ผู้เขียน หัวข้อ: วัตถุมงคลที่จำหน่ายในวัด  (อ่าน 4941 ครั้ง)

ออฟไลน์ maximus

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
วัตถุมงคลที่จำหน่ายในวัด
« เมื่อ: 01 ก.ค. 2556, 02:45:05 »
ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีสมาชิกทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งจะสมัครได้ไม่ครบเดือนดี ได้ยินได้ฟังได้รับรู้เรื่องราวของหลวงพ่อจากคนอื่น แต่ก็ไม่เคยได้ไปกราบท่าน จนท่านละสังขาร เพิ่งจะได้ไปเมื่อประมาณเดือนเมษายน ๕๖ เป็นครั้งแรกจริงๆ ก็ได้ไปกราบสังขารของท่าน สังเกตว่ามีคนทั้งๆที่เป็นวันธรรมดา แฟนผมก็ได้ไปลงนะหน้าทองชุดใหญ่ แต่ผมไม่ได้ลง เพราะมัวแต่ไปดูวัตถุมงคลที่ตู้ข้างๆ...

ผมสังเกตเห็นชาวต่างชาติกลุ่มหนึ่งมาเช่าวัตถุมงคลจำนวนมาก นึกดีใจว่าบารมีท่านไปไกลจนต่างชาติได้รู้จัก แต่พอเห็นแล้วไม่เข้าใจทำไมถึงได้บูชาเยอะมาก เช่น เหรียญแบบเดียวกันแต่จำนวนเป็นมัดๆ ใส่จนเต็มถาด พอเสร็จก็จะมีใบเหมือนใบประกาศอะไรสักอย่างให้ แล้วก็ถือถ่ายรูปกับพระที่จำหน่ายวัตถุมงคล ในตู้ก็มีวัตถุมงคลเยอะมากๆ จนเกิดคำถามว่า "เราจะบูชา รุ่นไหนดี" เพราะไม่เคยรู้จักวัตถุมงคลของท่าน แต่คิดอย่างเดียวว่ารุ่นไหนก็ได้ เพราะพุทธคุณเหมือนกันหมด ก็เช่ามา ๒ องค์ กับ ป้ายมะรุมบ้านนี้อยู่แล้วรวย ๑ ป้าย ข้อสงสัยคือ....

- ที่วัดมีที่จำหน่ายวัตถุมงคลตรงนี้ทีเดียวหรือเปล่า? เพราะมีความรู้สึกว่าเหมือนไปตลาดนัดพระ จะมีแต่คนแย่งกันบูชา รู้สึกว่าเหมือนไม่ใช่วัด(อันนี้ไม่ได้ว่าทางวัดนะครับ แต่อาจจะเพราะคนที่มาบูชาทำลักษณะให้ดูเหมือนคือแย่งกันชี้ แย่งกันหยิบ จนงง)

- ถ้ามีจุดอื่นอีก อยู่ตรงไหนครับ? ครั้งต่อไปจะได้ไปที่ใหม่ เพราะเวลาเราบูชาพระ บางครั้งก็อยากจะส่ององค์พระ เพื่อดูความสวยงาม(แต่วันนั้นทำไม่ได้เลย)

- เห็นสมาชิกบางท่านบอกว่า มีที่กุฎิพระ ไม่ทราบว่ากุฎิไหนครับ?

ผมมิได้มีเจตนาที่จะว่ากล่าวใดๆทางวัด เพียงแต่สิ่งที่เห็น ทำให้รู้สึกว่าวิถีของวัดเปลี่ยนไป ผมยังเป็นคนที่เชื่อมั่นในความศักดิ์สิทธิ์ของวัตถุมงคลหรือเครื่องรางทุกชนิด แม้กระทั่งการสักยันต์ ทั้งๆที่ผมไม่เคยสักเลย แต่ผมเชื่อว่ามีความศักดิ์สิทธิ์และมีพุทธคุณ ผมไม่รู้ว่าชาวต่างชาติเหล่านั้นเขาศรัทธาด้วยความเข้าใจอย่างถ่องแท้ หรือ ศรัทธาเพราะตามๆคนของประเทศเขา เพราะผมได้ยินชื่อมาเยอะว่าวัตถุมงคลของเราไปดังมีเสียงในต่างประเทศก็เยอะ ผมอยากให้เขาได้รับความรู้ที่แท้จริงในการบูชาวัตถุมงคลต่างๆ มากกว่าจะเน้นจำหน่ายให้เขาอย่างเดียวแบบนั้น มันเหมือนธุรกิจจนเกินไป เราอาจจะห้ามเขาไม่ได้ แต่เราแนะนำเขาได้ครับ ผมเดินทางมากว่า ๓๐ ประเทศในบางประเทศผมเห็นเขาเอาพระพุทธรูปองค์เล็กของเราไปตั้งเป็นของแต่งบ้านตามขอบกำแพง หรือ ชั้นวางของ หรือ โต๊ะรับแขก ซึ่งมันรับไม่ได้จริงๆ ทั้งๆที่พระเหล่านั้นอาจจะไม่ใช่พระที่ผ่านพิธีปลุกเสกก็ตาม แต่สิ่งเหล่านี้เป็นสัญญาญลักษณ์ทางศาสนาและความศรัทธา เขาก็คิดว่าศิลปะอย่างหนึ่ง ลองกลับกันเราเอาไม้กางเขนมาประดับบ้านบ้างเขาจะรู้สึกอย่างไร?

ผมคงห้ามทางวัดไม่ได้ เพียงแค่ระบายความรู้สึกของคนพุทธที่มีความผูกพันธ์กับสิ่งเหล่านี้เท่านั้น

ปล.  ผมเองนับถือหลวงพ่อด้วยใจที่บริสทุธิ์ ถึงไม่ได้เปาวนาตัวเป็นศิษย์ แต่ก็เลื่อมใสและศรัทธาจากใจจริง มิได้หลบหลู่ใดๆ  ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วย.
ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป มอบชีวิตด้วยกายและใจ จะต้องเหนื่อยล้าโรยแรงเท่าไหร่ จะขอจงรักภักดี...ทุกชาติไป.

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: วัตถุมงคลที่จำหน่ายในวัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ก.ค. 2556, 04:14:43 »
วันหยุด วัดนักขัตฤกษ์ ผู้มีศัทธาจะมากราบหลวงพ่อมากหน่อย รวมทั้งชาวต่างชาติ ไม่ว่าจะเป็น จีนฮ่องกง
ไต้หวัน แผ่นดินใหญ่ สิงคโปร์ มาเลเซีย ซึ่งบุคคลเหล่านี้ มีความชื่นชอบครูบาอาจารย์ ของประเทศไทย
ชอบวัตถุมงคล ชอบสักยันต์
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ก.ค. 2556, 04:39:02 »
ทุกอย่างมีเหตุปัจจัย

สิ่งสิ่งเดียวกัน แต่ละคนก็อาจจะมองหรือตีความแตกต่างกันไปตามแต่พื้นฐานประสบการณ์ของแต่ละบุคคล

แต่การจะเข้าถึงข้อเท็จจริง ก็ต้องอาศัยการพิจารณาบริบทของสิ่งสิ่งนั้นให้รอบด้านเสียก่อน แล้วค่อยตัดสินคุณค่าก็ยังไม่สาย

เกี่ยวกับวัตถุมงคลบนกุฏิใหญ่ ที่มีชาวต่างชาตินิยมมาเช่าบูชาเป็นจำนวนมากๆ นั้น จากประสบการณ์ที่ข้าพเจ้าได้ไปอุปัฐากพระครูอนุกูลพิศาลกิจ (หลวงพ่อสำอางค์) บนกุฏิใหญ่ จะสังเกตเห็นชาวต่างชาติ ทั้งชาวจีน ฮ่องกง สิงค์โปร์ มาเลเซีย ไต้หวัน ฯ นิยมมาเช่าบูชาวัตถุมงคลบนกุฏิใหญ่ครั้งละมากๆ

สอบถามแทบจะทุกรายได้ความว่า เขาทำธุรกิจเปิดร้านขายวัตถุมงคลอยู่ต่างประเทศ จึงได้มาบูชาวัตถุมงคลของทางวัดบางพระเพื่อนำไปบูชาเอง และอีกส่วนก็นำไปขายที่ร้านของตน

ซึ่งตอนนี้วัตถุมงคลของทางวัดบางพระได้รับความนิยมในต่างประเทศเป็นอย่างมาก เพราะบารมีของหลวงพ่อเปิ่น และประสบการณ์ของผู้ที่นำไปบูชาแล้วบังเกิดผลในทางที่เจริญ ทำให้ค่านิยมการบูชาในต่างประเทศค่อนข้างจะสูง ประกอบกับในต่างประเทศเอง ก็มีการทำวัตถุมงคลของวัดบางพระเลียนแบบ (copy) ขึ้นมาด้วย

ดังนั้นเขาจึงเลือกที่จะมาบูชากับทางวัดบางพระโดยตรง โดยได้มีการถ่ายภาพยืนยันว่าตนได้มาบูชาวัตถุมงคลของทางวัดบางพระจริงๆ เพื่อขจัดข้อครหาว่าเป็นของปลอมที่กำลังระบาดหนักในต่างประเทศ อีกทั้งทางวัดก็จะออกใบอนุโมทนาบัตรให้กับผู้ที่มาบูชาวัตถุมงคลให้ด้วย (หากประสงค์จะขอใบอนุโมทนาบัตรก็สามารถขอกับหลวงพี่เชษฐ์ได้)

ทั้งนี้ก็จะสังเกตได้จากการที่ชาวต่างชาติ นำวัตถุมงคลที่เช่าบูชาจากตู้วัตถุมงคลบนกุฏิใหญ่ มาให้หลวงพ่อสำอางค์ท่านเป่าให้อีกรอบ พร้อมกับนำป้ายชื่อร้านของตน และใบอนุโมทนาบัตรที่ทางวัดออกให้ วางไว้ในถาดใส่วัตถุมงคล เพื่อขอถ่ายภาพกับหลวงพ่อสำอางค์อีกครั้งหนึ่ง ภาพที่ได้นี้ก็จะเป็นหลักฐานยืนยันได้ว่าวัตถุมงคลที่ตนนำมาขายนั้นเป็นของแท้ เพราะมารับที่วัดบางพระเอง เป็นต้น

ดังนั้น ประเด็นที่พี่เป็นกังวลว่า ชาวต่างชาติจะนำวัตถุมงคลหรือสัญลักษณ์ทางศาสนาไปใช้ในทางที่มิถูกมิควร (ลบหลู่ดูหมิ่น) เช่น นำไปเป็นเครื่องประดับตกแต่ง และอื่นๆ ตรงนี้ก็คลายกังวลได้ครับ เพราะชาวต่างชาติที่มาบูชาวัตถุมงคลของทางวัดบางพระไป เขาก็นำไปบูชาเพื่อหวังให้ช่วยคุ้มครอง ให้เกิดความเป็นสิริมงคลกับตนเองฯ เช่นเดียวกัน  

อีกประเด็นเกี่ยวกับการร่วมบุญโดยการบูชาวัตถุมงคลของทางวัดบางพระ รายได้จากการให้บูชาวัตถุมงคลนี้ ทางวัดก็จะนำไปใช้ในทางสารธารณกุศล ทั้งการบำรุงซ่อมแซม ก่อสร้างสิ่งต่างๆ ในวัดเอง (เช่น ตอนนี้กำลังสร้างห้องน้ำบริเวณหลังโรงครัว) และภายนอกวัด (เช่น แจกทุนการศึกษา และหน่วยงานต่างๆ ที่มาขอบารมีหลวงพ่อ) ดังนั้น ประโยชน์จากปัจจัยที่ได้จากการบูชาวัตถุมงคลของทางวัดบางพระ ทางวัดก็จะนำไปต่อบุญในด้านสาธารณประโยชน์ต่างๆ ผู้ที่บูชาวัตถุมงคลของทางวัดบางพระก็ย่อมที่จะได้บุญกุศลในส่วนนี้ไปด้วย

ถามว่า "ที่วัดมีที่จำหน่ายวัตถุมงคลตรงนี้ทีเดียวหรือเปล่า?", " ถ้ามีจุดอื่นอีก อยู่ตรงไหนครับ?"

เรียนตอบว่าในวัดบางพระมีที่ให้บูชาวัตถุมงคลอยู่หลายที่ แบ่งออกเป็น ๒ ประเภทใหญ่ๆ คือ ของทางวัดเอง กับของแผงร้านค้าที่เข้ามาเปิดแผงขายในวัด

เรียนตอบเฉพาะที่ให้บูชาวัตถุมงคลของทางวัดเองนะครับ ก็จะมีที่กุฏิใหญ่ กุฏิหลวงพ่อสำอางค์ กุฏิหลวงพี่ติ่ง กุฏิหลวงพี่ปาด(ข้างกุฏิหลวงพี่ต้อย) กุฏิพระมหาสมชาย ฯ โอกาสหน้าหากมาที่วัดก็ลองเดินไปดูตามกุฏิต่างๆ นี้ก่อนก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจ

"เพราะสิ่งนี้มี..สิ่งนี้จึงมี..มันเป็นเช่นนั้นเอง (ตถตา)"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ค. 2556, 08:33:28 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

• ความคิดทำร้ายคนไม่ควรมี แต่ความคิดระวังคนนั้นต้องมี
  • ทุติยะ
  • **
  • อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ก.ค. 2556, 07:09:55 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำและความคิดเห็น............

อย่างที่ถามมิได้มีเจตนาอะไร เพียงแค่สงสัย และก็ถามไปตามที่เห็น มิได้ตัดสินว่าใช่หรือไม่ใช่อย่างที่คิด เพราะผมเองก็ไม่ได้ตัดสินอะไรด้วยการเห็นเพียงครั้งแรก กว่าจะรู้ว่าอะไรดีหรือไม่ดีล้วนต้องใช้เวลาในการศึกษาและวิเคราะห์ โดยอาชีพผมด้วยยิ่งต้องใช้ข้อมูลเยอะ  ผมอาจจะพบชาวต่างชาติที่ไม่เข้าใจในเรื่องแบบนี้มาก่อน เลยทำให้มีความกังวลก็เท่านั้น มิได้มีเจตนาเป็นอื่น ดีใจด้วยซ้ำไปที่มีชาวต่างชาติที่เข้าใจและศรัทธาในบารมีของหลวงพ่อ มาเป็นลูกศิษย์ลูกหานับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดียิ่งครับ.........ขอให้บารมีหลวงพ่อแผ่ไกลไปทั่วฟ้าจบดินครับ...สาธุ สาธุ   สาธุ

ออฟไลน์ cofficolazz

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ก.ค. 2556, 11:59:36 »
กุฏิหลวงพี่ปาด(ข้างกุฏิหลวงพี่ต้อย)กุฏิหลวงพี่ติ่งสิครับวัตถุมงคลทางวัดแท้ๆทันหลวงพ่อด้วย :016:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 11:34:16 »
ขอแจมนิดครับ :054:

พูดถึงหลวงพ่อเปิ่น และแรงศรัทธา :054: :054: :054:

ผมคนหนึ่งละครับ ที่ศรัทธา ท่าน แบบไม่มีเหตุผล ใจมันนำพาผมไปจริงๆ

ผมเกิดที่ จ.ปราจีน ใกล้ๆวัดศรีประจันตะคาม (หลวงพ่อเส็ง)  ถ้านับญาติแล้ว ผมก็เหลนท่านนั่นละ  พอตอนเด็ก ผมป่วยหนักคุณแม่ผมยกผมให้เป็นลูก  หลวงพ่อโสธร (ฉะเชิงเทรา)

พอโตเป็นหนุ่ม ผมใด้ฝากตัวเป็นศิษย์ หลวงพ่อเปิ่น ปี 2525 (เรียนช่างกลปี 1)  พอปี 2526 ผมใด้ไปฝากตัวเป็นศิษย์ หลวงพ่อคูณ (โคราช)(ฝังตะกรุดทองใต้ท้องแขนซ้าย ขวา 3 ดอก)

แต่เชื่อรึเปล่า  ช่วง 20 กว่าปีมานี่ ผมจะไปวัดบางพระ เกือบทุกปี แล้วก็ปีละหลายๆหน  บางปีมีเกือบ 10 ครั้ง ที่ไปวัด ผมพักอยู่ กรุงเทพ

ต่างกับหลวงพ่ออีก3 องค์ ที่ผมเคารพบูชา ผมไม่ค่อยใด้ไปเลย นานๆจะไปครั้ง

สมัยหลวงพ่อเปิ่น ท่านยังไม่มรณภาพ ที่ร้าน ที่ผมทำงานอยู่ ที่ร้านจะนิมนต์ หลวงพ่อเปิ่น มาฉันเพล ทำบุญที่ร้าน ทุกๆปีไป แม้ทุกวันนี้

ที่ร้านก็จะนิมนต์ พระที่วัดบางพระ มาฉันเพลทำบุญร้าน วันที่ 1 มค ทุกปีไป (ป้ายขึ้นกระดานที่ กุฏิหลวงพี่ต้อย นั่นละครับ)

สมัยหลวงพ่อเปิ่นยังไม่มรณภาพ เรื่องวัตถุมงคล ผมแทบไม่เคยใด้เช่าบูชาเลย ท่านจะเมตตามอบให้เองกับมือ บางรุ่น ผมมีเป็นถุง(เกิน 100 เหรียญ)

ถ้านับเล่นๆตอนนี้ ผมว่า ผมมีไม่ต่ำกว่า 500 องต์  เฉพาะหลวงพ่อเปิ่น

พูดถึงความเมตตา ของหลวงพ่อเปิ่น รุ่นพี่ผมคนหนึ่ง ใด้จากมือท่านมา บางรุ่น ใด้เหรียญ ทองคำ ใด้มาแบบ ฟรีๆ นี่ละ

ยิ่งเหรียญ 19 ที่ว่า ดังๆ หลวงพ่อท่านให้มาเป็นกำมือ  พูดง่ายๆ เดินไปหยิบเอาเองเลยก็ใด้ บางครั้ง เพราะว่า หลวงพ่อให้ไปหยิบเอาเองเลย

ผมจะห่างวัด อยู่ช่วงหนึ่ง ช่วงที่ต้องรับ บัตรคิว เวลาไปหาหลวงพ่อ นั่นละ

ทุกวันนี้ ผมก็ยังงงตัวเองอยู่เลย ผมไม่ใด้ ห้อย หลวงพ่อเปิ่น ขึ้นคอแม้แต่องเดียว มีแต่รอยสักติดตัวเท่านั้นเอง  แต่ในบ้านผม ที่รถผมทุกคัน

จะมีเหรียญ รูป ยันต์ พระบูชา ทุกที่ไป ห้องพระจนถึงหน้าบ้านนั้นละ

ผมห้อย สมเด็จ บางขุนพรหม สมเด็จโตสร้าง องค์เดียว ขึ้นคอ จริงๆ (เพราะถูกโฉลก ตามตำรา ปีเกิดผม) ผมเน้นเมตตา ทำมาหากินนั่นละครับ

สมัยรุ่นๆ ก็ห้อยหลวงพ่อเปิ่นนี่ละ รู้สึกว่า มันชอบมีอะไร แบบว่า ลองของทุกทีไปซี่ เลยต้องหาพระถูกโฉลกมาขึ้นคอ

ทุกวันนี้ ผมจะไปวัดบางพระแน่ๆคือ

วันไหว้ครู
วัดเกิดหลวงพ่อเปิ่น
วันมรณภาพหลวงพ่อเปิ่น
บางครั้งก็ไปวันเกิด หลวงพี่ต้อย
ที่เหลือแล้วแต่สดวก

แต่ไม่ขาดแน่ๆคือ วันไหว้ครู

บอกตามตรง ผมศรัทธาท่าน แบบไร้เหตุผล จริงๆ ด้วยใจแท้ๆ

ผิดพลาดประการใด ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2556, 11:35:31 โดย ชาญ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 01:04:16 »
บอกตามตรงครับ อ่านแล้วงง???
เข้าใจครับว่าคุณมีศรัทธา....
แต่ สิ่งที่คุณเขียนมาทั้งหมด มันเกิดขึ้นในสังคมไทยผมว่าตั้งแต่คุณเกิดแล้ว
การเช่าบูชาวัตถุมงคลในประเทศไทย เป็นลักษณะนี้มานานมากแล้ว
เหตุใดคุณจึงบรรยายออกมาแบบนี้
คุณบรรยายเหมือนคุณเป็นชาวต่างชาติที่เพิ่งเคยเห็นคนเช่าวัตถุมงคล
แล้วก็รับไม่ได้ในหลายๆอย่าง
ที่สำคัญ ทุกคนที่มาเช่าวัตถุมงคลที่วัดมีความศรัทธาทั้งสิ้น อย่าดูแคลนความศรัทธาของใคร
ถ้าจะมาบูชาไปตกแต่งบ้าน เค้าไปท่าพระจันทร์ดีกว่าไหม ที่นั่นฮงค์ละไม่กี่บาทเพราะไม่ได้ผ่านพิธีใดๆ
ขอโทษที่พูดตรงๆ เพราะคำบรรยายของคุณบางประโยค มันไม่เป็นผลดีกับทางวัดเลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 02:05:37 »
ขออนุญาตินำเสนอข้อเท็จจริงบ้างนะครับ
ผมไปวัดบางพระครั้งแรก ในช่วงปี 35 ครับ สมัยยังเป็นนักเรียนอยู่เลยครับ
ผมอ่านคำบรรบายของท่าน maximus แล้วนึกถึงบรรยากาศสมัยนั้นจริงๆครับ
คือมันเป็นอย่างที่ท่านว่าทุกอย่างครับ เผลอๆจะหนักกว่าเสียอีก
ผมไปวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ คนแน่นมากจริงๆ
เบียดเสียดแย่งกันเช่าบูชา คงไม่มีโอกาสที่จะใช้กล้องส่องดูกันอย่างสบายใจแน่ๆครับ
แม้แต่ที่จะเข้าไปดูวัตถุมงคลในตู้แทบจะไม่มี
บางคนเช่าไปยกกล่อง ไปเป็นกล่องๆก็มีให้เห็นบ่อย
ถ้ารุ่นที่นิยมหมดไปแล้ว คนก็เช่ารุ่นที่ยังเหลืออยู่แทน
ซึ่งมีมากมายหลายหลาก พอเช่าบูชาได้ของดีกันก็แฮปปี้แล้ว
จากนั้นทุกคนก็จะไปต่อคิว ที่ยาวมากๆ รอหลวงพ่อเปิ่นท่านเป่าหัวให้บ้าง ลงนะหน้าทองบ้าง สาริกาลิ้นทองบ้าง
เป่าวัตถุมงคลที่พึ่งเช่ามาบ้าง
เป็นอย่างนี้อยู่เสมอๆ วันที่คนน้อยไม่เคยเห็นเลยครับ
ไปทีไร คนเยอะแยะ และต้องต่อคิวยาวมากทุกที    

สมัยนั้นมีอาคารให้เช่าวัตถุมงคลอีกสองอาคาร
อยู่ข้างๆกุฏิใหญ่ครับ วัตถุมงคลก็เป็นของวัดบางพระเช่นกัน มีวัตถุมงคลหลายอย่างมากมายทั้งลอกเก็ต พระผง เหรียญ
ผมจำได้แม่นว่าไปเช่าพระผงหลวงพ่อเปิ่นขี่หมูป่าพิมพ์ใหญ่โรยผงกระเบื้องที่อาคารนี้แหละครับ

ครับ ลูกศิษย์หลวงพ่อก็มีมากมายหลายหลาก แตกต่างกันไป
ใครจะเป็นอย่างไรก็เป็นกันไป
ส่วนตัวผมเชื่อมั่นศรัทธาในองค์หลวงพ่อเปิ่น และพระอาจารย์วัดบางพระทุกรูป
ผมมั่นใจโดยไม่สงสัยอะไรเลยว่าวัตถุมงคลวัดบางพระ
จะเป็นเครื่องเตือนสติ เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวให้ทำความดี ละเว้นความชั่ว
น้อมนำสิ่งดีๆมาสู่ตัวผู้ใช้ ให้มีความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรม ยิ่งๆขึ้นไปครับ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 02:11:58 »
บอกตามตรงครับ อ่านแล้วงง???
เข้าใจครับว่าคุณมีศรัทธา....
แต่ สิ่งที่คุณเขียนมาทั้งหมด มันเกิดขึ้นในสังคมไทยผมว่าตั้งแต่คุณเกิดแล้ว
ใช่ครับผมเห็นมาตั้งแต่เกิด แต่สมัยผมเกิดมันยังไม่มีชาวต่างชาติขนาดนี้มาวัดครับ แค่สงสัยแล้วถามผิดหรือ?

การเช่าบูชาวัตถุมงคลในประเทศไทย เป็นลักษณะนี้มานานมากแล้ว
ใช่ครับการเช่าวัตถุมงคลก็มีมาตั้งแต่ผมเกิด แต่เมื่อก่อนการจัดสร้างวัตถุมงคลเพื่อบูชาเขามีจุดประสงค์ครับ เช่น หาเงินสร้างห้องน้ำ สร้างกุฎิ สร้าโบสถ์และสิ่งต่างๆในวัดก็ไม่ใช่เรื่องแปลกที่จะจัดสร้าง ผมยังไม่ได้กล่าวว่าอะไรเรื่องวัดกับวัตถุมงคลของวัดเลย

เหตุใดคุณจึงบรรยายออกมาแบบนี้
ผมบรรยายถึงความรู้สึกที่รู้สึกสงสัยว่าคนพวกนี้เขาทำไมถึงบูชากันมากๆๆๆและก็แสดงท่าทีที่ดูแล้วเหมือนไม่ได้มาเช่าพระก็เท่านั้น

คุณบรรยายเหมือนคุณเป็นชาวต่างชาติที่เพิ่งเคยเห็นคนเช่าวัตถุมงคล
เคยเห็นครับ ผมไม่ได้อยู่หลังเขาครับ อย่าว่าแต่ผมเลยครับ คนที่ไม่เคยเห็นเขาเห็นก็งง บางคนเขาเอาพระไปแล้วคุณรู้หรือว่าเขาเอาไปไว้ไหนบ้าง?

แล้วก็รับไม่ได้ในหลายๆอย่าง
ผมรับไม่ได้แค่เรื่องวุ่นวายในการบูชาของชาวต่างชาติจึงถามว่ามีจุดอื่นหรือเปล่าจะได้ไม่ไปวุ่นวายกับเขาแล้วหลายๆอย่างที่คุณกล่าวหาผมนะอะไรบ้าง?

ที่สำคัญ ทุกคนที่มาเช่าวัตถุมงคลที่วัดมีความศรัทธาทั้งสิ้น อย่าดูแคลนความศรัทธาของใคร
อะไรคือการดูแคลน ก็คงเหมือนฝรั่งฟังคุณพูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยเก่งแบบนั้นเขาเรียกดูแคลนหรือ? ฝรั่งเขาก็เข้าใจว่าไม่ใช่ภาษาของเรา เขาคงไม่หัวเราะหรอกว่าไอ้นี่พูดไม่เก่ง เช่นกันผมไปดูแคลนอะไรเขา การกระทำอย่างไรถึงจะบอกว่าเป็นการดูแคลน ผมย่อมมีสิทธิ์คิดได้ว่าคนพวกนี้เขาเอาไปทำอะไร การบูชาแค่องค์ สององค์ก็คงพอ นี่เป็นกำๆ เป็นมัดๆ แบบนี้สงสัยผิดด้วยหรือ? งงจริงๆ

ถ้าจะมาบูชาไปตกแต่งบ้าน เค้าไปท่าพระจันทร์ดีกว่าไหม ที่นั่นฮงค์ละไม่กี่บาทเพราะไม่ได้ผ่านพิธีใดๆ
ผมยังไม่ได้บอกว่าคนที่ไปบูชาที่วัดบางพระ บูชาไปตกแต่งบ้าน คุณคิดได้ไงคิดต่ำกว่าผมอีก ผมบอกว่าเคยเห็นเขาทำแบบนั้น แต่ผมไม่รู้เขาเอามาจากไหน คุณเข้าใจภาษาไทยหรือเปล่า?

