ผู้เขียน หัวข้อ: รักยม กับ กุมารทอง ต่างกันยังไง  (อ่าน 61099 ครั้ง)

ออฟไลน์ chanutza

• เด็กดีเมืองขนมหวาน
  • ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - chanutza@hotmail.com
รักยม กับ กุมารทอง ต่างกันยังไง
พี่ๆครับช่วยบอกความแตกต่างระหว่างรักยม กับ กุมารทอง ทีครับ  ต่างกันตรงไหนบ้าง เช่น พุธคุณ การเลี้ยง โทษ

ช่วยแนะทีครับ
ขอฝากตัวกับที่นี่ด้วยครับ เด็กใหม่พึ่งศึกษาครับ

(-_CHANUTZA@HOTMAIL.COM_-)

*-รู้เท่าเอาไว้กัน รู้ทันเอาไว้แก้-*

ออฟไลน์ ART6689

• ตติยะ
  • ......
ตอบ: รักยม กับ กุมารทอง ต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 03:24:16 »
รัก-ยม" คือ เป็นรูปกุมารสองตน มองดูเพียงผิวเผินจะคล้ายกับกุมารทอง นุ่งผ้าโจงกระเบน ไม่สวมเสื้อ ไว้ผมจุก
"รัก" สีสันของร่างกายเป็นสีขาว
"ยม" ตัวจะมีสีดำ
"รักยม" ทำมาจากไม้สองชนิด คือ ไม้รักกับไม้มะยม ช่างที่ทำการแกะจะแกะเป็นรูปกุมารขนาดเล็ก ยืนพนมมือหันหน้าเข้ามากัน ทั่วไปจะเก็บไว้ในขวด โดยแช่ไว้ในน้ำมันจันท์หอม
"การเลือกไม้ทำเป็นตัวรัก เขาจะใช้ต้นรักป่า และต้นมะยมตายพราย หรืออาจจะใช้กิ่งกาฝากของต้นไม้ดังกล่าวก็ได้เหมือนกัน บางคนจะใช้ต้นรักซ้อน ใช้ส่วนของรากและลำต้น รากจะต้องชี้ไปทางทิศตะวันออก และจะต้องเป็นต้นที่ตายพราย เมื่อแกะเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็จะนำไปเข้าพิธีปลุกเสกตามตำรา
........คนที่จะเลี้ยง"รักยม"จะต้องหมั่นเติมน้ำมันอย่าให้ขาด และจะต้องเก็บไว้ในที่สูง เครื่องบูชาก็คือพวงมาลัยกับน้ำสะอาด 1 แก้ว และจะต้องให้ขนมหวาน ผลไม้ต่างๆ ส่วนที่จะขาดเสียไม่ได้เลยก็คือจะต้องให้ของเล่น เวลาที่เรากินข้าวก็จะต้องเรียกให้"รักยม"มากินด้วย                           
 กุมารทองนั้นเป็นของขลังที่มีมาตั้งแต่โบราณกาล  เป็นที่นับถือคุ้นเคยของคนรุ่นปู่ย่า  แม้กระทั่งในทุกวันนี้ความเชื่อในเรื่องกุมารทองนั้นก็ยังคงเป็นที่นิยมกันอยู่  โดยจะเห็นได้จากการที่ร้านค้าหรือผู้ประกอบกิจการต่างๆมักจะมีหุ่นกุมารทองตั้งไว้บูชาไว้ด้วยความเชื่อที่ว่ากุมารทองนั้นจะสามารถเรียกลูกค้าให้เข้าร้าน  หรือให้โชคลาภแก่ผู้เลี้ยงอีกด้วย

ออฟไลน์ ART6689

• ตติยะ
  • ......
ตอบ: รักยม กับ กุมารทอง ต่างกันยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 03:26:12 »
เลี้ยง2อย่างนี้ต้องหาของเล่นบุชาน้ำแดงถ้าไม่เชื่อฟังให้ดุหรือหาไม้มะยมไว้ดุ.....ไม่ก็องค์พ่อแก่ตั้งไว้ข้างๆครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 08:07:15 »
หน้าบ้านผมมีต้นมะยม รักยมจึงน่ารัก กุมารก็เช่นกันครับ
รักยมมี2ตนใน1ขวด กุมารทองมี1 รักยมทำจากไม่กุมารทองทำจากหลายมวลสาร ทั้งพุทธคุณ อาถรรพ์ หรือแม้แต่โลหะ และไม้อาถรรพ์
รักยมต้องเติมนั้นมันห้ามขาด แต่กุมารทองต้องเรียกกิน หรือชวนกิน ทุกมื้ออย่าลืม
กุมารทอง บนแล้วต้องให้ แต่รักยมไม่ต้องบน เพราะเป็นเมตตา อย่างเดียว
กุมารทอง ใหญ่กว่ารักยม  เพราะคงไม่มีรักยมจัมโบ้องค์โตเท่าขวดลิตร
กุมารทองและรักยม เรียกพี่น้องหรือ ลูกได้เหมือนกัน
มีความรู้สึกเหมือนกันรู้ว่าเราชอบหรือไม่ชอบเขา
ใช้เตือนภัยได้เหมือนกัน
กุมารทองมีคาถากำกับ รักยมรักไป อย่าให้น้ำแห่งแบ่งกินบ่อยๆ เรียกเสมอๆ ก็OKแล้วครับ
และก็เช่นเดียวกับที่พี่น้องท่านอื่นได้บอกครับ

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 08:14:10 »
รักยมมีวิญญานสองตนอยู่ในขวดเดียวกัน
เหมือนกับเราเลี้ยงเด็กสองคน
ส่วนกุมารเป็นวิญญานเด็กคนเดียวครับ
ถ้าเป็นสมัยก่อน เค้าถือว่ากุมารจะมีฤทธิ์มากกว่ารักยม
แต่ถ้าวัดกันจริงๆ ต้องวัดกันที่พลังจิตของอาจารย์ผุ้เสก
ว่าไคเก่งกว่า เพราะบางทีรักยมก็เก่งกว่ากุมารบางสำนักก็ได้
พุทธคุณ เค้าเอาไว้ช่วยเฝ้าบ้านเรือน และช่วยเรียกคนเรียกลูกค้าให้พ่อแม่ที่เลี้ยงเค้าครับ
เลี้ยงพวกนี้ ต้องรักเหมือนลูก มีน้ำแดง ขนมของเล่น ข้าวไข่ต้มให้กินทุกวันพระ อย่าให้ขาด
เรื่องเฝ้าบ้านถ้าเฮี้ยนหรือขลังจริงๆ คนเก่าคนแก่เคยเล่าให้ฟังว่า ขโมยขึ้นบ้านไม่ได้ละกันครับ
ส่วนคาถา ถ้าเป็นสมัยนี้เค้าจะมีแนบมาให้จากวัดที่บูชาน่ะแหละครับ
ถ้าคิดจะเลี้ยงเค้าก็ต้อง ถามตัวเองก่อนว่าดูแลเค้าได้ดีแค่ไหนครับ
เพราะเหมือนกับมีลูกที่มองไม่เห็นอยู่กับเราตลอด ถ้าเลี้ยงไม่ดีเค้าก็หนีกลับวัดครับ

เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 09:35:40 »
พอๆกันครับ สำหรับเรื่องสรรพคุณ จะแตกต่างตรงลักษณะกายภาพภายนอกเท่านั้นเองที่มีความแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด คือ กุมาร ส่วนมากจะเป็นองค์เดี่ยวๆ รักยม มีมาเป็นคู่ สีดำกับสีขาว เลี้ยงอยู่ในขวดเล็กๆ ใส่น้ำมันจันทร์ ข้อห้ามก็คือ ห้ามให้น้ำมันจันทร์แห้ง ถ้าเห็นว่าแห้งอยู่ก็ควรหาน้ำมันจันทร์มาเติมครับ  :001:

ออฟไลน์ Bingo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 10:02:05 »
ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ว่า กุมารทองหรือรักยมนี่ บูชาไว้ห้องเดียวกับห้องพระได้ป่าวครับ แล้วสมมุติว่าห้องพัก เป็นแบบห้องคล้ายๆกับหอพักทั่วไปถือเป็นห้องเดียวไม่มีห้องแยกนี่ จะตั้งบูชากุมารทองหรือรักยม กับพระบูชายังไงดีครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 10:06:40 »
ขอถามผู้รู้หน่อยครับ ว่า กุมารทองหรือรักยมนี่ บูชาไว้ห้องเดียวกับห้องพระได้ป่าวครับ แล้วสมมุติว่าห้องพัก เป็นแบบห้องคล้ายๆกับหอพักทั่วไปถือเป็นห้องเดียวไม่มีห้องแยกนี่ จะตั้งบูชากุมารทองหรือรักยม กับพระบูชายังไงดีครับ
ตามที่ผมได้รับคำแนะนำจากท่านพีทมานะครับ ควรวางให้ต่ำกว่าพระครับ ตั้งอยู่ในห้องเดียวกันได้ครับผม ท่านสามารถหาอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,4770.msg38190/topicseen.html#new ลองดูนะครับ หวังว่าคงจะได้รับประโยชน์ไปบ้างไม่มากก็น้อย  :001:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 10:16:07 »
เลี้ยง2อย่างนี้ต้องหาของเล่นบุชาน้ำแดงถ้าไม่เชื่อฟังให้ดุหรือหาไม้มะยมไว้ดุ.....ไม่ก็องค์พ่อแก่ตั้งไว้ข้างๆครับ

ใช่ครับ น้ำเปล่า และน้ำแดงอย่าให้ขาดจากหิ้งที่บูชากุมารทองและรักยมครับ  ให้พยายามพูดเอง เออเองกับเค้าบ่อยๆ แต่ถ้าเค้าซน หรือไม่เชื่อฟังให้ดุ ให้ว่า แต่เราต้องมีเหตุผลนะครับ ไม่ใช่ดุพร่ำเพรื่อ  แต่ถ้าเป็นพวกที่แรงมากๆ  ก็อย่างที่คุณอาร์ตว่านั่นแหละครับ  นำรักยม หรือกุมารทอง ไปวางไว้รวมกับหิ้งพ่อแก่ฤาษี หรือพระพุทธรูป แต่ต้องวางให้ต่ำกว่านะครับ  แล้วเค้าจะกลัวครับ เป็นการกำราบได้อีกวิธีหนึ่งครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ส.ค. 2551, 10:22:19 »
ตามที่ผมได้รับคำแนะนำจากท่านพีทมานะครับ ควรวางให้ต่ำกว่าพระครับ ตั้งอยู่ในห้องเดียวกันได้ครับผม ท่านสามารถหาอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,4770.msg38190/topicseen.html#new ลองดูนะครับ หวังว่าคงจะได้รับประโยชน์ไปบ้างไม่มากก็น้อย  :001:

ขอบคุณ คุณสิบทัศน์มากๆเลยครับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 ส.ค. 2551, 10:05:10 »
หน้าบ้านผมมีต้นมะยม รักยมจึงน่ารัก กุมารก็เช่นกันครับ
รักยมมี2ตนใน1ขวด กุมารทองมี1 รักยมทำจากไม่กุมารทองทำจากหลายมวลสาร ทั้งพุทธคุณ อาถรรพ์ หรือแม้แต่โลหะ และไม้อาถรรพ์
รักยมต้องเติมนั้นมันห้ามขาด แต่กุมารทองต้องเรียกกิน หรือชวนกิน ทุกมื้ออย่าลืม
กุมารทอง บนแล้วต้องให้ แต่รักยมไม่ต้องบน เพราะเป็นเมตตา อย่างเดียว
กุมารทอง ใหญ่กว่ารักยม  เพราะคงไม่มีรักยมจัมโบ้องค์โตเท่าขวดลิตร
กุมารทองและรักยม เรียกพี่น้องหรือ ลูกได้เหมือนกัน
มีความรู้สึกเหมือนกันรู้ว่าเราชอบหรือไม่ชอบเขา
ใช้เตือนภัยได้เหมือนกัน
กุมารทองมีคาถากำกับ รักยมรักไป อย่าให้น้ำแห่งแบ่งกินบ่อยๆ เรียกเสมอๆ ก็OKแล้วครับ
และก็เช่นเดียวกับที่พี่น้องท่านอื่นได้บอกครับ

การกินข้าวเริ่มกันกับกุมารทอง คือหมายถึงเปรียบเหมือนว่าเรียกเค้ามากินก็ต้องแยกต่างหากหรอป่าว ถ้าไม่ต้องแยกนี่จะไม่เป็นการกินของเหลือเดนหรอครับ

วานรบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยครับ

• ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ส.ค. 2551, 10:23:18 »
ไม่น่านะครับ เรียกมากินพร้อมๆกันไปเลยครับ ง่ายดี ไม่มีปัญหา  :001:

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ส.ค. 2551, 10:38:54 »
กุมารทอง & รักยม เลี้ยงง่าย เวลากินข้าว ก็เรียกกินว่า มากินกับพ่อนะลูก :089:
เลี้ยง วัวธนู ควายธนู ก็ง่าย เวลากินก็เรียก กินเหมื่อนกัน มากินกับพ่อนะลูก (หญ้า) :004: :005: :006:

• ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 31 ส.ค. 2551, 10:49:02 »
กุมารทอง & รักยม เลี้ยงง่าย เวลากินข้าว ก็เรียกกินว่า มากินกับพ่อนะลูก :089:
เลี้ยง วัวธนู ควายธนู ก็ง่าย เวลากินก็เรียก กินเหมื่อนกัน มากินกับพ่อนะลูก (หญ้า) :004: :005: :006:
อะจ๊ากกกกก กินแบบวัวธนูคงไม่ไหวอ่ะครับ  :075:

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 ก.ย. 2551, 05:11:45 »
ขอบคุณพี่น้องที่ให้ความรู้ครับ :054:
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ สถุน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 03:17:39 »
ได้ ยัง มั่ง

หา บู ชา

ได้ ที่ ไหน มั่ง คับ ๆ

:016: :015:

ห้ามโพสกระทู้ที่ส่อเจตนาไปในทาง ซื้อขายแลกเปลี่ยนวัตถุมงคลโดยเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2551, 04:07:09 โดย โองการยันนะรังสี »

• ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ก.ย. 2551, 09:57:22 »
นครปฐมตอนนี้ต้องยกให้ พระครูประยุตนวการ หลวงปู่แย้ม วัดสามง่ามเลยครับผม  :001: ไปทำบุญกับหลวงปู่ได้เลยนะครับ  :001:

ออฟไลน์ satita

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 ก.ย. 2551, 06:36:38 »
อยากจะรุ้ว่า ถ้าจะเลี้ยง รัก ยม แต่มีอายุแค่14 ปีจะเลี้ยงได้ไหมคะ เพราะตัวเองอายุแค่14ปีแต่ชอบเรื่องนี้น้ะค่ะ

อยากได้อะไรที่เกี่ยวกับเมตตามหานิยมน่ะค่ะ  อย่าง ขุนแผน นางพญา สาลิกา มีข้อควรปฎิบัติยังไงบ้างคะ แล้วตัวเองเปนผู้หญิงจะต้องทำไงบ้าง

แนะนำด้วยน้ะค้ะ
ขอคำแนะนำด้วยน้ะค้ะถ้าจะเลี้ยง รักยม ต้องทำไงคะเพราะอายุน้อยอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 ก.ย. 2551, 08:22:08 »
เลี้ยงได้ครับ แต่ต้องถามตัวเองก่อนว่า
แน่ใจหรือไม่และมีเวลาและพร้อมที่จะดูแลเค้ามั้ย
ถ้าคิดว่าทำได้ก็เลี้ยงได้ครับ ที่วัดบางพระที่กุติหลวงพี่ติ่ง
ก็มีรักยมให้เช่าบูชาครับ แต่ถ้าอยากได้กุมารก็ต้องวัดสามง่ามครับ
ส่วนพวกที่น้องถามนั้น เกี่ยวกับทางเมตตา สายเมตตาเค้าห้ามไม่มากครับ
คืออย่าด่าและพูดจาหยาบคายกับถมน้ำลายลงโถส้วมครับ และที่สำคัญเป็นคนดี
คิดดี ทำดีและพูดดีครับ