ผู้เขียน หัวข้อ: เจอเรื่องแปลกๆในต่างแดน  (อ่าน 2705 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
เจอเรื่องแปลกๆในต่างแดน
« เมื่อ: 16 ต.ค. 2555, 11:09:42 »
ด้วยความเคารพครับ
   ขออนุญาตเล่าเรื่องแปลกๆซักสองเรื่องครับ
เรื่องแรกเกิดขึ้นระห่างการเดินทางจากคยาไปพาราณสี
ครับ ในขณะที่พักรถและแวะกินอาหารว่างระหว่างทาง
  เป็นเวลากลางวัน  ผมได้เดินไปที่ห้องน้ำชายซึ่งอยู่นอกอาคารร้านอาหาร
มันมีป้ายบอกว่าเป็นห้องน้ำชาย
  ตอนที่จะเดินเข้าไปนั้น ผมเห็นมีคนเดินเข้าไปก่อน
พอผมเดินเข้าไป ปรากฏว่าในห้องนั้น ไม่มีใครอยู่เลย
ทั้งที่ทางเข้าออกเข้าออกได้ทางเดียว และห้องนั้นเป็นห้องสำหรับ
ยืนปัสสาวะได้อย่างเดียว

เรื่องที่สอง
ตอนที่ไปเนปาลจะไปคืนสุดท้ายที่จะกลับมาเมืองไทยแล้ว
  ต้องไปพักที่ที่อยู่บนเขา ที่สามารถเห็นเทีอกเขาหิมาลัยได้
(ไม่แสวงบุญไม่ทราบไปทำไม) แต่ขอบอกว่าสวยงามมากๆ
  ห้องพักเป็นห้องเก่าๆแตสะอาดวิวสวย
แต่พอดึกมีการตัดไฟเพื่อความประหยัด
    ตอนที่เข้านอนมีห้องมีผมกับบิดา
พ่อผมท่านก็หลับตามปกติ แต่ผมกลับหลับๆตื่นๆ
ผมหลับๆเหมือนได้ยินเสียงของคนพูดคุยกัน
  จะเป็นเสียงของคุณพ่อก็ไม่ใช่
บางครั้งจะหลับก็เจอกับเสียงแปลกๆเหมือนมีคนคุยอยู่รอบห้อง
  คิดในใจว่าจะลุกขึ้นมาทะเลากันด้วยมหาเถรตำแยซักบทไหม
คิดไปคิดมานอนดีกว่าเหนื่อยขึ้นเขาทั้งวัน
  ตอนเช้ามาถามคุณพ่อคุณพ่อก็บอกว่าไม่มีอะไร
แต่น่าแปลกที่ไกด์ถามว่าหลับสบายไหมผมก็บอกเรื่องราวเค้าไปตรงๆ
เค้าตอบว่าเป็นไปได้เพราะโรงแรมเก่า
  เอาเข้าไป หรือเป็นไปได้ว่าผมไปบอกว่า สิงห์ที่อยู่ตามเมืองเก่าของพรามณ์
หน้าเหมือนท่านเทพหมูตุ๋น  (ท่านใดเล่นเฟสบุ๊คลองใส่คำว่า "ท่านเทพหมูตุ๋น ไม่กินไก่"  ดูครับ )
แล้วจะทราบว่าทราบเหมือนอะไร และผมยังพูดกับคณะว่าใครว่าแต่คนไทยไหว้ต้นไม้ ไหว้ปลัดขิก
ชาติอื่นก็ทำกัน พลางชี้ไปทางเทวสถานเหล่านั้น
   ก็แล้วแต่ครับ
นำมาเล่าสู่กันฟังขำๆ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: เจอเรื่องแปลกๆในต่างแดน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ต.ค. 2555, 12:38:41 »
ในฐานะผมเป็นแฟนคลับ...รายการ เดอะช็อค

เนปาล เป็นประเทศนึงที่ ผี ดุ

สายการบินหลายสายมาตกที่นี่  รวมทั้ง คนไทย ก็อยู่ในนั้นไม่น้อย...

เพราะภูมิประเทศเป็นหุบเขา  เครื่องบินขึ้นลงยาก

มีวิญญาณหลายดวงอยากกลับบ้าน....

หลายคนเจอหนักกว่าท่าน Gearmour อีกครับ...

ปล. เป็นความเชื่อส่วนบุคคล...โปรดใช้วิจารณญาณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2555, 12:41:27 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น