ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องไม่เป็นเรื่องแต่จะเป็นเรื่องครับ  (อ่าน 1201 ครั้ง)

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
สวัสดีครับพอดีมีเรื่องคิดไม่ตกมาขอความช่วยเหลือกับพี่น้องชาววัดบางพระครับพอดี

ผมได้ผ่อนรถมอเตอร์ไชคืมาแล้วจนเหลือประมาณเก้างวด ผ่อนบ้างค้างบ้างพยายามให้หมดแต่ห้า หก เดือนมานี้ผมได้ตกงานนะครับ

จนได้ค้างเข้าประมาณสี่ คือรวมแล้วเหลือเก้า  ได้มีเจ้าหน้าที่มายึดได้นัดกับผม แต่เมื่อถึงเวลาผมได้หนีเอารถมาซ่อนเพื่อจะยือเวลาหาตังค์

ได้ แต่ปรากฎว่าไม่ได้  กระผมจะทำอย่างไงดีครับ  ให้เข้ากลับมาเอา  แล้วจะมีปัญหาอะไรตามมาบ้างครับ (พอดีชื่อเพื่อนนะครับเค้าช่วยออก

มาให้)

ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับตอนนี้เครียดมากเลย  อยากไปวัดเพิ่มลายเลยได้เข้าวัดเพื่อจะได้สบายใจ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ผมอ่านแล้วก็เข้าใจปัญหาเลยนะครับ เจตนาไม่ได้ตั้งใจจะหลบหนี  แต่ต้องการจะยื้อเวลา เพื่อหาเงินไปผ่อนที่ค้างชำระอยู่  แล้วอีกเจตนาก็คือกลัวว่าเพื่อนจะเดือดร้อน  กลัวว่าจะมองหน้าเพื่อนไม่ติด

ทางออกที่ดีที่สุด  คือหาเงินมาส่งที่ค้างอยู่    ถ้าหาไม่ได้จริงๆ ผมว่าก็ต้องยอมรับความจริงว่าเราไม่สามารถจะหามาให้ได้  แล้วเอารถไปให้ที่ร้าน  ผมว่าทางร้านไม่น่าจะดำเนินคดีความกับเพื่อนของคุณนะครับ   แล้วก็ค่อยไปขอโทษเพื่อน  เพื่อนน่าจะเข้าใจนะครับว่าคุณตกงานอยู่   

ตอนนี้คือพยายามนั่งสมาธิเยอะๆครับ   จะได้ไปดึงบุญเก่ามาช่วยครับ และพยายามใส่บาตร  ถวายสังฆทาน  รักษาศีลให้บริสุทธิ์  อยู่เป็นนิจครับ 

เด๋วอะไรๆก็ดีขึ้นมาเองครับ  เป็นกำลังให้นะครับ  มีอะไรก็มาปรึกษากันในเวปได้เสมอครับ

ลองปรึกษาท่านที่รู้ข้อกฎหมายในเวปอีกทีแล้วกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 เม.ย. 2552, 08:03:39 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ความคิดผมน่ะครับ หาเงินมาหรือยืมใครมาก่อน แล้วเราเอาเงินตรงนั้นไปตัดให้หมดไปแล้วเราเอาไปเข้าใหม่อีกรอบ(เห็นบอกว่าผ่อนไปแล้วเหลืออีกแค่8-9เดือนน่าจะมีเงินเหลืออยู่ครับ) ถ้างานยังไม่มีเราก็เอาเงินที่เหลือไปลงทุนขายของหรือขายเสื้อผ้า ฯลฯ อาจจะทำเงินให้เป็นเงินอีกก็ได้ครับ
ความคิดผมก็มีแค่นี้น่ะครับ ช่วยได้หรือเปล่าไม่ทราบน่ะครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ง่ายๆ ครับ  เอารถไปขาย ที่ร้าน รับซื้อรถครับ

หักลบ  น่าจะเหลือ เงินอยู่ครับ  เพราะผ่อนมาเหลือ แค่ 9 งวด

ร้านที่ มืออาชีพหน่อย เขาจะไปตัด ไฟแนนท์ให้เองครับ

อย่าไปฝืนมันเลยครับ เดี๋ยวจะเป็น  ดินพอกหางหมู  ของนอกกาย ไม่ตายก็หาใหม่ใด้ครับ 

ทนๆ ตั้งหน้าตั้งตา  ทำมาหากิน เดี๋ยว ก็มีไปเองครับ

ผมเคยจน ขนาดเงินแค่ 4 พันบาท  เขาตามทวงผม เช้า-เย็น   กว่าจะผ่อนเขาหมด เกือบ 4 เดือน  อายก็อาย แต่ทำยังงัยใด้  คนมันหาเงินไม่ทันใช้จริงๆ

คนเรามีขึ้นมีลง  ถ้าไม่ไหวจริงๆ  ก็อย่าไปฝืนเลยครับ      (เอ แล้วผม ตอนนี้ เป็นหนี้ เกือบ 2 ล้าน  สงสัย จะ จ้น จน สุดๆเลยน๊ะเนี่ย)

จะพาให้  เพื่อนเดือดร้อน เปล่าๆ เชื่อผมเถอะ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ถ้าจำเป็นต้องใช้รถจริงๆก้ออาจจะยืมเงินมาผ่อนซักงวดไปก่อนแล้วคุยกับเจ้าหนี้ดูว่าอย่าเพิ่งยึดรถ แต่ถ้าคิดแล้วไม่ไหวจริงๆ อย่าฝืน ต้องรับความจริง เอารถไปขาย แล้วเก็บเงินส่วนที่เหลือไว้ ไว้โอกาศหน้ามีงานทำ มีรายได้ แล้วค่อยออกรุ่นใหม่ก้อได้ครับ ซะวันคงเป็นวันของเราน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
อะไรที่เป็นของเรามันก็เป็นของเรา  อะไรที่ไม่ใช่ก็ปล่อยมันไปครับ
แล้วเราจะเป็นสุขเอง
ทมิฬสังหาร

ออฟไลน์ artid22

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณ มากๆครับกับความคิดเห็นดีๆ ดีมากๆ ช่วยได้เยอะเลย มีกำลังใจขึ้นครับ ยังไงก็คงจะได้พบเจอกันที่วัดนะครับ

ดีใจที่ได้มาเป็นลูกศิษย์ที่วัดมากครับ