ผู้เขียน หัวข้อ: ฆ้องใหญ่ชัยมงคลวัดบางพระ  (อ่าน 2374 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
ฆ้องใหญ่ชัยมงคลวัดบางพระ
« เมื่อ: 22 ธ.ค. 2551, 05:31:03 »
ใครไปวัดบางพระแล้วเคยไปเอามือถูฆ้องใหญ่ชัยมงคลที่วัดบางพระบ้าง
ถ้าใครถูแล้วมีเสียงดังกังวานแสดงว่าจะโชคดี
แต่มีลุงคนนึงที่ขายชาร้อน-เย็นอยู่ตรงหน้าฆ้องจะถูให้ดูและก็สอนวิธีการถู
แต่ลุงท่านนั้นถูกี่รอบก็ดังทุกรอบแปลกมากมากดังกังวานก้องเลย
ส่วนน้อยที่จะมีคนถูดัง10คนจะดังซักคน
พอดีช่วงนี้วันอาทิตย์ไปวัดบ่อยอ่ะครับได้ไปสัมผัสเลยเก็บเรื่องนี้มาฝาก
ถ้ารู้กันแล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ฆ้องใหญ่ชัยมงคลวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2551, 05:53:52 »
ไปกี่ทีก็ถูครับฮุฮุ

แต่เห็นมีคนบอกว่าให้นึกคำอธิฐานครับ

ถ้าเป็นจริงระฆังจะดังกังวาน
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2551, 07:26:13 »
ผมถูดังนะครับ ลองมาแล้ว 5 ครั้งดัง 4 ครั้งอ่ะ อาจจะเพราะมือลื่นครับ

ผมว่าถูแล้ว มันเกิดการสั่นสะเทือน ทำให้ระฆังที่ออกแบบให้มีความโค้ง ทำให้เปล่งเสียงกังวาล ครับ
  :095:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2551, 08:50:41 »
ไม่เคยถูเลยอ่ะ ต้องลองซ๊ะแล้ว  :015:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2551, 11:07:36 »
ยืนดูเขาถูกันครับ  ช่วยลุ้น ส่วนมากกลุ่มไหนก็จะส่งใจเชียร์ มีัทั้งแซวมีทั้งแหย่  อบอุ่น  ฮาีดี

เป็นสีสรรของการทำบุญอีกรูปแบบ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 09:02:30 »
เออ....แปลกดีครับเดี๋ยวถ้าไปวัดจะลองถูดู เผื่อจะดังกับเขาบ้าง
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 10:01:52 »
ต้องไปลองดูซะแว้ว 31;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 10:08:22 »
อย่าไปถูตรงรอยเดิมที่เค้าถูกันบ่อยๆสิครับ..

..พอมันมือลื่น มันจะไม่ดัง.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 10:23:46 »
เคยได้ยินอยู่การถูให้ดัง  มีคนเคยบอกผมว่าทำให้มือมีน้ำซักหน่อย อย่าให้น้ำมากเกินแล้วถูด้วยความเร็วคงที่ไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวก็ได้ยินเสียงครับ        ผิดถูกขออภัยด้วยครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 11:06:34 »
ผมเห็นและได้ยินกับหู มีน้องคนนึงอยู่ในวัด
แกถูได้ดังจริงๆครับ ตัวเล็กๆแต่ถูยังไงก็ไม่ทราบ
ดังหง่างงๆๆๆ เลย เก่งจริงๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ก.พ. 2552, 11:10:29 »
จะไปลองดูครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 12:13:43 »
ผมถูดังคับ อี๊ดแอ๊ดๆๆๆๆๆๆๆ ถูดังแบบนี้ทุกทีเลยอ่ะ :008:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ก.พ. 2552, 06:06:17 »
กระผมยังไม่เคยถูเลยครับ ไหว้ครู กะไปถูเต็มที่เลยครับ