ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อน......มิตรภาพตลอดกาล  (อ่าน 3345 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เพื่อน......มิตรภาพตลอดกาล
« เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:33:30 »
เช้าวันอาทิตย์ตื่นแต่เช้าเพราะวันนี้มีนัดกับเพื่อนๆจะไปปากช่องเพื่อไปนมัสการหลวงพี่(เพื่อน)ที่สำนักปฎิบัติธรรมแสงธรรมส่องชีวิต สาขาปากช่อง เวลาเช้าๆก่อนออกจากบ้าน ผมมักจะเกิดอาการนี้คือ วันนี้จะนิมนต์องค์ใดไปกับผมดีครับ

ขับรถสบายๆช่วงนี้อากาศไม่ร้อน ไม่นานก้อถึงปากช่องครับ

สำนักปฎิบัติธรรมที่นี่สงบ ร่มรื่น อยู่ท่ามกลางขุนเขาครับ

ไปถึงก้อไปกราบพระก่อนครับ ตรงนี้ไว้เป็นที่นั่งสมาธิ บรรยากาศสงบ เหมาะแก่การทำสทาธิครับ

ไปถึงรอพระอยู่สักพัก เพราะท่านติดเรียนภาษาอังกฤษอยู่ ช่วงนี้มีชาวต่างชาติสนใจปฎิบัติธรรม พระที่นี่เลยต้องเรียนภาษาไว้ครับ

เวลาพระเจอเพื่อน ถึงแม้ท่านจะบวชเรียนได้10พรรษาแล้ว แต่แววตา สีหน้าท่าน ก้อแสดงออกถึงความยินดีที่ได้พบกันอีกครั้ง หลวงพี่เป็นเพื่อนสมัยเรียนขาสั้นกัน ในวัยนั้นถ้ามีใครบอกว่าท่านจะบวชและไม่สึก ไม่มีใครเชื่อแน่นอนครับ พวกผมเรียนโรงเรียนคริส สวดมนต์กันยังไม่เป็นเลยครับ
ก๊วนผมส่วนใหญ่รู้จักกันมานาน30กว่าปีเลยครับ จบมัธยม ตอนจบร้องห่มร้องไห้กันใหญ่ว่าต้องจากกัน แต่แล้วเกือบทั้งหมดก้อเรียนมหาลัยเดียวกัน ตอนอยู่มหาลัยนึกว่าเรียนมัธยมเพราะเข้ามาพร้อมกันเกือบ50คนครับ พอเรียนมหาลัยจบเริ่มทำงาน ก้อไม่ได้ขาดการติดต่อกัน ถึงศุกร์เสาร์ก้อยังไปเที่ยวกันเหมือนเดิม ใครไปเรียนต่อเมืองนอกเมืองนา2-3ปีก้อกลับมาเข้าก๊วนกันเหมือนเดิม แต่เมื่อสิบปีก่อน หลวงพี่(ตอนนั้นยังไม่ได้บวช) ขับรถแล้วเกิดอุบัติเหตุ เพื่อนที่นั่งมาด้วยเสียชีวิต (คนที่เสียชีวิตก้อคือเพื่อนในกลุ่ม) หลังจากนั้นท่านเลยตัดสินใจว่า จะบวชอุทิศบุญกุศลให้5พรรษา แล้วท่านก้อตัดสินใจบวช แล้วไปปฎิบัติธรรมที่ สำนักปฎิบัติธรรมแสงธรรมส่องชีวิตที่สระบุรี พอท่านบวชครบ5พรรษา พวกผมทั้งหมดก้อพร้อมใจกันชักชวนให้ท่านสึก แบบถ้าเจอท่านเมื่อไหร่ หัวข้อในการสนทนามีอย่างเดียวคือให้ท่านสึก มีการโน้มน้าวท่านทุกวิธี รวมถึงจะหางานให้ท่านเวลาท่านสึกออกมา ชวนอยู่หลายปี ท่านก้อเริ่มจะตัดสินใจลาสิขา แต่จนแล้วจนรอดท่านก้อยังไม่ลา เมื่อวานนี้ก้อยังมีคำถามแบบนี้จากเพื่อนๆถึงท่าน ท่านก้อตอบทำนองว่า พระที่นี่มีน้อย สำนักก้อใหญ่ มีพระ5รูป มีงานที่ต้องช่วยมากมาย บางทีก้อมีกิจนิมนต์ไปที่ต่างๆ (เพิ่งไปจำพรรษาที่มาเลเซียมา3เดือน) แต่จริงๆผมว่าเรื่องงานที่จะต้องทำในวัดคงไม่ใช่ประเด็น แต่ท่านคงเข้าถึงพระธรรม และปลงชีวิตทางโลกได้แล้ว หลังๆท่านเลิกใช้มือถือ (คงอยากจะตัดทางโลก ไม่อยากให้ใครมากวน) เพราะเพื่อนๆเวลาไป ก้อจะมีแต่คำถามเดิมๆ ว่าเมื่อไหร่จะสึก มีแต่เรื่องโนมน้าวจิตใจท่าน ท่านคงเบื่อที่จะฟัง ถึงแม้วันนี้ผมและหลวงพี่ จะอยู่ในสถานะที่แตกต่างกัน แต่ทุกครั้งที่ผมสบตากับท่าน มิตรภาพที่มีต่อกันอย่างยาวนาน ยังคงเหมือนเดิม แม้วันนี้เราจะไม่สามารถพูดคุยกันแบบเดิม ไม่สามารถทำตัวระหว่างกันได้เหมือนเดิม แต่มิตรภาพของความเป็นเพื่อนในใจยังคงเหมือนเดิม ไม่มีอะไรที่จะเปลี่ยนแปลงความรู้สึกนี้ได้จากใจ คำว่าเพื่อน ยิ่งใหญ่เกินกว่าจะบรรยาย คำว่าเพื่อนแท้.......ลึกซึ้งเสมอครับ สุดท้ายอยากจะบอกว่าถ้าคิดว่าเจอเพื่อนแท้แล้ว อย่าให้อะไรมาทำลายได้น่ะครับ มีอยู่ไม่กี่เรื่องหรอกที่จะมาทำลายมิตรภาพลงได้ เงินกับผู้หญิง คือปัญหาหลักของผู้ชาย อย่าให้2สิ่งนี้มาทำลายน่ะครับ
ปล.เอารูปครอบครัว และ รูปหมู่กับครอบครัวเพื่อนครับ มาให้ดูครับ

จากเพื่อนวัยเด็กจนถึงวันที่ทุกคนมีครอบครัว วันเวลาเปลี่ยนแปลงอะไรหลายๆอย่าง แต่มิตรภาพไม่เคยเปลี่ยนครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เพื่อน......มิตรภาพตลอดกาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:45:05 »

เช้าวันอาทิตย์ตื่นแต่เช้าเพราะวันนี้มีนัดกับเพื่อนๆจะไปปากช่องเพื่อไปนมัสการหลวงพี่(เพื่อน)ที่สำนักปฎิบัติธรรมแสงธรรมส่องชีวิต สาขาปากช่อง เวลาเช้าๆก่อนออกจากบ้าน ผมมักจะเกิดอาการนี้คือ

วันนี้จะนิมนต์องค์ใดไปกับผมดีครับ

พี่ตี๋คะ... หนูคิสส์ว่า..หนูเป็นคนเดียวเสียแหล่ว... ที่มีคอลเลคชั่นเช่นนี้...  :004: ยกให้พี่เปงเจ้าพ่อ... สร้อยเยอะกว่านิดส์นึงเฮียตี๋........................

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 11:45:44 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: เพื่อน......มิตรภาพตลอดกาล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:58:53 »
สาธุ น่าปลื้มใจครับ  มิตรภาพของคำว่าเพื่อน ยิ่งใหญ่จริงๆ    เพื่อนม่วง-ทอง เหรอครับพี่ตี๋

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 12:25:57 »

เช้าวันอาทิตย์ตื่นแต่เช้าเพราะวันนี้มีนัดกับเพื่อนๆจะไปปากช่องเพื่อไปนมัสการหลวงพี่(เพื่อน)ที่สำนักปฎิบัติธรรมแสงธรรมส่องชีวิต สาขาปากช่อง เวลาเช้าๆก่อนออกจากบ้าน ผมมักจะเกิดอาการนี้คือ

วันนี้จะนิมนต์องค์ใดไปกับผมดีครับ

พี่ตี๋คะ... หนูคิสส์ว่า..หนูเป็นคนเดียวเสียแหล่ว... ที่มีคอลเลคชั่นเช่นนี้...  :004: ยกให้พี่เปงเจ้าพ่อ... สร้อยเยอะกว่านิดส์นึงเฮียตี๋........................

ว่างๆ คุณโชว์ ก้อถ่ายมาให้ดูหน่อยน่ะครับ

สาธุ น่าปลื้มใจครับ  มิตรภาพของคำว่าเพื่อน ยิ่งใหญ่จริงๆ    เพื่อนม่วง-ทอง เหรอครับพี่ตี๋

เพื่อนbccครับ เดี๋ยวนี้เวลาไปเที่ยวตจว.กัน เหมือนกรุ๊ปทัวร์เลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 12:32:45 »
ผู้ปฎิบัติธรรม ย่อมมีเหตุผลของท่านเอง เมื่อปฎิบัติได้ถึงจุดๆหนึ่ง
เขาก็จะละ จะเลิก สิ่งที่ปุถุชนคนสามัญ ยังไม่สามารถทำได้ :089:
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 12:58:55 »
มีเยอะทีเดียวครับ นับถือครับ :054:

ออฟไลน์ arit

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 01:29:20 »
ศรัทธานะครับแบบนี้

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 01:38:30 »
พี่ตี๋ เดี๋ยวนี้ ดังในเว็ปบอรด์ใหญ่แล้วนะพี่ ตั้งแต่สักที่วัดบางพระเนี่ย อิอิ :002: :002: :002:
อิจฉา ๆ ไม่รู้ว่าจะมีสร้อยเยอะขนาดนี้

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 01:41:31 »
เพื่อนกินหาง่ายเพื่อนตายหายาก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 03:27:54 »
เป็นมิตรภาพที่เหนียวแน่นจริงๆครับพี่... :016:

...ถึงแม่ว่าจะแตกต่างกันด้วยสถานะภาพ และความเป็นอยู่...

....แต่มิตรภาพ ไม่เคยจางหายครับ...

....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆนะครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 04:18:13 »
มิตรแท้จริงๆครับ มันงดงามและยิ่งใหญ่ มีค่าเกินกว่าจะบรรยายจริงๆครับ ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 06:09:17 »
จากวันนี้ จะมีเรา เราและนาย จดจำไว้ตลอดไปไม่ทิ้งกัน ... ฮิๆๆๆๆ

รักกันไว้จริงใจต่อกัน มิตรภาพไม่เลือนหาย ...  :048:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 07:17:23 »
ขอบคุณครับเฮียตี๋ เพื่อนคำนี้ลึกซึ้งมากมายครับ อนุโมทนาด้วยนะครับ  :054:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 10:20:31 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องดี ๆ และภาพสวย ๆ นะคะ :089:

เพื่อน..มิตรภาพตลอดกาล ชอบคำนี้  เพราะเปรี้ยวโชคดี ที่มีแต่ กัลยาณมิตร

A true friend is one who walks in when others walk out.
เพื่อนแท้จะอยู่เคียงข้างเราเสมอ
  35;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 04:53:55 »
ขอบคุนสำหรับเรื่องดีดีครับผม :015:

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 10:31:31 »
มิตรภาพแบบนี้  ผมนะอยากมีเยอะ ๆ ครับวัน ๆ จะได้เข้าแต่วัด ........... กุศลจะได้เยอะ ๆ  :095:

มิตรที่ชวนเข้าแต่ผับแต่บาร์นี่เริ่มไม่ไหวแล้ว  เปลืองตังค์และง่วงนอนจริง ๆ  :075:
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 11:18:27 »
มิตรแท้มีสักคนก็ดีแล้วครับแต่นี่หลายเลย...

จะรู้ว่าแท้หรือไม่แท้อีก...ตอนเราไม่มีเงินหรือตกต่ำสุดในชีวิต   :017:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 11:44:37 »
เห็นภาพแล้วก็ไม่รู้จะบรรยายออกมายังไงดีนะ

การกระทำบางอย่างไม่สามารถถ่ายทอดออกมาเป็นคำพูด

หรือจะบรรยายเป็นตัวอักษรได้

แต่ทุกสิ่งทุกอย่างจะอยู่ในความรู้สึก ความทรงจำของทุกคนตลอดไป

"คำว่าเพื่อนนั้นมีความหมาย ไม่ยิ่งใหญ่ แต่จริงใจให้เธอ....."

เป็นมิตรภาพที่เหนียวแน่นจริงๆ ค่ะ :015:

เป็นมิตรภาพที่ดี ร่วมกันทำในสิ่งที่ดี จึงได้พบกับมิตรที่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2552, 11:47:53 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 12:04:35 »
ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆครับ  :016:

• อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 01:08:31 »
พี่ตี๋ เดี๋ยวนี้ ดังในเว็ปบอรด์ใหญ่แล้วนะพี่ ตั้งแต่สักที่วัดบางพระเนี่ย อิอิ :002: :002: :002:
อิจฉา ๆ ไม่รู้ว่าจะมีสร้อยเยอะขนาดนี้

คงต้องขอคำแนะนำอีกเยอะจากพวกน้องน่ะครับ หลังพี่น่ะระดับอนุบาลเอง  หลังกลุ่มน้องอ่ะระดับมหาลัยแล้ว ไว้ถ่ายรูปหลังมาให้เพื่อนๆที่นี่ชม ให้ครบทีมเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 03:22:23 »

คงต้องขอคำแนะนำอีกเยอะจากพวกน้องน่ะครับ หลังพี่น่ะระดับอนุบาลเอง  หลังกลุ่มน้องอ่ะระดับมหาลัยแล้ว ไว้ถ่ายรูปหลังมาให้เพื่อนๆที่นี่ชม ให้ครบทีมเลยน่ะครับ

มีแฟนคลับตามมาเชียร์ด้วยพี่ตี๋... แง่ม แง่ม   :009:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 04:38:09 »

มีแฟนคลับตามมาเชียร์ด้วยพี่ตี๋... แง่ม แง่ม   :009:

แห่ม..พี่ไม่ได้เป็นแฟนคลับหรอกครับ..
แค่คนรู้ใจ คอเดียวกันเท่านั้นเอง อิอิ :002: :002: :002: