ผู้เขียน หัวข้อ: นับถือด้วยศัทธา  (อ่าน 3366 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
นับถือด้วยศัทธา
« เมื่อ: 22 มิ.ย. 2551, 05:23:31 »
ชาวมุสลิม นับถือศาสนาอิสลาม เขาละหมาด วันละ 5 ครั้ง
เราชาวพุทธ นับถือพุทธศาสนา เดือนหนึ่ง ท่านเคยสวดมนต์ กี่ครั้ง
และเราๆ ท่านๆ นับถือศาสนาพุทธ ได้อย่างไร หรือนับถือตามกันมา หรือนับถือตามทะเบียนบ้าน
เคยเสียเวลา สละเวลา ปฎิบัติธรรม นั้งสมาธิ 5-10 นาที บ้างหรือไม่
หรือ เข้าวัด หาวัตถุมงคลอย่างเดียว  หรือ ไปขอสักยันต์ อย่างเดียว  แต่ก็ดีหน่อย ได้ทำทานบารมี
ถามใจตัวเอง ว่าศัทธาพุทธศาสนา แค่ไหน

ธรรมทั้งปวง เป็นอนัตตา
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
Re: นับถือด้วยศัทธา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2551, 08:08:53 »
โอ้ว น่าคิดครับ
คำคมจริงๆ ขอบคุณที่มาแบ่งปันสิ่งดีๆน้าคับพี่
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2551, 09:30:12 »
อ่าครับ ได้คิดดีครับ ผมปฏิบัติอยู่เป็นประจำครับ  :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2551, 09:53:12 »
ขอบคุณครับ ผมนับถือทั้งใจและกาย ครับ
เป็นพุทธบุตร ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: นับถือด้วยศัทธา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ส.ค. 2551, 05:23:44 »
สาธุครับ  :054: