ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัสตับอักเสบบี ซี ควรระวัง???  (อ่าน 2955 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
พอดีมีโอกาสได้เจอพี่ที่เป็นญาติผม  เขาเป็นหมอคุยๆกันไปมาเข้าเรื่องสักยันต์ -ตอนนี้เขากำลังวิจัยทำเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่นะครับ-

เห็นเขาบอกว่าคนสักยันต์จะมีโอกาสติดไวรัสตับอักเสบบี ซี  และยังสามารถเป็นมะเร็งตับได้อีกด้วย  ผมได้ศึกษาจากเว็ปต่างๆมาก็เห็นมีอยู่จริง

เลยอยากถามพี่น้องบางพระว่าคิดยังไงกับเรื่องนี้กันบ้างครับ 
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ไวรัสตับอักเสบบี ซี ควรระวัง???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 02:11:21 »
ต้องมีข้อสรุปฟันธงว่า เชื้ออยู่ได้ในอากาศหรือฆ่าด้วยแอลกอฮอล์แล้วไม่ตายนะครับ พยายามติดตามอยู่ ข้อมูลด้านลึกไ่ม่ทราบเหมือนกัน

ตอนนี้เชื่อมั่นในเข็มพระอาจารย์ครับ

แต่กว่าจะได้ข้อสรุป หลังอย่าเราๆ คงเต็มกันไปแล้ว   :005: :005:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ไวรัสตับอักเสบบี ซี ควรระวัง???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 02:30:06 »
การสักส่วนใหญ่ทุกที่ก็จะมีการทำความสะอาดเข็มที่ เชื่อถือได้ ก็อย่างที่ท่านอชิตะว่า หากเชื้อโรคนี้ทนแอลกอฮอล์ได้ :037: ความร้อน  :044:นี่ก็น่ากลัวนะครับ  23;หากจะเป็นก็ต้องเป็นแล้วล่ะครับ 13; ก็ป้องกันกันขนาดนี้แล้วนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2552, 02:33:15 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 02:35:32 »
ต้องมีข้อสรุปฟันธงว่า เชื้ออยู่ได้ในอากาศหรือฆ่าด้วยแอลกอฮอล์แล้วไม่ตายนะครับ พยายามติดตามอยู่ ข้อมูลด้านลึกไ่ม่ทราบเหมือนกัน

ตอนนี้เชื่อมั่นในเข็มพระอาจารย์ครับ

แต่กว่าจะได้ข้อสรุป หลังอย่าเราๆ คงเต็มกันไปแล้ว   :005: :005:
เห็นด้วยอ่ะค่ะ แทบจะเต็มหลังกันหมดละ  แต่ก็ติดตามข้อมูลกันต่อไปเนาะ :001:
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 02:55:38 »

แต่กว่าจะได้ข้อสรุป หลังอย่าเราๆ คงเต็มกันไปแล้ว   :005: :005:
เห็นด้วยอ่ะค่ะ แทบจะเต็มหลังกันหมดละ  แต่ก็ติดตามข้อมูลกันต่อไปเนาะ :001:
เหมือนกันละครับถ้าตรวจสอนว่า เชื้อมันทนต่อ แอลกอฮอล์ ได้ 100% หลังผมก็หน้าจะมีรอยยันต์เต็นหลังไปแล้ว (ถ้าเชื้อมันทนได้จริง ทางการแพทย์ก็น่าจะมียารักษาเหมือนกัน อีกอย่างใครสมัยโบราณก็ไม่เห็นว่าเป็นโรคนี้ไม่ใช่หรอครับทุกท่าน ไม่งั่นคนที่สักยันต์ก็ ตายกันหมด ละครับ พุทธคุณมีไว้สำหรับคนทำดี เท่านั้นละครับ สาธุ ... ผมเชื่อในตัวพระอาจารย์เสมอครับ)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 03:15:43 »

ถ้าไม่ใส่อะไร แผลงๆ ที่ไม่มีสรรพคุณอันควร เช่นสนิม ขี้เถ้า

ลงไปในน้ำหมึก ก็คงไม่เป็นอะไรกันหรอกครับ ...   :058:

ผมก็สักมาเหมือนกัน ไม่มากเท่าไหร่แต่ก็มั่นใจว่าไม่ติดเชื้อนะจ้ะ  :016:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 03:28:00 »
เคยอ่านข้อมูลมาบ้างพอสมควรคะ มีสิทธิเป็นได้มาก แต่ทุกวันนี้ความตายที่รออยู่มีเยอะกว่าไวรัสตับอักเสบอีกคะ
อย่าไปคิดมากเลย เดี๋ยวหัวล้าน   เข้าใจว่ามีคนที่กังวลอีกเยอะ  แต่ถ้าเราหาข้อมูลก่อนสัก และเชื่อมั่นก็สักต่อไป
ส่วนข้อมูลทางการแพทย์ก็คงรออ่านกันต่อไปนะคะ  36;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 03:54:18 »
ที่วัดบางพระผมมั่นใจปลอดภัย100%เนื่องจากเข็มที่สักแช่แอลกอฮอล์ก่อนนำมาสัก ที่ตวงหมึก/ตวงน้ำมันเปลี่ยนทุกครั้ง :015:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 04:20:57 »
จริงอยู่เรื่องแบบนี้ก็เป้นเรื่องที่ควรระวังนะ เดี๋ยวนี้ตามร้านที่รับสัก เจาะร่างกาย เค้าจะใช้อุปกรณ์ที่สะอาด
และใช้ครั้งเดียว วันก่อนพาพี่สาวไปเจาะจมูกค่ะ เค้าก็จะทำให้เราเห็นเลยนะว่าเข็มที่เค้าใช้เจาะจมูก
หลังจากเจาะแล้วเค้าก็จะหักทิ้งลงไปในขวดแอลกอฮอร์เพื่อส่งให้โรงพยาบาลทำลายต่อไป
ส่วนที่บางพระ รับรองได้สะอาดค่ะ เข็มทุกเล่มน่ะแช่แอลกอฮอล์ตลอด มีการฝนให้แหลมพร้อมใช้งานตลอดด้วยค่ะ

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 04:37:50 »
ขอบคุณครับสำหรับความรู้ครับ แต่เท่าที่ผมทราบมา แอลกอฮอระเหยได้ไวมาก ถ้าใช้แอลกอฮอ70%แช่ เปิดออกสักพักค่ามันก็ไม่เป็น 70แล้วครับเพราะมันระเหยไว แต่ผมว่ามันก็ยังคงความสามารถฆ่าเชื้อได้บ้างบางชนิดละครับ ถ้าจะสักก็ต้องปล่อยวางเรื่องพวกนี้ละครับ เพราะที่วัดคงไม่มีเตาอบความดันสูง หรือตัวฆ่าเชื้ออะไรแบบที่โรงพยาบาลมี
แต่ผมเลิกสักไปนานละครับ เพราะตัวเองปล่อยวางไม่ได้ แต่คนที่ยังสักอยู่ก็อย่าแตกตื่นไปครับ โอกาสมันน้อยจริงๆที่จะติดเชื้อ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 07:40:09 »
...ขอกล่าวแค่สั้นๆก็แล้วกันครับ...

...ถ้าสักแล้วสบายใจ สักไปเถอะครับ...

...ถ้าสักแล้วไม่สบายใจ ก็เลิกสัก แค่นั้นแหละครับ...

...ไม่มีใครมาจ้างให้เราสักให้เจ็บตัวครับ...

...ชีวิตเรา เราลิขิตเองครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 07:42:26 »
...ขอกล่าวแค่สั้นๆก็แล้วกันครับ...

...ถ้าสักแล้วสบายใจ สักไปเถอะครับ...

...ถ้าสักแล้วไม่สบายใจ ก็เลิกสัก แค่นั้นแหละครับ...

...ไม่มีใครมาจ้างให้เราสักให้เจ็บตัวครับ...

...ชีวิตเรา เราลิขิตเองครับ...
ถูกต้องนะคร๊าบบบบ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 08:55:38 »
อ่านแล้วก็ให้คิดนะครับ ก็รอผลวิจัยต่อไปหล่ะครับแบบนี้  :054:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 09:09:09 »
ขอบคุณครับที่เตือนกัน...

ผมฉีดวัคซีนแล้วครับ อิอิอิ...

ความศัทธาของผมมีมากกว่าความกลัว...

ผมก็เลยยกพานมอบแผ่นหลังของผมให้วัดบางพระ โดยมิลังเลจ้า...{^_^}...

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 10:26:08 »
ผมตั้งกระทู้นี้มาไม่ได้มีเจตนาโจมตีการสักยนัต์หรือคิดทางแง่ลบใดๆทั้งสิ้นนะ 

เพียงอยากรู้ให้ลึกมากกว่านี้ครับ  ส่วนตัวผมมั่นใจในตัวพระอาจารย์ที่สักให้ล้านเปอร์เซนเลยเอ้า :015:

ท่านใดกลัวก็ลองไปหาเข็มขีดยามาฉีดกันไว้ก็ได้  แต่ผมคนนึงขอบายเป็นโรคกลัวเข็ม แต่ไม่กลัวเข็มสัก :002:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 11:04:39 »
มันก็เป็นเรื่องที่น่าคิดครับ  แต่ผมว่าไวรัสตับอักเสบไม่น่าทนความร้อนได้นะครับ  ถ้าเราเอาไฟแช็คลนที่ปลายเข็มสักแปปหนึ่ง  เชื้อไวรัสน่าจะตายแล้วนะครับ

กันไว้ดีกว่าแก้ครับ  แต่อย่ากลัวเกินขอบเขตครับ เพราะทางวัดก็ป้องกันดีที่สุดแล้วครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 มี.ค. 2552, 11:11:34 »
:095:สำหรับผมก้อเหมือนกับที่กล่าวกันมาหละคับเขาตอบกันหมดแล้วอ่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มี.ค. 2552, 11:12:34 โดย น้องต้นน้ำ »

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 12:30:57 »
อยู่ที่กลุ่มคนที่มาสักด้วยครับท่าน ปกติคนสักยันต์สนใจพุทธคุณ คงไม่สะบะระเฮะแบบเวลาเราไป พัฒน์พง หรือข้าวสาร พวกนั้นจะสักเอามันส์ สักเอาเทห์ หรือเอาดุ เอาให้รูว่าฉันกล้าฉันเป็นตัวของตัวเอง  แล้วพอรถล้ม รถคว่ำ หรือเกิดอุบัติเหตุหรือติดโรค จากกลุ่มเดียวกับตนเองก็ได้รู้อีกหลายข้อเพิ่ม อาทิเช่น ฉันเป็นตุ๊กแกหนอ ฉันติดเชื้อหนอ ฉันไม่เหนียวหนอ ช่วยฉันด้วยหนอ ก็พี่ เล่นซะเงาะซะแงะ จังซี่มันต้องถอน กรี๊ดกร๊าด.!! ทุกคืนไม่ซ้ำคน แล้วพี่มาสักกัน โอกาสที่เจอร้านถูกได้โรคแถมย่อมมี พุทธคงพุทธคุณ คุ้มภัยใดๆ ไม่มี  บ๊ะ!!!

กลับกัน
มาวัดมาสำนักจิตสงบ ฆ่าเชื้อด้วยวิทยาศาสตร์แล้ว ยังมี พุทธคุณ ของพระคาถา และดวงจิตต์อันบริสุทธ์ของผู้ประสิทธ์ให้ เป็นกำแพงแก้ว7ชั้น
ต่อให้มีคเป็นเอดส์มาสัก คนสักต่อไปก็ไม่เป็นเอดส์ (จากากรวิจัยพบว่าน้ำปล่าวในมือผู้ท่องคาถา บูชาเรียงตัวโมลีกุลกันเหมือนโมลีกุลยาใช้รักษา
โรคภัยได้จริง... )

มีคน1คนปวดฟัน แทบดิ้เหงือกบวมแทบตาย ไปหาหมออาทิตย์ละครั้ง ไปฉีดยาฆ่าเชื้อโรคที่รากฟัน กับอีกท่านไม่มีตัง เอาแหวนเมฆสิทธ์ของเขมร
กด จื๊ดท่องๆ แปบๆค่อยค่อยหายไป

Q( - - )๐ อันนี้ ยืนยันได้เพราะ คนที่ปวดดจ๊ากๆๆ คือคุณแม่ผม และคนที่จิ้มแหวน คือพี่ที่ผมรู้จัก อาการเดียวกัน แต่กษาต่างกัน ดันให้ผลเหมือนกันอันนี้ก็แปลกดีท่าน ผู้มีคาถาอาคม มีวิชา มีคุณครูคุณครูอาจารย์ฝังในกาย ท่านไม่ต้องกลัวหรอก หมอเองยังต้องขอให้พระช่วยเวลาตรีฑูตเลยท่าน *-* โรคแปลกๆมักมาจากฝรั่ง เล่าสักนิด

ฝรั่งนี้บอบบางมากนะ กินถั่วขึ้นรามีอัลฟลาท็อกซินในเมืองไทย - - ตาย แต่คนไทยกินแล้ว ท้องเดิน - -+
ฝรั่งนี่กินิไรต้องไร้สารพิษ เขาจึงมีภูมิคุ้มกัน น้อยกว่าเรา นมก็คือเลือด น่าจะประกาศ มาดื่มเลือดวัว+สารเร่งโตกันเถอะ
จึงเป็นที่มาของสารพัดโรงแปลกๆที่กำลังอินเทรนด์ในขณะนี้

"น้ำข้าวอ่ะท่าน ดีแล้วกินแล้วดี" ปัญญาดีไม่ต้อ้งไปกินไรแพงๆ  แค่นอนไวสวดมนต์นั่งสมาธิ หรือท่องกถาพญาไก่เถื่อน ก็ไม่ผิดกติกาท่าน
^^

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 08:58:43 »
ดีแล้วค่ะ.. ถือว่าเป็นการ ตอกย้ำ กันทั้งสองฝ่าย ระหว่าง คนสัก กะ พระอาจารย์ที่สัก ค่ะ...
บ้านบางพระน้อยๆ ของเรามีคนหลากหลาย... ถือว่าเป็นการเบรนสตรอม หามุมมองที่แตกต่างกันไปนะคะ

บางครั้งเรื่องที่หายๆ ไป คนก็มักลืมๆ ไปนะคะ... ถือว่าเป็นการอัพเดทกันไปค่ะ

อีกมุมหนึ่งของไวรัสตับอักเสบบี ที่พี่โชวถือปฏิบัติมานานแล้วคือ

ห้ามกินช้อน หลอด หรือ แก้วร่วมกับผู้อื่น    ใครชอบดริ้งค์ระวังนะ  ยอมรอเปลี่ยนแก้วใหม่ดีกว่าเยอะเลย

ป้องกัน
ทุกคนสามารถตรวจโรคนี้ได้... รวมๆ กับสุขภาพประจำปีไปเลยก็ดีค่ะ
คนที่เป็น พาหะ จะถูกฉีดวัคซีนเพื่อเป็น ภูมิ ป้องกันค่ะ...
ป้องกันแล้วก็จะอยู่ยาวประมาณ 5 ปี ค่อยฉีดใหม่ค่ะ...

ใครเพิ่งมีแฟน เป็นแฟนกันใหม่ๆ ควรใส่ใจเรื่องนี้พอๆ กับโรคเอดส์นะคะ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มี.ค. 2552, 08:59:51 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 05:33:01 »
มนต์ทุกอย่างมีใจเป็นตัวนำ
ทุกสิ่งอย่างอยู่ที่จิตเป็นตัวกำหนด
สำหรับผมวิทยาศาสตร์ไม่ใช่คำตอบของทุกสิ่ง
ถ้าอย่างงั้นผมอยากให้วิทยาศาสตร์ช่วยอธิบายว่าครั้งหนึ่งผู้ที่ตักน้ำล้าง
ของท่านเจ้าคุณนรไปดื่มกินก็หายเจ็บหายป่วยเกิดเป็นสิริรมงคล
แล้วเหล่านักวิทยาศาสตร์จะอธิบายอย่างไรและก็หลายๆสิ่งหลายๆอย่างบางครั้งวิทยาศาสตร์
ก็ตอบว่าแปลกๆมากเป็นเครสที่แปลกไม่สามารถหาคำตอบทางวิทยาศาสตร์มาอธิบายได้
เพราะสิ่งเหล่านี้นั้นอยู่เหนือวิทยาศาสตร์(ข้อความทั้งหมดเป็นความเชื่อส่วนตัวโปรดใช้วิจารณญาณ)
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 08:54:35 »
ยอมรับว่าก่อนสักยันต์กังวลเรื่องพวกนี้พอสมควร เพราะถ้าเทียบกับร้านสักที่มีมาตราฐาน สิ่งที่ทางวัดทำอยู่ยังไม่ถึงขั้นนั้น ตอนนั้นจะสักธรรมดาหาข้อมูลร้านสักตรวจร้านอยู่นานมาก กว่าจะสัก แต่ไม่รู้ทำไม เวลาสักยันต์กับหลวงพี่แป๊วสี่ครั้ง ไม่รู้สึกกังวลใดๆ อย่างที่มีคนเคยบอกว่า ไม่มีใครบังคับให้เราไปสัก ถ้ากลัวก้อไม่ต้องสัก เรื่องแบบนี้ ศรัทธาเป็นตัวกำหนด พุทธคุณจะคุ้มครองพวกเราทุกคนครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 มี.ค. 2552, 10:02:14 »
โรคตับอักเสบ บี เป็นการอักเสบของตับซึ่งเกิดจากไวรัสตับอักเสบ บีโดยเชื้อไวรัสจะบุกรุกเข้าสู่เซลล์ตับและก่อให้เกิดการอักเสบขึ้น ในบางกรณีเชื้ออาจจะอยู่นิ่งเป็นปีๆ โดยผู้ที่มีเชื้อไม่ทราบว่าตนเองมีเชื้ออยู่ในร่างกาย เชื้อนี้สามารถแบ่งตัวได้อย่างรวดเร็วในเซลล์ตับซึ่งส่งผลก่อให้เกิดการอักเสบและทำลายตับ
    เชื้อไวรัสตับอักเสบ บี สามารถติดต่อทาง เลือด น้ำเชื้อ และน้ำหลั่งอย่างอื่น เช่น น้ำเหลือง ท่านสามารถรับเชื้อได้โดยวิธี
    *  มีเพศสัมพันธ์กับคนที่มีเชื้อโดยไม่ได้สวมถุงยาง การจูบกันจะไม่ติดต่อถ้าปากไม่มีแผล
    * ใช้เข็มฉีดยาร่วมกัน
    * ใช้เข็มสักตามตัวหรือสีที่ใช้สักตามตัวร่วมกัน และการเจาะหู
    * ใช้แปรงสีฟันร่วมกัน มีดโกน ที่ตัดเล็บ
    * แม่ที่มีเชื้อสามารถติดต่อไปยังลูกได้ขณะคลอด ถ้าแม่มีเชื้อลูกมีโอกาสได้รับเชื้อ 90 %และให้นมตัวเอง
    * ถูกเข็มตำจากการทำงาน
    * รักร่วมเพศกับผู้ที่มีเชื้ออยู่
    * โดยการสัมผัสกับ เลือด น้ำเลือด น้ำคัดหลั่ง โยผ่านเข้าทางบาดแผล
ส่วนใหญ่หายเองได้โดยการพักผ่อน และรับประทานอาหารไม่มัน การให้ยา interferon หรือ lamivudine ควรอยู่ในความดูแลของแพทย์
เพิ่มเติมนะครับ...ทีวัดบางพระนี่น่าจะปลอดภัยชัวร์ๆครับ...เพราะจะไม่สักให้กับผู้ป่วยที่เป็นโรคติดต่อร้ายแรง ส่วนแอลกอฮอล์ที่ใช้นั้นผมว่าน่าจะฆ่าเชื้อโรคได้ส่วนใหญ่นะครับ แต่จากการศึกษาก็พบว่า พวกเชื้อเหล่านี้ บางชนิดสามารถ ทนความร้อน และ ทนความเย็นได้ รวมไปถึงสารเคมี และบางชนิดอาจจะดื้อยา ตามกฏการวิวัฒนาการของสิ่งมีชีวิตเพื่ออยู่รอดในระบบนนิเวศ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 มี.ค. 2552, 09:09:02 »
ครับ ฟังหูไว้หูครับ แต่ไม่กลัวครับ เพราะไม่เคยเห็นใครสักมาแล้วติดเชื้อหรือเป็นโรคเลยครับ
แล้วก็มั่นใจในพุทธคุณ ครูบาอาจารย์ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มี.ค. 2552, 01:23:37 »
ทุกคนเกิดมาแล้วต้องตายทุกคน     จะช้าจะเร็วก็ตายเหมือนกัน   แล้วใยจะไปกลัวมันทำไมกับความตาย

จะเป็นไวรัสตับอักเสบ A-Z ผมก็ไม่สนใจ ตัวข้าพเจ้าขอมอบกายชีวิตแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัพพุทธเจ้าและครู

บาอาจารย์ทุกท่านสืบ ๆ กันมา

พุธธัง สะระนัง คัจฉามิ
ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