ขอโทษที่พูดตรงๆ เพราะคำบรรยายของคุณบางประโยค มันไม่เป็นผลดีกับทางวัดเลยครับ
ไม่ดีกับวัดหรือไม่ดีกับใคร? ตรงไหนมี่ทำให้ผมว่าวัดไม่ดี ตรงไหนที่ผมกล่าวหาวัด คุณจะให้ผมพูดตรงกว่านี้ก็ได้แต่คุณรับได้หรือเปล่า? คุณคิดว่าไม่มีใครคิดอะไรมากกว่าผมหรือ? เขาไม่พูดเพราะเขาไม่อยากโดนเท่านั้น ความคิดคนทุกคนมีสิทธิ์จะคิด สิ่งที่ผมถามไม่ได้เกินความจริง ผมถามตามที่ผมเห็น ด้วยความสงสัย ผมไม่ทราบหรอกว่าพฤติกรรมแบบนั้นคือปกติ ถ้าผมไปที่วัดบ่อยๆเหมือนหลายคนในนี้ผมก็คงชินกับสิ่งที่เห็น แต่นี่ครั้งแรก ผมก็เลยถาม วัดนะไม่ได้เสื่อมเพราะตัววัดเอง ส่วนมากจะเสื่่อมเพราะคนมากกว่า โดยเฉพาะพวกที่เป็นเหลือบวัดนะตัวดี คุณควรไปจัดการกับคนพวกนั้นไม่ใช่ผม

คุณลองตอบผมหน่อยว่าผมถามอะไรที่มันผิดหรือไม่จริงบ้าง อย่ามาทำตัวเป็นพวกใครว่าใครตำหนิไม่ได้ โดยไร้สติและเหตุผล ถ้าถามแค่นี้ทางวัดเสียหาย ผมว่าวัดทุกวัดในประเทศนี้คงเสียหายกันหมดแล้ว

เห็นสถานะของคุณ"คณะกรรมการ"ก็คงไม่สงสัยอะไรหรอกว่า อยู่ในจำพวกไหน? เชิญตามสบายนะครับ แทนที่จะชี้แจงให้เข้าใจกลับมาตอบโต้ ระวังจะเข้าตัวเอง

เคยเห็นครับ ผมไม่ได้อยู่หลังเขาครับ

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 07:09:56 »
เชื่อว่าเจ้าของกระทู้มีภูมิความรู้ที่ดี ได้ท่องเที่ยวที่ต่างๆกว่า30ประเทศ
   วันที่ท่านเจอเหตุการณ์ชาวต่างชาติมาเช่าวัตถุมงคล จนท่านสงสัยในการเช่าของชาวต่างชาตินั้น
เหตุใดท่านจึงไม่เรียนถาม ชาวต่างชาติผู้นั้นโดยตรง เพราะเชื่อว่าท่านคงสื่อสารกับชาวต่างชาติได้และ
คงเข้าใจถึงวัตถุประสงค์ในการบูชาเป็นอย่างดี กว่าที่จะมาเกิดวิวาท(ะ)อักษร
         บางคนกินข้าวแค่พออิ่ม

แต่บางคนกินจนเกินอิ่ม                                           

ออฟไลน์ korn99999

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 08:03:23 »
วัตถุประสงค์เวปบางพระ เปิดกว้างให้เข้ามาถาม-ตอบปัญหาต่างๆ
ผู้ไม่รู้เข้ามาโพสถาม ผู้รู้เข้ามาตอบแสดงความคิดเห็นต่างๆ
อย่าได้ใช้เวปบางพระเราผิดวัตถุประสงค์เลยครับ เราต่างเป็นศิษย์พี่ศิษย์น้องกัน
เป็นลูกศิษย์พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกันนะครับ...

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 08:18:21 »
เชื่อว่าเจ้าของกระทู้มีภูมิความรู้ที่ดี ได้ท่องเที่ยวที่ต่างๆกว่า30ประเทศ
   วันที่ท่านเจอเหตุการณ์ชาวต่างชาติมาเช่าวัตถุมงคล จนท่านสงสัยในการเช่าของชาวต่างชาตินั้น
เหตุใดท่านจึงไม่เรียนถาม ชาวต่างชาติผู้นั้นโดยตรง เพราะเชื่อว่าท่านคงสื่อสารกับชาวต่างชาติได้และ
คงเข้าใจถึงวัตถุประสงค์ในการบูชาเป็นอย่างดี กว่าที่จะมาเกิดวิวาท(ะ)อักษร
         บางคนกินข้าวแค่พออิ่ม

แต่บางคนกินจนเกินอิ่ม                                            

อย่างที่แจ้งแต่แรกแล้วว่าต่างคนต่างแย่งกันดู แย่งกันซื้อ ผมเองยืนอยู่ตรงนั้นเกือบ ๒๐ นาทีถึงจะได้มีโอกาสเข้าไปดูและก็ไม่ได้ดูอะไรมาก เพราะพระที่ดูแลตรงนั้นท่านก็ไม่ว่างต้องคอยหยิบวัตถุมงคลให้กับชาวต่างชาติ ผมก็เช่าพระมา ๒ องค์กับแผ่นป้ายแขวนหน้าบ้านมา ๑ แผ่น และพอดีแฟนผมลงนะหน้าทองเสร็จเขาก็เดินมาเรียกผมกลับ เพราะต้องไปวัดกลางบางแก้วต่อ

การเดินทางของผมก็เป็นเรื่องงานมากกว่าไม่ได้ร่ำรวยเดินทางท่องเที่ยว และวันนั้นไม่ได้ถามก็ด้วยเหตุผลข้างต้น อีกอย่างนักท่องเที่ยวชาวจีนบางคนก็ไม่ค่อยเข้าใจภาษาอังกฤษเช่นกัน ผมเองก็ไม่ได้เก่งระดับอาจารย์ แค่ถามทางและขอข้าวกินเวลาหลงทางเท่านั้น แต่ด้วยความโชคดีมากกว่าเท่านั้น

ส่วนวิวาทะ นั้นคงปรบมือข้างเดียวไม่ได้ ถ้าคนตอบๆด้วยความสุจริตใจอย่างคุณโยคี หรือ คุณปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) และคุณบางแก้วฟ้า ผมเข้าใจด้วยเหตุและผลและยินดีรับฟังด้วย ไม่ได้เผด็จการความคิดใคร ทุกคนแสดงความคิดเห็นได้ในหลักประชาธิปไตยอยู่แล้ว ผมน้อมรับฟังความคิดเห็น คำแนะนำที่บริสุทธิ์ใจของทุกท่านในนี้ ในเมื่อผมไม่ได้ไปกล่าวล่วงเกินใคร ใครก็อย่าได้มากล่าวล่วงเกินผม แค่คำถามทีไม่ถูกใจต่อมความรู้สึกเท่านั้น องค์ลงทันทีแบบนี้ มีคนในเวปนี้เตือนผมแล้วว่าอย่าถาม อย่าต่อความ ผมก็อยากรู้ว่าเราจะอยู่กันด้วยเหตุผลหรือพวกมากลากไป ถ้าเป็นแบบหลังผมก็คงไม่เข้ามาแน่นอน กฎระเบียบที่เขียนไว้ก็คงไม่มีประโยชน์และเจตนารมย์ที่มีเวปนี้เพื่อแลกเปลี่ยนพูดคุยเรื่องต่างๆที่เกี่ยวกับวัดก็คงไม่มีประโยชน์ ผมเชื่อว่าโลกนี้มีคน ๒ กลุ่ม คือพวกเห็นด้วย กับ ไม่เห็นด้วย แต่ต้องมีเหตุผล ถ้าไม่อย่างนั้นก็คงอยู่ร่วมกันยาก การที่เราจะให้ใครเห็นด้วยกับเราทุกเรื่องย่อมเป็นไปไม่ได้ แต่คนที่ไม่เห็นด้วยกับเราเป็นคนผิด เป็นคนไม่ดีหรือครับ? คุณสามารถมองเห็นบนใบหน้าคุณเองได้ไหมครับ ถ้าไม่มีกระจก? เช่นกันการมองต่างก็เหมือนการสะท้อนให้เห็นหน้าตัวเอง ที่เคยคิดว่าหน้าตัวเองไม่เคยมีสิว มีฝ้า พอมีกระจกมาสะท้อนก็เห็นสิว เห็นฝ้าจริงไหมครับ?

ส่วนคำคม "บางคนกินข้าวแค่พออิ่ม แต่บางคนกินจนเกินอิ่ม" ขอบคุณครับ ส่วนตัวผมก็อยู่ที่สถานการณ์มากกว่าว่า"เวลาไหนควรกิน เวลาไหนควรอด" ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำและคำถาม

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 09:11:19 »
เรียนท่านเจ้าของกระทู้ ตามที่ท่านได้กล่าวมาข้างต้น
สมาชิกบางท่านได้อธิบายถึงความสงสัยของท่านบางประการ
ซึ่งท่านอาจจะเข้าใจหรือไม่เข้าใจในการตอบบางข้อ
หรือไม่เป็นที่พอใจในคำตอบของกระผมหรือสมาชิกท่านอื่น
อยากนำเรียนว่า...
คนที่กินพออิ่ม หมายถึง รู้ว่าควรบริโภคเท่าใดตามกำลังของตน นำวัตถุมงคลไปบูชา
ไม่ได้นำวัตถุมงคลไปทำกำไรเข้ากระเป๋าตน
แต่เกินอิ่ม ผมว่าท่านคงเข้าใจว่าหมายถึงอะไร...
แล้ว ตำแหน่งที่มีอยู่ในบอร์ดแห่งนี้ ผมว่าท่านลองอ่านไปดูกระทู้เก่าๆ
แล้วท่านคงเข้าใจเพิ่มขึ้นว่าตั้งขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์ใด
บอร์ดแห่งนี้ไม่ได้ส่งเสริมการแสวงหาประโยน์กับสมาชิกด้วยกัน
การถกกันเพื่อเปิดสมอง เปิดมุมมอง ไม่ได้เพิ่มอริทางความคิด

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ก.ค. 2556, 10:01:39 »
เรียนท่านเจ้าของกระทู้ ตามที่ท่านได้กล่าวมาข้างต้น
สมาชิกบางท่านได้อธิบายถึงความสงสัยของท่านบางประการ
ซึ่งท่านอาจจะเข้าใจหรือไม่เข้าใจในการตอบบางข้อ
หรือไม่เป็นที่พอใจในคำตอบของกระผมหรือสมาชิกท่านอื่น
อยากนำเรียนว่า...
คนที่กินพออิ่ม หมายถึง รู้ว่าควรบริโภคเท่าใดตามกำลังของตน นำวัตถุมงคลไปบูชา
ไม่ได้นำวัตถุมงคลไปทำกำไรเข้ากระเป๋าตน
แต่เกินอิ่ม ผมว่าท่านคงเข้าใจว่าหมายถึงอะไร...
แล้ว ตำแหน่งที่มีอยู่ในบอร์ดแห่งนี้ ผมว่าท่านลองอ่านไปดูกระทู้เก่าๆ
แล้วท่านคงเข้าใจเพิ่มขึ้นว่าตั้งขึ้นมาเพื่อวัตถุประสงค์ใด
บอร์ดแห่งนี้ไม่ได้ส่งเสริมการแสวงหาประโยน์กับสมาชิกด้วยกัน
การถกกันเพื่อเปิดสมอง เปิดมุมมอง ไม่ได้เพิ่มอริทางความคิด

ตามที่สมาชิกหลายๆท่านได้กรุณาชี้แจงให้ทราบ ผมเข้าใจได้ด้วยเหตุและผลตามที่ได้กรุณาชี้แจง
ส่วนไม่พอใจ อาจจะเป็นเพราะไม่ชี้แจงแต่ต้องการจะตัดบทและมากล่าวหาว่าผมมาทำให้วัดเสียหาย
คงไม่ใช่เพราะไม่พอใจในคำชี้แจง ที่ทุกท่านได้กรุณาชี้ให้เห็น อย่าได้เข้าใจผิด

ส่วนคำนั้น ผมก็เข้าใจคนที่กินพออิ่ม กับ เกินอิ่ม แต่ผมกำลังบอกว่าคนอย่างผมรู้ว่าเมื่อไหร่จะนิ่ง เมื่อไหร่จะตอบโต้ ส่วนคนที่กินเกินอิ่มก็เปรียบเสมือนกินกรรมที่ทำเอาไว้ คนที่หากินกับพุทธศาสนาไม่มีวันเจริญรุ่งเรือง เหมือนพระบางรูปที่เป็นข่าวดังในขณะนี้ และก็มีอีกหลายๆรูปที่กำลังจะโดนสอบเหมือนกัน นั่นคือกินเกินอิ่ม แต่เรื่องนี้ไม่ได้เกี่ยวกับผม ใครจะทำกรรมอย่างไร ก็ต้องได้รับกรรมที่ทำไว้ ผมเชื่อในความดีและความชั่ว ผมเชื่อว่านรกมีจริง เพราะผมเคยรอดตายมาเพราะเรื่องวัตถุมงคลมาแล้ว ผมจึงเชื่ออย่างแรงกล้าและไม่อยากให้ใครเอาของแบบนี้มาหากินจนเกินอื่ม

ส่วนตำแหน่งในนี้ได้มีสมาชิกบางท่านได้กรุณาชี้แจงให้ผมทราบแล้ว ซึ่งต้องขอขอบคุณสมาชิกท่านนั้นที่ให้ความกระจ่างแก่ผม ดีนะที่ผมยังไม่ได้คิดอะไรเลยเถิดเกินไป มิฉะนั้นคงเป็นบาปติดตัวผม  ผมยังไม่ได้กล่าวหาใครในนี้ว่าหาประโยชน์ เพียงแต่ถามคนที่ว่าผมทำให้วัดเสียหาย ผมถึงถามว่าวัดหรือใครเสียหาย? สิ่งที่ได้รู้ได้รับฟังในนี้ผมได้อ่านด้วยสติและเหตุผลจนยอมรับในความคิดเห็นของหลายๆท่านในนี้ มิใช่จะมาเอาชนะคละคานกับใคร เพียงแต่อย่าแสดงให้เห็นว่ากำลังคุกคามความคิดผม และต้องบังคับให้ผมเชื่อเหมือนที่คุณเชื่อโดยปราศจากเหตุผลที่เพียงพอ ซึ่งก็คงไม่มีใครยอมรับได้เช่น

ผมเชื่อว่ามีหลายๆท่านอยากแสดงความคิดเห็นทั้งในทิศทางเดียวกับผมหรือตรงข้ามกับผมหรือมีเรื่องสงสัยอยากถาม แต่เขาเหล่านั้นไม่อยากมีปัญหากับใคร และรอดูว่ากระทู้นี้จะจบลงอย่างไร? ผมขอทำความเข้าใจกับทุกท่านว่าผมไม่ได้มาทำลายใคร ผมอยากจรรโลงพระพุทธศาสนาให้สืบทอดไปในทิศทางอันควรตามคำสอนของพระพุทธเจ้าหรือพระอาจารย์ดังๆที่ได้สั่งสอนไว้ ถ้าถูกต้องลุยไหนผมลุยด้วย แต่ถ้าผิดผมก็ไม่เอาเหมือนกัน ผมพร้อมที่จะสนับสนุนในสิ่งที่ถูกต้อง และเป็นศัตรูกับความอยุติธรรมทุกรูปแบบ

ผมขออภัยทุกท่านในที่นี้ หากสิ่งที่ผมแสดงความคิดเห็นไปนั้นไม่ถูกต้องหรือไม่เป็นที่พอใจของใคร จะด้วยความรู้เท่าถึงการณ์หรือไม่ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยความจริงใจ ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ก.ค. 2556, 02:07:26 »
ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนน๊ะครับว่า ไม่ใด้มาต่อว่าใคร หรือตำหนิใคร แต่แค่ไม่สบายใจ ก็เท่านั้นเอง :064:

คือแบบนี้ครับ

ผมสังเกตุ มาหลายครั้งแล้ว แล้วก็บ่อยครั้งแล้ว เมือมีคนเข้ามาใหม่ๆ มักจะมีคำถาม ตามมามากมาย ซึ่งมันก็เป็นเรื่อง ธรรมดา ของคนที่ยังไม่รู้ เลยอยากรู้
นั่นมันไม่ใช่ ปัญหา

ปัญหามันอยู่ที่ คำถามนั้น มันเหมาะสม หรือไม่ ก็เท่านั้นเอง ซึ่งไม่มีใคร หรืออะไรมาชี้วัดใด้ว่า คำถามนั้นมันเหมาะหรือไม่ ที่จะมาถามออกสื่อ

ในบอร์ด วัดบางพระ

คนที่ตัดสินใด้ ก็คือ ผู้ดูแลบอร์ด เพราะ กฏกติกา จะสิ้นสุดใด้ อยู่ที่ผู้ดูแล เท่านั้นเอง  ซึ่งบางครั้ง ก็ไม่จำเป็นต้อง อธิบาย เหตุผล

อาจจะถูกใจบ้าง ไม่ถูกใจบ้าง เราก็ต้องยอมรับ กติกานั้นๆ ของบอร์ด บ้านมีกฏบ้าน บอร์ดก็มีกฏของบอร์ด

ลองๆเข้าไปอ่านกฏของบอร์ดดูครับว่า กระทู้นี้ มีอะไร ผิดกฏกันบ้าง :054: :054: :054:

ขอชี้แจงเกี่ยวกับ กฏกติกา และ มารยาท ในการใช้งานกระดานสนทนาเว็บไซต์ วัดบางพระ ดังต่อไปนี้

๑. ผู้สมัครสมาชิกจะต้องใช้นามแฝง รูปแสดงตน และรูปในลายเซ็นต์ที่เหมาะสม ไม่หยาบคาย ไม่ส่อไปในทางลามก อนาจาร ไม่ก่อให้เกิดความสับสนหรือความแตกแยก (ปรับปรุง: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๒. ห้ามกล่าวพาดพิงกระทบถึงสถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ อันเป็นที่เคารพสูงสุดยิ่ง (ปรับปรุง: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๓. ห้ามตั้งกระทู้ใดๆ ที่ส่อไปในทางลามก อนาจาร และ ผิดศีลธรรมอันดีงามของสังคมไทย (ปรับปรุง: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๔. ห้ามตั้งกระทู้และหรือส่งข้อความ (pm) ใดๆ ที่หยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้ายหรือหมิ่นประมาท สร้างความแตกแยก สร้างความสับสน สร้างความปั่นป่วน

๕. ห้ามตั้งกระทู้ใดๆ ที่มีข้อความ เนื้อหาซ้ำๆ กัน หลายๆ กระทู้ และหรือตอบกระทู้ ที่เข้าข่ายการปั่น การปั๊ม หรือขุดกระทู้เก่าๆขึ้นมาตอบโดยไม่มีเหตุจำเป็น(กระทู้ที่ไม่มีการตอบข้อความ มามากกว่า ๑๒๐ วัน)(ปรับปรุง: ๑๐ ส.ค. ๕๒)

๖. ห้ามตั้งกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับการเมืองโดยเด็ดขาด

๗. ห้ามตั้งกระทู้ใดๆ ที่เกี่ยวกับการประกาศโฆษณาชวนเชื่อ หลอกลวงต่างๆ

๘. ไม่อนุญาตให้มีการแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ ในการการซื้อขายแลกเปลี่ยน ทั้งทางตรงและทางอ้อมผ่านกระดานสนทนาเว็บไซต์ วัดบางพระ (ปรับปรุง: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๙. ห้ามตั้งกระทู้ที่มีเนื้อหา ไปในทางโฆษณาบอกประกาศ เพื่อส่อเจตนาในทางซื้อขายหรือแลกเปลี่ยนใดๆ ทั้งสิ้น (ปรับปรุง: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๑๑. การตั้งกระทู้ใดๆ ที่เกี่ยวกับการเชิญชวนประชาสัมพันธ์ หรือโฆษณาบอกประกาศ รวมถึงบริจาคทำบุญในลักษณะต่างๆ ให้ส่งข้อความ (pm) แจ้งรายละเอียดไปที่  Contact Us เพื่อตรวจสอบก่อน เมื่อตรวจสอบความถูกต้องแล้วเห็นว่าสมควร ทางทีมงานจะเป็นผู้ตั้งกระทู้ให้เอง หากสมาชิกมีการตั้งกระทู้เองทีมงานขอลบทิ้งทั้งหมด (ปรับปรุง: ๓๑ ก.ค. ๕๒)

๑๒. ผู้ดูแลเว็บไซต์ วัดบางพระ ขอสงวนสิทธิ์ในการ ลบ หรือ แก้ไข ทุกความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ

๑๓. การยกเลิกความเป็นสมาชิก การแบนสมาชิก ให้อยู่ในการพิจารณาของทีมงานผู้ดูแลเว็บไซต์ ตัดสินถือเป็นที่สุด

๑๔. คำตัดสินของทีมงานผู้ดูแลเว็บไซต์ วัดบางพระ ถือเป็นที่สิ้นสุด

*** การแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นจากการทำผิดต่อ กฏกติกา และ มารยาท ของสมาชิก มีตั้งแต่ตักเตือน แบนกำหนดระยะเวลา แบนถาวร และหรือดำเนินคดีตามกฏหมาย

*** ปรับปรุงแก้ไขให้ตรงกับสถานการณ์ เมื่อ วันที่ ๑๐ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๒ และมีผลบังคับใช้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป

ขอขอบคุณทุกท่านที่ปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด

อ่านกันดีๆครับ กระทู้ในนี้ มีผิดกฏ ข้อ 4 ครับ

๔. ห้ามตั้งกระทู้และหรือส่งข้อความ (pm) ใดๆ ที่หยาบคาย ส่อเสียด ดูหมิ่น กล่าวหาให้ร้ายหรือหมิ่นประมาท สร้างความแตกแยก สร้างความสับสน สร้างความปั่นป่วน

ผมอ่านดูมีหลายคำครับ ที่ดูส่อเสียด ต่อว่า เสียดสีกัน ให้เกิดความแตกแยก  ผมไม่อยากเจาะจงน๊ะครับว่า คำไหนบ้าง ไม่อยากเป็นคู่กรณีกับใคร ลองค่อยๆอ่านกันดูครับ มีหลายคำซ๊ะด้วยซิ :075:

แค่อยากบอกว่า ศิษย์วัดบางพระที่ดี ต้องรู้ครับว่า ใครพี่ ใครน้อง ใครอาจารย์ ใครศิษย์  

ผมอยากบอกให้ทุกคนรู้ว่า ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูกหลอกครับ แต่เมื่อเราเข้ามาเล่นในนี้แล้ว เราต้องรู้สังคม ขนบธรรมเนียมที่รุ่นเก่าๆเขาปฎิบ้ติกัน

ผิดพลาดประการใด กระผมก็ต้องขอกราบอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน๊ะครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 ก.ค. 2556, 04:40:26 »
การตั๋งกระทู้ ตอบกระทู้ ย่อมมีการ ถูกใจ และ ไม่ถูกใจ เป็นธรรมดา เป็นสัจจะธรรม ก็ขอให้กำลังใจ ทุกท่าน ครับ

ออฟไลน์ Jojoey

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 ก.ค. 2556, 08:13:00 »
ใจเย็นๆกันดีกว่ามั๊ยครับ
ผู้ไม่รู้ตั้งกระทู้ต่างๆขึ้นมาก็เพราะว่าอยากที่จะรู้
ท่านใดสามารถให้ความกระจ่างได้ ก็ตอบเค้าไปก็เท่านั้น
ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีหรอกครับ ก็แค่อยากแชร์และบอกเล่าสู่กันฟัง

ยอมรับเลยครับว่าผมไม่ค่อยกล้าตั้งกระทู้อะไรเท่าไร ทั้งๆที่มีหลายเรื่องอยากจะปรึกษาศิษย์พี่
เพราะอะไรเหรอครับ ก็เพราะกลัวโดนตำหนิอย่างเจ้าของกระทู้ผู้นี้ครับ

ยังไงเราก็ศิษย์ร่วมสำนักต่างก็พึ่งบารมีหลวงพ่อเปิ่นกันทั้งนั้น น่าจะถือได้ว่าเป็นพี่เป็นน้องกันมิใช่เหรอครับ
ฝากไว้ให้พิจารณา

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 ก.ค. 2556, 08:52:11 »
ขออนุญาติออกความเห็นนิดนะครับ...

หลังจากอ่านมาทุกกระทู้....

ผมว่าทุกท่าน   น่ารักมากครับ  ล้วนแล้วแต่มีความหวังดีและศรัทธา  ที่มีต่อวัดบางพระทุกท่านนั่นหล่ะ

แต่บางเรื่องเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อน  จึงไม่สามารถทำให้เข้าใจไำด้ง่ายด้วยภาษาเขียน

เพราะภาษาเขียนนั้น "มันสื่ออารมณ์ไม่ได้  แต่ทำให้เกิดอารมณ์ได้ "

เพราะฉะนั้นใจเย็นๆกันนะครับ  ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นและพระอาจารย์ฯ คุ้มครองทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2556, 08:55:52 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 ก.ค. 2556, 09:05:15 »
ขออนุญาตตอบนะครับ สมาชิกบางท่านตั้งกระทู้ถามบางเรื่องนั้น
อาจเพราะ...ความไม่รู้หรือไม่เข้าใจ
ซึ่งสมาชิกบางท่าน บางครั้งอาจจะมองว่าเป็นเรื่องธรรมดา
แต่ถ้ามองย้อนกลับไปเป็นตัวเราบ้าง... ถามว่าเป็นเรื่องน่าอายไหมที่ ไม่รู้ไม่เข้าใจ
การที่บุคคลใดนั้นจะตั้งคำถาม...ก็ต้องรวบรวมความกล้าพอสมควรและควรยอมรับกับคำตอบที่ได้
และผู้ตอบก็ควรจะนึกถึงในมุมกลับบ้าง...ถ้าหากเป็นเราได้รับคำตอบจะเข้าใจหรือรู้สึกอย่างไร..
แต่การตอบของท่านสมาชิกนั้น  ถ้าตอบให้ผู้ถามเข้าใจในคำตอบและถูกต้องก็เป็นเรื่องที่ดี
การให้ความรู้เป็นทาน อย่างหนึ่งครับ แต่อย่าให้แบบผิดๆจะกลายหยิบยื่นยาพิษให้ผู้อื่น
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 04 ก.ค. 2556, 09:59:49 »
โดนใจครับ บางครั้งความรู้สึกและเจตนามันถ่ายทอดผ่านตัวหนังสือได้ไม่หมดครับ
อยู่ที่การตีความของแต่ละคนครับ :053: :053: :053: