดลง   พุทธคุณด้านคุ้มครองยังคงอยู่

จากที่อ่าน คุณไม่ได้ตั้งใจเป็นแบบนั้น

เราทุกๆคนยังสถิตอยู่ในกายหยาบ รัก โลภ โกรธ หลง ยังมีได้ในทุกๆคน

ทุกอย่างที่เกิดขึ้น คือกรรมเก่า อย่าไปสร้างกรรมใหม่ ทำในสิ่งที่ดีให้พอดีพอดี เดินทางสายกลางครับ

ทำแต่ความดี กตัญญู รู้หน้าที่ มีเมตตา
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นที่ช่วยเตื่อนสติค่ะ
ต่อไปนี้ก็คงจะปลงค่ะ ปล่อยท่านไปมีความสุขแล้วแต่ท่านละค่ะ จะทำหน้าที่ของลูกให้ดีที่สุดเท่าที่จะมีแรงทำได้
ก่อนจะพูดหรือทำอะไรก็จะคิดเยอะๆ คิดให้มากกว่านี้ค่ะ

ถ้าของเสื่อมแล้วเราต้องทำยังไงต่อไปค่ะ อยู่ต่างจังหวัดยังไม่มีโอกาสไปวัดบางพระเลย

จากข้อความด้านบน...คิดได้อย่างนี้..ผมว่าไม่เสื่อมหรอกครับ...

แต่ถ้าอยากสบายใจ ไปวัดหา พระอาจารย์ให้ท่านเป่าให้  เล่าเรื่องให้ท่านฟัง

อย่างน้อย 100 คำตอบก็ไม่อุ่นใจเท่ากับพระอาจารย์ท่านเดียว บอกว่า ไม่เสื่อมหรอก

ออฟไลน์ TIGERS

• ไม่เคยกลัวสิ่งใด โบราณท่านว่าคนดีผีคุ้ม / พระอยู่กับเรา เราอยู่กับพระ
  • จตุตถะ
  • พระพุทธเจ้าอยู่เหนือหัว ครูอาจาริย์อยู่ในดวงจิต
    • อีเมล
ถ้ายังไม่มีโอกาศมาวัดบางพระ ก็ขอโทษคุณพ่อก่อน แล้วจุดธูปเทียนขอขมาสวดมนต์ใหว้พระที่หิ้งพระที่บ้านนึกถึงหลวงพ่อเปิ่นครูบาอาจาริย์ที่สักและเคารพจะทำให้จิตใจแจ่มใสขึ้นแน่นอน(เพราะหิ้งพระที่บ้านทุกคนล้วนต้องทำการบูชาใหว้อยู่เสมอเวลามีเรื่องทุกข์ใจบอกใครไม่ใด้) แล้วค่อยมาวัดเมื่อมีโอกาศก็ใด้ครับ
ความเมตตาเป็นบ่อเกิดแห่งโภคทรัพย์ทั้งปวง

• ตติยะ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นอีกครั้งค่ะ

กำลังจะหาเวลาไปกราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ที่วัดบางพระ

เมื่อวานกำลังคิดถึงหลวงพ่อเปิ่นอยู่ระหว่างทางขับรถกลับจากทำธุระมาทำงานที่ร้าน ซึ่งปกติเราจะเป็นคนขับรถห้าวและเร็วพอสมควรเข้าซอยทางลัดก็คิดว่าไม่มีใครมาแล้วทางนี้กลางๆซอยจะมีช่วงที่ขึ้นสะพานแคบๆและลงมาเจอโค้งแบบหักศอก ทำให้มองไม่เห็นรถสวนกะบะที่ขับสวนมา เรากะว่าชนแน่ๆแต่หักหลบผ่านมาได้ยังไงก้ไม่รู้ ซึ่งถ้ามีรถสวนตรงจุดนี้จะต้องชะลอแบบช้าๆ ไม่อยากคิดเลยถ้าชนจังๆ จะเป็นยังไงเพราะรถที่สวนมาก็เร็วเหมือนกัน TT
บารมีหลวงพ่อคุ้มครองเพราะในรถก็มีผ้ายันต์สีแดง,เหรียญหลวงพ่อเปิ่น 3-4 เหรียญและเหรียญหัวเสือ1เหรียญ

อีกอย่างพอคิดเรื่องพ่อว่าเราจะปล่อยวางมันก็สบายใจขึ้นแบบบอกไม่ถูกเลยค่ะ  :050:

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ต้องขอขอบพระคุณทุกๆท่าน  ที่มาให้คำตอบและคำชี้แนะ ได้ทั้งความรู้และการมีสติในการใช้ชีวิตครับ
และหัวงว่าท่านdokaomzคงสบายใจขึ้นนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับสู้ๆ 21; 21; 21;
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

• ตติยะ
ขอบคุณค่ะ
สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ หลังจากที่เครียดๆ มาหลายวัน  36;

ออฟไลน์ Nick_Samchuk

• ตติยะ
    • อีเมล
ลองสวดมนต์ ไหว้พระ แผ่ส่วนกุศลไปให้เขาสิครับ
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองทุกๆท่าน

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
ยังมีหน้ามาถามอีกหรือ  ขอรับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ถ้าบอกพ่อไม่ผิดหรอกครับ อย่าไปด่าท่านหรือสอนท่าน ดีชั่วก็คือพ่อ วันหนึ่งลูกเราสอนเรามั่งด่าเรามั่งจะรู้สึกยังไง ข้อนี้เน้นหนักเลยนะครับ

• ตติยะ
ล่าสุด ด้วยความไม่สบายใจขับรถจากน่านตั้งใจเดินทางไปกทม.เพื่อไปทำบุญและพักผ่อนจุดประสงค์อยู่ที่วัดบางพระ แต่เป็นช่วงส.-อ. เลยยังไม่เข้าไปเพราะคนน่าจะเยอะ ก็เลยแวะไปกราบหลวงปู่ทวดวัดห้วยมงคลหัวหิน กราบหลวงปู่โตวัดตาลเจ็ดยอดปราญบุรี จนมาถึงหลวงปู่เปิ่นและพระอาจารย์วัดบางพระ เข้าไปกราบหลวงปู่และขอขมาแล้วไปลงนะกับพระอาจารย์ติ่งเล่าเหตุการณ์ทั้งหมดเกี่ยวกับพ่อและเรื่องที่ไม่สบายใจให้พระอาจารย์ฟังเพื่อขอคำปรึกษาจากท่าน พระอาจารย์ให้ข้อคิดดีๆว่า "ของไม่เสื่อมหรอก แต่อย่าไปด่าพ่อนะ งั้นเขาจะพูดกันทำไมว่าจะดีจะชั่วก็พ่อเรา ปล่อยให้แม่เป็นคนจัดการให้เขาคุยกันเอง เราเป็นลูกต้องอดทนนะ" แล้วก็ขอเมตตาท่านเป่าครอบให้ใหม่ นั่งรอรดน้ำมนต์เสร็จก่อนจะออกไปท่านก็ได้บอกอีกว่า"ไปกราบหลวงปู่นะ บอกหลวงปู่ด้วย" หลังจากนั้นก็ไปกราบพระอาจารย์แป๊วขอเมตตาท่านให้เป่าครอบอีกที ท่านก็ถามมาจากไหน เราบอกมาจากน่านค่ะ ท่านก็ทักว่า "ตั้งใจมาที่นี่เลยใช่ไหม" เหมือนท่านรู้ว่าที่เดินมาแสนไกลจุดประสงค์เพื่อมาที่วัดบางพระ "ใช่ค่ะหนูตั้งใจมาที่วัด มากราบหลวงปูเปิ่นและพระอาจารย์ค่ะ" เราตอบ ท่านก็ถามอีกว่าจะกลับน่านวันไหน ทำงานอะไร อยู่ส่วนไหนของน่าน วันนั้นคนค่อนข้างเยอะเราเลยกราบลาพระอาจารย์ ท่านก็อวยพรว่า "หมาน หมาน หมาน นะครับ" เป็นภาษาเหนือแปลว่าเฮงๆ เข้าไปกุฏิใหญ่กราบลาหลวงพ่อเปิ่นและได้เมตตาจากหลวงพ่อสำอางค์เป่าครอบยันต์ให้ กลับน่านพร้อมกับความสบายใจแบบยกภูเขาออกจากอกเลยค่ะ
ขอขมาและสัญญาจะเป็นลูกศิษย์ที่ดี รักษาศีล ทำบุญ และเป็นลูกที่ดีให้ได้ ออกจากบางพระแวะไปกราบหลวงปู่แย้มวัดสามง่าม หลวงปู่รดน้ำมนต์ให้เหมือนสาดน้ำเลยค่ะ  เลยไปกราบหลวงปู่อั๊บวัดท้องไทร(แต่ไปถึงเย็นวัดปิดแล้วก็ไม่เป็นไรค่ะไปด้วยใจ)ออกเดินทางกลับน่านเช้าวันถัดมาผ่านชัยนาทเลยเข้าไปกราบขอพรหลวงปู่ศุขวัดปากคลองมะขามเฒ่าเดินทางถึงน่านโดยสวัสดิภาพพร้อมลุยงานต่อ เป็นการเดินทางทำบุญที่มีความสุขและความสบายใจมากๆปล่อยวางปัญหาทุกอย่างให้ผ่านไปค่ะ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นอีกครั้ง ที่เราถามเพราะเราไม่ทราบและไม่สบายใจจริงๆหากท่านจะตำหนิ เตือนหรือให้กำลังใจ ยินดีและขอบคุณมากๆค่ะ ที่เราว่าพ่อไม่ได้จะสอนท่านหรือด่าอะไร แต่ว่าด้วยอารมณ์ของลูกที่รักพ่อกับแม่มากๆ ตอนนี้แม่เกิดอุบัติเหตุกระทบกระเทือนด้านสมองเราสงสารแม่ค่ะ ในบ้านเหลือแค่พ่อกะเราที่ต้องรับผิดชอบทุกๆอย่างเลยอยากจะเตือนท่านเฉยๆ ไม่อยากให้ชาวบ้านด่าพ่อกะแม่ของเราค่ะ เราเพิ่งเรียนจบมาแต่ยอมทิ้งอนาคตทุกๆอย่างไว้ข้างหลังเพื่อที่จะกลับมาดูแลพ่อกับแม่ที่ป่วยโดยไม่รู้จะหายเมื่อไหร่แต่เต็มใจทำให้ท่านเพื่อตอบแทนบุญคุณ บางทีก็น้อยใจตามประสาเด็ก(โข่ง)ตอนนี้ปล่อยวางค่ะพ่อจะทำอะไรไปไหนเราเฉยอย่างเดียวไม่รับรู้และใส่ใจเพราะพ่อบอกว่า"ถึงพ่อจะไปทำอะไรแบบนี้ แต่พ่อก็ไม่เคยบกพร่องในหน้าที่ ที่รับผิดชอบ" จะเก็บเรื่องนี้ไว้เป็นครูสอนใจเตือนสติตัวเองและคิดให้เยอะๆค่ะ ขอบคุณพื้นที่เว็บไซต์วัดบางพระที่เป็นแหล่งความรู้ของคนไกลวัดด้วยค่ะ หากผิดพลาดหรือไม่เหมาะสมประการใดต้องขออภัยด้วยนะคะ

ออฟไลน์ minimint1150

• เลขที่สมาชิก ตรงกับเลขที่ชอบพอดีเลย 15259 ชอบจัง ><"
  • ตติยะ
    • www.facebook.com/mint.nan
ถ้าบอกพ่อไม่ผิดหรอกครับ อย่าไปด่าท่านหรือสอนท่าน ดีชั่วก็คือพ่อ วันหนึ่งลูกเราสอนเรามั่งด่าเรามั่งจะรู้สึกยังไง ข้อนี้เน้นหนักเลยนะครับ

สอนก็ไม่ได้จริงๆหรือค่ะ  อย่างเช่นว่าเราเห็นท่านทำในสิ่งที่ไม่สมควร แล้วเราห้าม เราสอน ได้มั๊ยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มิ.ย. 2555, 11:08:40 โดย minimint1150 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ

สอนก็ไม่ได้จริงๆหรือค่ะ  อย่างเช่นว่าเราเห็นท่านทำในสิ่งที่ไม่สมควร แล้วเราห้าม เราสอน ได้มั๊ยค่ะ

พ่อคือ ผู้นำครอบครัว ผ่านเรื่องราวมาเยอะกว่าเราแน่นอน...คำว่าสอน เลิกคิดไปได้เลยครับ...

ท่านจะนำครอบครัวดีหรือไม่ดีอย่างไรก็แล้วแต่ครอบครัว  ซึ่งแต่ละครอบครัวไม่เหมือนกันแน่นอน...

ทุกคนย่อมมีมุมส่วนตัว  ไม่ว่าจะเราเอง  พ่อเรา  แม่เรา  น้องเรา  พี่เรา  ทุกคนย่อมไม่ชอบให้ใครเข้ามายุ่งแน่นอน..

เพราะฉะนั้น  เราจะสอนหรือจะเตือน มันขึ้นอยู่กับความสัมพันธ์ที่มีมาตั้งแต่ท่านยังเด็กจนโต

ถ้าท่านเคยทำมาประจำก็ไม่น่าเป็นเรื่องแปลกที่ท่านจะเตือนคุณพ่อ

แต่ถ้าความสัมพันธ์ท่านกับคุณพ่อไม่ดีมาแต่เดิม แล้วยังมาเตือนอีก มันจะยิ่งทำให้เกิดความห่างไปอีก

สิ่งที่ดีที่สุดกว่าการสอนหรือการเตือน  นั้นก็คือ  การให้ความรักต่อท่าน....

ถามท่านอยากกินอะไร  อยากไปเที่ยวไหน  อยากได้อะไร สร้างความสัมพันธ์ให้ดีขึ้น

จากนั้น มีเวลาดีๆ ก็ค่อยคุยกับท่านด้วยเหตุผล  นั่นหล่ะจะเป็นเวลาที่ท่านรับฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 2555, 07:02:03 โดย naklop1911 »