ผู้เขียน หัวข้อ: การวาดภาพสักลงบนกระดาษ  (อ่าน 34663 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
การวาดภาพสักลงบนกระดาษ
« เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 04:06:31 »
อยากรู้ว่าวาดกันยังไงเหรอ  เห็นบางท่านวาดแล้วเอาไปให้อาจารย์สักให้

แต่ไม่ได้ให้อาจารย์บางพระลงให้นะครับ กลัวรบกวนท่านเกินไป

หากไม่สะดวกลงในกระทู้ ส่งข้อความมาก็ได้  ขอบคุณครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: การวาดภาพสักลงบนกระดาษ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 04:21:36 »
ผมเคยเห็นนะครับ .... วาดแบบรูปเสร็จแล้ว จะใช้กระดาษที่มันสีขุ่นๆอะครับ และเอาปากกามีเมจิก เขียนตามแบบพิม
และก็เอาน้ำมัน มาทาที่ผิมหนัง บวกแป้ง เสร็จ ก็เอาลายในกระดาษที่เขียนด้วยเมจิก มาแปะที่ผิวหนัง
ลายที่ลอกใว้ก็จะติด และก็สักตามนั้นเลย ครับ

เอ...แต่ผมไม่ทราบว่า กระดาษที่เขาใว้ใช้ลอกลาย คือกระดาษอะไร  บางๆขุ่นๆๆ อะครับ

ส่วนตัวผม แบบเดิมๆ อะดีและครับ ขลังดี  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2552, 04:22:39 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 04:46:41 »
ที่ง่ายๆ ก็น่าจะถ่ายเอกสาร แล้วลอกลายลงบนผิวหนังด้วยทินเนอร์ 

แต่ถ้าให้ดี วาดสดๆ สวยกว่าครับ แต่งได้อีก  แนวการออกแบบจะถูกใจกว่า

ไ่ม่แน่ใจว่า ตอบตรงคำถามไหม  ขออภัยล่วงหน้าละกันครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 04:53:58 »
ลองใช้กระดาษลอกลาย หรือกระดาษไขก็ได้ครับ
ตามร้านเครื่องเขียนมีขาย
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 05:20:27 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ  คือผมตั้งใจว่าจะวาดหนุมานแปดกรแผลงฤทธิ์รูปแบบไทยๆนี่แหละ

แล้วอักขระก็ให้อาจารย์กำกับตามสะดวกเลย  เอ่อปากกาเมจิกหรือปากกาที่เขียนนี่ ต้องเป็นไงมั่ง 

แต่ไอ้การวาดสดๆนี่    คงลืมไปได้เลย เพราะผมจนปูนนี้แล้วยังวาดอะไรไม่สวยกว่าภูเขา2ลูก   พระอาทิตย์1ดวง

เลย  :004:(เป็นคนคลาสสิคนะ)  ไประบายสีชินจังกะแควน แล้วเอาไปให้เพื่อนดูมันบอกน้องมึงนี่เก่งจัง  3ขวบกว่า

ระบายได้แค่นี้ อยากโดดถีบมันจริง

ขออ้างอิง

ยังไงก็รบกวนพี่ๆทั้งหลายช่วยบอกที   ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2552, 05:24:26 โดย Hanu-Marn_Neverdie »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 06:04:15 »
ผมเคยเห็นนะครับ .... วาดแบบรูปเสร็จแล้ว จะใช้กระดาษที่มันสีขุ่นๆอะครับ และเอาปากกามีเมจิก เขียนตามแบบพิม
และก็เอาน้ำมัน มาทาที่ผิมหนัง บวกแป้ง เสร็จ ก็เอาลายในกระดาษที่เขียนด้วยเมจิก มาแปะที่ผิวหนัง
ลายที่ลอกใว้ก็จะติด และก็สักตามนั้นเลย ครับ

เอ...แต่ผมไม่ทราบว่า กระดาษที่เขาใว้ใช้ลอกลาย คือกระดาษอะไร  บางๆขุ่นๆๆ อะครับ

ส่วนตัวผม แบบเดิมๆ อะดีและครับ ขลังดี  :002:

กระดาษไขครับท่านเอ็ม

มีขายตามร้านเครื่องเขียนนักเรียน  แผ่นละไม่กี่บาทหรอกครับ ผมเคยซื้อสมัยเรียนประถม มัธยม แผ่นละ 3 บาท ตอนนั้นวาดรูปการ์ตูนตัดสติ๊กเกอร์บ่อย แต่ตอนนี้มหาลัยแล้วจึงไม่ทราบราคาเลยครับ

อิอิ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 06:38:57 »

คือว่าสมมติเราลอกลายเสร็จ แล้วต้องลงด้วยเมจิกต่อเหรอครับ แล้วเมจิกนี่ใช้สีดำมั้ยอ่า  และก็หากลงเมจิกนี่ต้องนำไปสักเลยทันทีเลยมั้ย

หรือว่าปล่อยเอาไว้อย่างนั้นได้แล้วสักเมื่อไหร่ก็ได้ :010:

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 07:12:51 »
สักเลย ครับ เมจิก ที่ใช้ ผมเห็นเป็นแบบหัวเดียวนะครับ  และเปงสีน้ำเงิน ครับ
แต่ผมเห็นตอนสัก ลอกลายเสร็จ กว่าจะเอาไปแปะ ก็ นานพอสมควร ครับ ผมก็ไม่แน่ ใจ ครับ ขอบคุณ

และที่บอกว่าลอกลายด้วยเมจิกหมายถึง ลอกลายจากแบบเลย ครับ  ไม่ใช่ลอกลายจากแบบ และเอาเมจิกลอกลายอีกที ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2552, 07:26:25 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 07:31:52 »
ผมเคยแต่เห็นนะครับ ผมก็ไม่สามารถบอก ลายละเอียดได้ กระดาษก็คงเป็นแบบพี่ๆ ที่เขาเขียนใว้ให้ข้างบนหนะครับ

ส่วนเมจิกที่ผมเห้นจะเปงแบบ ด้ามใหญ่ๆสีน้ำเงินอะครับ

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 07:52:30 »
ลอกลายที่ถูกต้องลงกระดาษลอกลาย(สีขุ่นๆนั้นแหละครับ)ด้วยปากกาตัดเส้น(ควรเป็นสีดำ)
จากนั้นกลับด้านกระดาษ(ด้านที่2)ใช้ปากตัดเส้นด้ามเดิมวาดลายตามลายที่ลอกไว้แล้วถึงจะนำด้านที่ 2
ประทับบนผิวหนังทันที ก่อนประทับควรใช้น้ำมันมะกอกทาผิวหนังเสียก่อนเพื่อให้ลายติดลงบนผิวหนังง่ายขึ้น
ทิ้งไว้ประมาณ 10 วินาทีจึงลอกกระดาษออกจากนั้นก็เริ่มบรรเลงเพลงยุทธได้เลยครับ
วิธีนี้ผมเห็นช่างสักกราฟฟิกหลายท่านใช้อยู่ครับ :002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2552, 07:57:42 โดย donutv »
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 08:47:22 »

กระดาษขุ่นๆ นี่น่าจะเป้นกระดาษไข นะครับ  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ม.ค. 2552, 09:04:59 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ  คือผมตั้งใจว่าจะวาดหนุมานแปดกรแผลงฤทธิ์รูปแบบไทยๆนี่แหละ

แล้วอักขระก็ให้อาจารย์กำกับตามสะดวกเลย  เอ่อปากกาเมจิกหรือปากกาที่เขียนนี่ ต้องเป็นไงมั่ง 

แต่ไอ้การวาดสดๆนี่    คงลืมไปได้เลย เพราะผมจนปูนนี้แล้วยังวาดอะไรไม่สวยกว่าภูเขา2ลูก   พระอาทิตย์1ดวง

เลย  :004:(เป็นคนคลาสสิคนะ)  ไประบายสีชินจังกะแควน แล้วเอาไปให้เพื่อนดูมันบอกน้องมึงนี่เก่งจัง  3ขวบกว่า

ระบายได้แค่นี้ อยากโดดถีบมันจริง

ขออ้างอิง

ยังไงก็รบกวนพี่ๆทั้งหลายช่วยบอกที   ขอบคุณครับ

รูปด้านบนเป็นรูปพระรามแผลงศร ของหลวงพี่ติ๊ก วัดด่านเจริญชัย ครับ

วิธีการทำของรูปด้านบนคือ

1. นำรูปที่ต้องการไปถ่ายเอกสาร ให้ได้ขนาดตามต้องการ..

2.ใช้กระดาษคาร์บอนหรือที่เรียกว่ากระดาษก๊อบปี้ ที่ไว้ใช้สำหรับเขียนลายเซ็นต์หรือพิมพ์ดีดอะไรอย่างอื่นให้ติดลงในกระดาษด้านล่าง มีสีดำกับสีน้ำเงิน แนะนำให้ใช้ของใหม่ๆครับ ถ้าเก่าแล้วจะไม่ค่อยติดกระดาษ

3.นำด้านสีดำล้วน วางประกบใต้ภาพยันต์ที่เราต้องการแล้วเย็บแม๊ก..เขียนลายตามภาพด้านบนด้วยปากกาหรือดินสอ(เขียนแรงๆจะได้ติดดีๆครับ)

4.เมื่อได้ลายตามภาพที่ต้องการแล้ว ใช้ไขตลับที่ใช้นับกระดาษหรือนับแบ๊งค์(มีขายตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป พบเห้นได้ตามร้านถ่ายเอกสาร) ทาบริเวณที่ต้องการสักยันต์แล้วนำภาพลายยันต์ที่เขียนไว้ทาบลงไปกดให้แน่นๆ ก็จะได้ร่างลายยันต์ตามต้องการครับ

ปล..ขอบคุณสำหรับวิชาลอกลายได้ที่มาจากสำนัก อาจารย์ถึง คงทนครับ  36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ม.ค. 2552, 12:58:58 »
ต้องขอบคุณท่านackมากนะครับที่อุตสาห์สอนอย่างละเอียด

เป็นความรู้ใหม่ที่ดีครับ :053:    จดลิขสิทธิ์ไว้มั้ยท่านack  เดียวมีคนเอาไปใช้ :004:

เอ่อ... แล้วกระดาษที่จะเอามาสักที่มีภาพนี่อ่า ต้องเป็นกระดาษไรเหรอครับ

หรือว่ากระดาษไรก็ได้  :053:  ขอบคุนอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ม.ค. 2552, 01:05:56 โดย Hanu-Marn_Neverdie »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ม.ค. 2552, 10:20:29 »
กระดาษถ่ายเอกสารธรรมดาครับ..

..ไม่ใช่วิธีการของผมหรอกครับ ผมก็ดูมาจากอาจารย์ถึง คงทน ท่านสอนมาอีกทีครับ..

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ม.ค. 2552, 07:26:51 »
ผมก็ทำแบบที่พี่เอ็กว่านี่แหละครับ
ใช้กระดาษก๊อปปี้ลอกลายลง ส่วนปากกาจะใช้อะไรก้ได้ครับ
เพราะสีหมึกมันเป็นสีของกระดาษก๊อปปี้อยู่แล้ว :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ม.ค. 2552, 07:37:02 »
ขอบคุณท่านackมากที่แนะนำอย่างละเอียด :054: