ผู้เขียน หัวข้อ: *o* พระผงหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือ รุ่นมหาเศรษฐี 2536 *o*  (อ่าน 5598 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขออภัยนะครับ ระบุปีพ.ศ.ผิดในชื่อกระทู้ ความจริงคือ ปี 2534 ไม่ใช่ 2536 

สวัสดีครับพี่น้อง วันไหว้ครูประจำปีก็ได้ผ่านไปแล้วนะครับ
ชีวิตก็ดำเนินกันต่อไป
วันนี้เรามาคุยกันเรื่องพระหลวงพ่อเปิ่นรุ่น มหาเศรษฐี ปี 2534 กันครับ
รุ่นนี้จัดสร้างโดยวัดนก
ซึ่งในรุ่นนี้ นอกจากพระผงแล้ว ยังมีเหรียญปั๊ม และเหรียญหล่อด้วย
ส่วนพระผงก็มีท้้งแบบโรยพลอย แบบฝังตะกรุดทองคำ แบบฝังพระธาตุ ด้วย

พระผงรุ่นนี้ก็มีของปลอมเช่นกันลองมาดูกันครับ
ด้านหน้า เป็นหลวงพ่อเปิ่น นั่งเสือ ใต้ฐานมีเขียนว่าหลวงพ่อเปิ่น
องค์ซ้ายมือเป็นพระเก๊ องค์ขวามือเป็นพระแท้ สังเกตุใบหน้าหลวงพ่อองค์พระแท้จะเล็กกว่าของเก๊
และตัวอักษรคำว่าหลวงพ่อเปินของแท้จะเล็กกว่าของเก๊

ด้านหลัง จะเป็นอักขระขอม และตรงกลางมีตัว "อุ" กับตัว "มิ" อยู่
ด้านล่างระบุปี ๒๕๓๔ วัดบางพระ นครปฐม
จุดสังเกตุคือ ตัวอักษรของเก๊ จะดูเรียบๆ แบนๆ  
ตัวอักขระ อุ และ มิ ของเก๊จะเล็กกว่าของแท้
ส่วนของแท้ เส้นตัวอักษรจะขึ้นเป็นสันคม แลดูมีมิติ สวยงามไม่แบนๆหมือนของปลอมครับ

เนื้อหาของพระแท้จะดูหยาบๆแห้งๆ มีมวลสารผงดำๆ น้ำตาลๆกระจายอยู่ทั่วไป
ส่วนของปลอมจะดูเนื้อละเอียด มันๆ เงาๆ และไม่มีมวลสารต่างๆครับ

ผมก็นำพระหลวงพ่อเปิ่นอีกรุ่นหนึ่งที่มีของเก๊มาให้ดูกัน เผื่อท่านใดไปเจอจะได้หลีกเลี่ยงไปครับ

บารมีหลวงพ่อเป่ิ่นคุ้มครองทุกท่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มี.ค. 2557, 11:26:11 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
จัดสร้างโดย วัดหัวลำโพง ครับ ปลุกเสก 2 วาระ ครั้งแรก ที่โบสถ์เก่า วัดหัวลำโพง มีเกจิ หลายรูป เช่น
หลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อพุฒ หลวงพ่อเชิญ เป็นต้น วาระ 2 ที่ วัดบางพระ หลวงพ่อเปิ่น ปลุกเสกเดี่ยว
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
จัดสร้างโดย วัดหัวลำโพง ครับ ปลุกเสก 2 วาระ ครั้งแรก ที่โบสถ์เก่า วัดหัวลำโพง มีเกจิ หลายรูป เช่น
หลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อพุฒ หลวงพ่อเชิญ เป็นต้น วาระ 2 ที่ วัดบางพระ หลวงพ่อเปิ่น ปลุกเสกเดี่ยว

ขอบคุณท่านโยคีมากครับ ที่ช่วยแก้ไขข้อมูลเรื่องวัดที่จัดสร้างวัตถุมงคลชุดนี้ครับ