ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้ว่าของขึ้น นี่เกิดเพราะสาเหตุใดครับ  (อ่าน 7844 ครั้ง)

ออฟไลน์ เสือพุทธคุณ

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - remymatins@hotmail.com
    • อีเมล
อยากรู้จิงๆๆไม่ได้ลบหลู่นะครับ พอดี ผมก็ สักไปเยอะและ ไม่เห็นมีอาการอะไรเลย เลยอยากรู้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เป็นไปได้หลายปัจจัย  :089:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ขึ้นอยู่กับการรวบรวมจิตและเหตุการณ์ครับ อยู่ดีๆของขึ้นกลางสี่แยกไฟแดงก็ใช้ที่ แต่ของดีไม่ต้องลองถึงเวลาก็เห็นเอง

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
จิตอ่อนไหวก็ขึ้น

จิตศรัทธาตั้งมั่นก็ขึ้น

ผู้สักมีสัมผัสกับครูบาอาจารย์ก็ขึ้น

สุดท้ายแค่ :006: :006:น้ำมันแพง ของยังขึ้นได้เลย ท่าน   :045:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมดูวีซีดีประวัติของหลวงปู่ เค้าก็สัมภาษณ์ท่านว่าของขึ้นเกิดจากอะไรครับหลวงพ่อ
หลวงปู่ท่านก็ตอบยิ้มๆว่า " จิตใจมันอ่อน มันก็ขึ้น กับคนที่เชื่อมั่นมากๆๆมันก็ขึ้น
คนใจแข็งอย่างดีก็แค่หนาวๆร้อนๆไม่ถึงกับขึ้น "
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ donutt

• ตติยะ
    • อีเมล
ครับผม

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ผมดูวีซีดีประวัติของหลวงปู่ เค้าก็สัมภาษณ์ท่านว่าของขึ้นเกิดจากอะไรครับหลวงพ่อ
หลวงปู่ท่านก็ตอบยิ้มๆว่า " จิตใจมันอ่อน มันก็ขึ้น กับคนที่เชื่อมั่นมากๆๆมันก็ขึ้น
คนใจแข็งอย่างดีก็แค่หนาวๆร้อนๆไม่ถึงกับขึ้น "

ใช่แล้ว.....อย่างที่น้อง Gott ว่านั่นแหละ (ผมเองก็สักมาจนตัวเขียวยังไม่เคยขึ้นเลย .....แค่ขนลุกเท่านั้น)
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
จิตอ่อนน่าจะเป็นได้ แล้วก็ของที่เราได้มากลับมาเคารพครูอาจารย์ ตามความเชื่อของกระผมนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล

ตามนั้นครับ ใครได้ดูซีดีแผ่นนั้นหรือยังครับ มีบทสัมภาษณ์หลวงพ่อตอนทั้ยสุด นั่งดูทีไร น้ำตาจะไหลครับ เมตตาท่านเปี่ยมล้นจริงๆ ส่วนคำตอบของกระทู้ก็ตามนั้นครับ

จิตอ่อน เอะอะขึ้นก็มี สมัยผมเรียนช่างพวกเมาเหล้าแล้วขึ้นจริงก็มีเพราะจิตอ่อน  พวกขึ้นเพราะอยากโชว์ก็มี แต่ซักพักนอนอย่างเดียวลุกไม่ขึ้นพระพายพัดเท่าไรก็ไม่ฟื้นครับ พวกนี้น่าโมโห

สมาธิดีฝึกบ่อยๆ เชื่อมถึงด้วยกำลังแห่งจิตศรัทธาก็ขึ้นครับ  แต่คนเรามันไม่เหมือนกันครับ เรื่องนี้ไม่มีมาตรฐานวัดแน่นอนหรอกครับ

เอาเป็นว่าคิดดี ปฏิบัติดี หลวงพ่ออยู่กับเราครับ

ใช่แล้ว.....อย่างที่น้อง Gott ว่านั่นแหละ (ผมเองก็สักมาจนตัวเขียวยังไม่เคยขึ้นเลย .....แค่ขนลุกเท่านั้น)
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ noptoyo

• จตุตถะ
    • อีเมล

แต่ผมว่าอย่าง พี่ชาติเขาเรียกว่าตายด้าน ไร้ความรู้สึกมากกว่า :004: :004:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
อาจจะเป็นเพราะผู้นั้นมีจิตที่อ่อน
บวกกับเมื่อระลึกถึงครูบาอาจารย์สิ่งที่สักมากับตัวเหล่านั้น
ก็มีพลังเหนือจิตเราขึ้นมาแล้วก็แสดงออกมาตามนั้น
หรืออีกนัยนึงอาจจะพูดได้ว่าเราเอาจิตไปผูกอยู่กับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง
เช่นดูหนังหนังเศร้าก็ร้องไห้ หนังตลกก็หัวเราะ
เห็นคนของขึ้นก้ขึ้นบ้างเป็นต้น ก็สุดแท้แต่เหตุผลที่จะว่ากันไป
หรือว่าเราต้องไปศึกษาเรื่องการปรุงแต่งเพราะพระท่านสอนไม่ให้เราปรุงแต่ง
คืออย่าเอาอารมณ์ไปยึดกับสิ่งที่เหล่านั้น
เห็นก็กำหนดเห็นรู้สึก็กำหนดรู้สึกตามหลักอายตนะ6
ก็เหมือนกับรูปก็สักว่าใช่รูปกำหนดแล้วก็ผ่านไปไม่ยึดติด  เป็นต้น
ทุกอย่างมีจิตเราเป็นตัวกำหนดจริงๆ
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **

ผมว่าที่ท่านgottkung เอาคำพูดหลวงปู่มาก็ แจ่มแล้ว

" จิตใจมันอ่อน มันก็ขึ้น กับคนที่เชื่อมั่นมากๆๆมันก็ขึ้น คนใจแข็งอย่างดีก็แค่หนาวๆร้อนๆไม่ถึงกับขึ้น "

ผมเคยสักกับพระอาจารย์ติ๊ก ไปพบท่านครั้งแรกแกถามจะสักอะไร ผมบอกอะไรก็ได้แล้วแต่พระอาจารย์ครับ

สักเสร็จขึ้นเองเหมือนตัวเองจะรำยังไงอย่างนั้น ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าแกสักยันต์อะไรให้ มารู้จากเว็ปว่าเป็นนารายณ์พลิกแผ่นดิน

อย่างนี้เรียกว่าอย่างไรดีครับ      เรื่องนี้เขียนเพื่อเจ้าของกระทู้เลยนะท่าน
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากรู้ว่าของขึ้น นี่เกิดเพราะสาเห
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 ก.พ. 2552, 07:37:35 »
รบกวนจะถามพี่ๆว่า ผมอยากจะดู วีซีดีของหลวงพ่ออ่ะครับ แต่ผมไม่มี อยากให้พี่ๆที่มี วีซีดี นำมาแบ่งกันชมได้มั๊ยครับ
หรือไม่ก็ไรค์มาให้ผมำได้มั๊ยครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่เดี๋ยวคุยกันได้ครับ
อยากดูจังเลย ยังไงก็ขอขอบคุณล่วงหน้าล่ะกันน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2552, 07:40:02 โดย thong.yong »

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
หลวงพ่อท่านเคยบอกไว้ครับ ว่า ที่ของขึ้นเพราะ ความร้อนของวิชา

งานวันไหว้ครู ทุกๆคนถึงวิ่งเข้าหาเวที

ความร้อนของวิชามีมาก ก้จะแสดงออกมามาก บุคคลิกลักษณะออกมาตามรูปที่สัก  :002: