ผู้เขียน หัวข้อ: การเตรียมตัวและสิ่งที่ควรรู้ในการไปงานไหว้ครู  (อ่าน 2420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ผมคนนึงที่จะได้มีโอกาสปีนี้เป็นปีแรกที่จะได้เข้าร่วมงามอันศักดิ์สิทธิ์นี้   แล้วก็ยังรู้อะไรไม่หมด

ว่าต้องเตรียมอะไรไปบ้างและต้องปฏิบัติตัวอย่างไร  ไปตอนกี่โมงดี  ใครมีรถอะไรจอดตรงไหน หรือปัญหาที่พี่ๆเจอมาแล้ว

และสามารถเปลี่ยนหรือป้องกันได้  อย่างไร

รบกวนพี่น้องที่เคยเข้าร่วมงานมาแล้ว  บอกหน่อยว่าต้องทำอย่างไรบ้าง 

อีกอย่างพี่น้องเว็ปเราที่ยังไม่เคยไปก็จะได้เตรียมตัวถูกด้วย :054:   ขอบคุณครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ส่วนมากผมไปแต่เ้ช้ามืดครับ รถเข้าไปลำบากนิดหนึ่ง เจ้าหน้าที่จะบอกเองว่า ควรนำรถไปจอดที่ไหน

แต่ถ้าหลังเที่ยงคืนไม่นานก็พอจะคุยกันได้ครับ อาจจะต้องไปจอดบริเวณด้านหลังวัดได้

ก่อนสว่างจะเห็นมีหลวงพี่แป๊ว สักให้ลูกศิษย์อยู่บ้าง ก็ัเข้าไปทักทายคุยกันไปพี่ๆน้องๆครับ

เช้าตรู่พอมีเวลาก็เข้าไปครอบเศียรพ่อแก่ที่กุฎิพระอาจารย์ติ่ง  จากนั้นนัดเพื่อนฝูงทานมื้อเ้้ช้ากัน

ด้านบริเวณปริมณฑลพิธีจัดพานครูเรียบร้อยก็ ก็ทำบุญพานดอกไม้ธูปเทียนขึ้นไปสักการะรูปเหมือนหลวงปู่

บอกกล่าวเล่าขาน ว่าวันนี้มีไหว้ครู ผิดพลาดพลั้งไป จะเกินหรือขาด ตลอดมาก็ขอขมาโทษกับท่านและครูบาอาจารย์ทั้งหมดทั้งสิ้น

แล้วก็เตรียมตัวเขาบริเวณพิธีครับ ถ้าไม่ได้จะเก็บรูปอะไรมากมาย คุ้นเคยกับงานดีแล้วก็พาเพื่อนๆผู้หญิงไปนั่งหลบแดดด้านโบสถ์เก่าก็ดีครับ

ถ้าอยากตื่นตา ตื่นใจ ก็กลางนั่งได้ตามอัธยาศัยครับ  เสร็จพิธี ก็ไปตามกุฎิละครับ เย็นๆค่อยกลับ 

ไม่เรียกว่าแนะนำดีกว่า บ่นให้อ่าน น่าจะใช่มากกว่ามั้งครับ  :005: :005:

เห็นเงียบๆ เลยเข้ามาคุยไปพลางๆก่อน ซักพักพี่ๆน้องๆ คงเอาสาระประโยชน์แน่นๆ มาเติมให้ครับ

เรื่อบเปื่อยไปก่อนละกัน  :075:  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2552, 09:22:14 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับผมกเป็นสมาชิกใหม่เหมือนกัน
ผมจะได้ไปไหนมาไหนได้ถูกต้อง
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ตามที่ท่านอชิตะบรรยายเลยครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไปเช้าๆจะเป็นดีที่สุดครับ หาก8โมงหรือ8โมงครึ่งไปแล้ว รถติดยาวเลยครับ ส่วนที่จอดรถมีเยอะครับ ถ้าฝั่งทางวัดเต็มก็ข้ามสะพานไปจอดอีกฝั่งได้สบายๆครับ ( แต่อาจเดินไกลนิดหน่อยหน่อย ) ไปถึงแล้วก็ไปบูชาพานครูที่ซุ้มของทางวัดแล้วนำไปบูชาที่ด้านหน้ารูปหล่อหลวงพ่อเปิ่นองค์ใหญ่ด้านหน้าปะรัมพิธี หาที่นั่งแถวนั้นในวงสายสิญจน์ หรือถ้าหิวก็หาอะไรรองท้องที่โรงทานของทางวัดก่อนครับ อาหารเยอะมากๆครับ จนเวลา9.39 น. ก็จะเริ่มพิธีครับ แนะนำนะครับผมทำแทบทุกปี ควรอยู่ใกล้ๆปะรัมพิธีแล้วมีทางออกที่สะดวกหน่อยจะดีมากครับ เพราะเวลาไว้ครูเสร็จทุกคนก็ต่างมุ่งหน้าเพื่อมารับน้ำมนต์ที่ปะรัมพิธีกรูกันมาเบียดเสียดแออัด สภาพอากาศอย่างนั้นด้วยแล้ว  อาจจะเป็นลมได้นะครับ :074: โดนน้ำมนต์ปุ๊ปออกปั๊ปไม่ต้องเบียดกัน เสร็จจากพิธีกลางแจ้งแล้ว ก็แล้วแต่ท่านหล่ะครับจะไปที่ไหนต่อ กุฏิใหญ่,หลวงพี่ญา,หลวงพี่แป๊ว,หลวงพี่ติ่งฯลฯ เสร็จสรรพครบถ้วนกระบวนความ โชคดีครับผม  :002:

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
เมื่อวานนี้ไปวัดมา กำลังราดยางมะตอยที่ลานวัดกันอยู่เลย ปีนี้คงจะนั่งกันสบายหน่อย
ไม่เจ็บก้นกัน  แต่ร้อนแทน... :003:

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณท่านอชิตะและท่านสิบทัศน์มากที่ช่วยเข้ามาแนะนำ 

พี่น้องคนใดมีไรก็มาเม้นต่อเลยครับ