ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบชื่อลายสัก  (อ่าน 2681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iauning

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบชื่อลายสัก
« เมื่อ: 20 ธ.ค. 2559, 05:39:25 »
ขออนุญาตสอบถามลายสักหน่อยครับ ไม่ทราบว่าเป่นลายอะไร ผมสักที่วัดบางพระครับ เนื่องจากหาข้อมูลแล้วไม่พบที่มา ไม่เหมือนกับห้าแถวที่เคยเห็น รบกวนผู้รู้ช่วยคลายข้อสงสัยด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2559, 05:40:25 โดย Iauning »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบชื่อลายสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2559, 05:57:16 »
อัพรูปไม่ขึ้น ทำไงดี

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธ.ค. 2559, 06:04:35 »
ขออนุญาตสอบถามลายสักหน่อยครับ ไม่ทราบว่าเป่นลายอะไร ผมสักที่วัดบางพระครับ เนื่องจากหาข้อมูลแล้วไม่พบที่มา ไม่เหมือนกับห้าแถวที่เคยเห็น รบกวนผู้รู้ช่วยคลายข้อสงสัยด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2559, 09:49:04 »
ยันต์ห้าแถว วัดบางพระ เป็นยันต์กระทู้เจ็ดแบก มาปรับใช้ตามความนิยม ไม่ใช่ยันต์ห้าแถว แบบสำนักสักที่ปทุมฯ
ถ้ายันต์ห้าแถว ยันต์นี้ได้มาจากวัดบางพระ ผมเดาเอาว่า มาจากกุฎิพระมหาสมชาย มีคนเคยสักมาแล้ว
เป็นยันต์ ปิโย เทวมนุษย์สานัง มาปรับแต่งใช้
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2559, 01:06:43 »
ขอบพระคุณครับ แล้วพอจะทราบความหมายของยันต์นี้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 2559, 01:09:07 โดย Iauning »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2559, 01:17:48 »
ปิโย เทวะมะนุสสานัง
เป็นที่รักของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย
ปิโยพรหมานะมุตตะโม
เป็นที่รักสูงสุดของพรหมทั้งหลาย
ปิโย นาคะสุปัณณานัง
ตลอดไปจนถึงดิรัจฉานมีนาคและครุฑเป็นอาทิ
ปิณินทริยัง นะมามิหัง
ข้าฯ ขอนอบน้อมพระพุทธเจ้าผู้มีอินทรีย์อิ่มพระองค์นั้น

โดยอุปเทศตำราระบุว่า "ภาวนานึก สติตรองตรึก อย่าทำร้อนใจ สารพัดเมตตา อย่าได้อาวรณ์ ครูแต่เก่าก่อน เคยได้ใช้มา เสกหมากรับประทาน เป็นที่เสน่หา แก่ชนทั้งหลาย (ภาวนาเสกกระแจะ น้ำมันหอม หมากพลู สารพัดที่กินที่ใช้ เป็นเสน่ห์แก่คนทั้งปวง)"