ผู้เขียน หัวข้อ: ปลักขิก ผู้เคียงข้าง  (อ่าน 9084 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ปลักขิก ผู้เคียงข้าง
« เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 04:32:27 »

ปลักขิก ผู้เคียงข้าง เครื่องรางแห่งเสน่ห์ โชคลาภ และปัดเป่าเสนียด

วัตถุมลคลที่เป็น เครื่องรางที่อยู่คู่กับคนสังคมไทยมาตั้งแต่นาน ตั้งแต่สมัยอยุธยา

ปลักขิกนั้นนิยมเรียกกันในชื่อ "ขุนเพ็ด" หรือ "ขุนเพชร"

คำว่าปลัด นั้น หมายถึง ตำแหน่งรองจากตำแหน่งที่เหนือกว่า โดยรู้จักกันในความหมาย ผู้ข้างเคียงคอยช่วยเหลือ

ส่วนคำว่า ”ขิก” นั้น คำนี้ได้ถูกเลิกใช้มานานแล้วเพราะเป็นคำหยาบ ได้ผันเปลี่ยนมาใช้คำว่า “คุยหํ” ในภาษาบาลี

และได้แผลงมาเป็น ตวย (ต เปลี่ยนเป็น ค) ในภาษาไทย ซึ่งในปัจจุบันคำนี้ก็เป็นคำหยาบไปอีก แตกต่างกันตรงที่ว่า

ยังนิยมชมชอบที่แจกให้กันเสมอ ๆใน ปัจจุบัน
  :004: :004: :004:

ปลักขิกหรือขุน เพ็ด เป็นเครื่องรางคู่กับโยนี (เครื่องรางรูปของลับของสตรี)

ซึ่งทั้ง 2 สิ่งนี้เป็นดอกไม้ในแดนสวรรค์ เป็นเครื่องหมายของการกำเนิดส่งใหม่ ๆ หรือความงอกงามของชีวิตใหม่

ขุนเพชรหรือ ปลัดขิก แต่เดิมนิยมให้เด็กผู้ชายอายุตั้งแต่ ๓-๔ ขวบขึ้นไป แขวนไว้ที่เอว

เพราะเด็กอายุประมาณนี้จะเริ่มมีเอวแล้ว และเด็กในระยะนี้จะมีภูมิคุ้มกันตนน้อยลง เพราะว่าหย่านมแล้ว

แนวโน้มที่จะเจ็บไข้ไม่สบายมีมากขึ้น ความเชื่อที่ว่าผีสาง ทั้งหมายจะทำให้เด็กเจ็บป่วยไม่สบายจึงให้แขวนปลัดหรือขุนเพชรไว้

ทั้งนี้เพราะปลัดขิกที่นำมาแขวนให้กับเด็กชายนั้น จะอยู่ในลักษณะขององคชาต จำลองย่อส่วนโดยปราศจากหนังหุ้มปลาย

ระดับของการแขวนก็อยู่ที่เอวมิใช่คอ ทั้งนี้ก็เพื่อให้ห้อยลงมาใกล้กับระดับองคชาต (อ้ายจู๋) ของเด็กให้มากที่สุด

เพื่อจะหลอกผีให้เข้าใจผิดไปว่าเด็กชายนั้นใช่เด็ก หากเป็นผู้ชายเต็มตัวแล้ว โดยมีองคชาตที่ปลายเปิดไม่มีหนังหุ้ม

ส่วนปลัดขิกเหล่านี้ หากจะให้มีความขลังยิ่งขึ้นก็ควรจะต้องผ่านการปลุกเสกเสียด้วยอีกต่างหาก

ปลัดขิกเริ่มด้วยเป็นเครื่องมือหลอกผี

แต่แล้วต่อมาปลัดขิกก็ได้ยกระดับตัวเองให้กลายสภาพจากเครื่องมือหลอกผีมาเป็นของขลังในตัวของมันเอง

โดยไม่จำกัดอยู่กับวัยอีกต่อไป ผู้ใหญ่ซึ่งไม่มีความจำเป็นแต่ประการใดที่จะหลอกผีให้เข้าใจผิด

ก็ยังนิยมที่จะแขวนไว้เป็นเครื่องรางป้องกันสิ่งชั่วร้าย โดยไม่รู้ถึงสาเหตุหน้าที่ของมัน

ปลักขิกนั้นมี เคล็ดการใช้แตกต่างกันไป บางสำนักนิยมให้ถูกเนื้อถูกตัว คือคาดที่เอวให้โดนเนื้อตัวเจ้าของไว้

แต่อีกแบบหนึ่งนั้น นิยมให้ปลัดขิกแขวนออกมาให้คนอื่นๆเห็นจะยิ่งมีอานุภาพ คงเป็นอิทธิพลมาแต่เดิมที่จะใช้หลอกผี

ให้เข้าใจว่า โตแล้ว ผีจะได้ไม่มายุ่ง ส่วนการให้ถูกเนื้อโดนตัวนั้นตามความคิดของผมเข้าใจว่า

สิ่งต่างๆจะสมบูรณ์เมื่อธาตุทั้ง ๖ ประสานต่อเนื่องกันไป

ส่วนเรื่อง อานุภาพหรือความขลังศักดิ์สิทธิ์ของปลัดขิกนั้น มีอานุภาพครบทุกด้านทุกประการ

คาถาที่นิยมใช้กับปลัดขิก คือ หัวใจโจร ที่ว่า “กัณหะเนหะ” ด้วยความหมายที่ว่า โจร เป็นผู้ทำลายล้าง

การใช้หัวใจโจรจึงเป็นการใช้เกลือจิ้มเกลือ หนามยอกเอาหนามบ่ง ให้โจรทำลายล้างสิ่งไม่ดีต่างๆให้หมดไป

ปลักขิกนั้นเด่นทั้งเรื่อง คงกระพัน กันเขี้ยวงา และแคล้วคลาดปลอดภัย ป้องกันเสนียดจัญไร ภูติผีต่างๆ

ในด้านเมตตามหาเสน่ห์ก็มีอยู่ครบ แต่ที่จะโดดเด่น เห็นจะเป็นแค่ ๒ อย่าง คือ คงกระพัน กันเขี้ยวงา และเมตตาค้าขาย

ข้อดีของ เครื่องรางชนิดนี้ คือ ไม่มีข้อห้ามยุ่งยาก ตัดปัญหาเรื่องความเชื่อที่ว่า

ของจะเสื่อมเพราะการพลั้งเผลอไปลอดราวผ้าหรืออยู่ในที่ไม่สมควร

คาถาของขุนเพชร เองก็มีแต่คำพื้นบ้านหรือออกจะหยาบนิดๆพอน่ารัก

เกจิอาจารย์หลาย สำนักสร้างปลัดขิกหรือขุนเพชรได้อย่างยอดเยี่ยม และเห็นผลอย่างเหลือเชื่อ

ในทุกวันนี้จะมีผู้นิยมใช้ปลักขิกในฐานะของเครื่องรางที่ทำให้ค้าขายดี มีคนเข้าร้านมากมาย

จึงนิยมในหมู่แม่ค้าและเจ้าของกิจการระดับทั่วไป แต่อีกกลุ่มหนึ่งที่ยังเหนียวแน่นเป็นแฟนพันธุ์แท้ของปลัดขิก

คือ วัยรุ่นหรือหนุ่มที่ยังคงถือเก็บสะสมเครื่องรางของชายชาตรีให้ครบครัน ปลักขิก ตะกรุด

จึงเป็นเครื่องรางที่ไม่ถูกมองข้ามในคนกลุ่มนี้

ผู้ที่มีความเชื่อ มั่นและคิดเสมอว่าตัวเรามีของดี คือ ขุนเพ็ด เผด็จศึกติดตัวอยู่

ยิ่งมีความผูกพันธ์และเชื่อมั่นมากเท่าไร เครื่องรางชนิดย่อมแสดงผลให้ประจักษ์ได้อย่างชัดเจน

โดยทั่วไปแล้วเกจิอาจารย์เก่าหรือผู้ที่ใช้เครื่องรางทุกอย่าง จะขาดปลัดขิกไม่ได้ เป็นของป้องกันตัวพื้นฐานที่สำคัญ

ในฐานะ “ผู้เคียงข้าง” ตลอดกาล

รบวรวมไว้นานแล้วครับ แบบว่า ชอบ  :095: :095:

ที่มาครับ http://www.yimwhan.com/board/show.php?user=way-always&topic=1&Cate=3

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ปลักขิก ผู้เคียงข้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 05:27:03 »
    ข้อมูลแน่นดีครับ พร้อมทั้งนิยามความเป็นมาของท่านปลัด
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 06:28:43 »
เรื่องคุณปลัดนี่ ผมเคยได้ยินหลวงปู่เจ้าอาวาสเล่าให้ฟังสมัยตอนบวชเณรวัดป่าธรรมยุตครับ

หลวงปู่เจ้าอาวาส  ท่านเล่าให้ฟังว่า  "สมัยก่อนยังพอแข็งแรง  ท่านธุดงค์ไปทางอีสานใต้ติดๆกับชายแดนเขมร   ไปเจอผู้ชายคนหนึ่งสักยันต์เต็มตัว เสื้อผ้าขาดไม่มีชิ้นดีนอนอยู่กลางป่า หมดสติไป  ในใจท่านคิดว่า เจอดีเข้าแล้วสิเรา  ท่านกำหนดจิต จึงได้รู้ว่าชายคนนี้เป็นคนนี่แหละ ไม่ใช่อมนุษย์อย่างที่คิด
      ท่านกับชีปะขาว(คนนุ่งห่มสีขาว)ช่วยกันพยุงชายคนนั้น  รอให้ฟื้น  แล้วท่านก็ให้ข้าวตู น้ำ  ชายคนนั้นอาการดีขึ้นก็ก็เล่าให้ฟังว่า  ผมได้ประลองวิชากับหมอเขมรที่เรียนพระเวทย์มาจากเขมร  แต่เกิดพลั้งพลาด  เลยโดนวัวธนูขวิด เสื้อผ้าขาดหวิ่น ไม่เป็นชิ้นดี  รอยสักขนาดล้อมอักขระก็ยังโดนมันถอนออกจนหมด (หลวงปู่ท่านว่าถ้าเค้าวิชาแก่กว่าอาจารย์เรา  เค้าสามารถถอนของได้หมด)  มันพยายามจะฆ่า แต่มันฆ่าไม่ได้ มันเลยเอามาทิ้งกลางป่า  หวังให้อดตาย  ที่รอดมาได้เพราะแขวนปลัดขิกซ่อนเอาไว้ที่ลับ  

ชายคนนั้นเล่าให้หลวงปู่ฟังว่า  "เมื่อหลายสิบปีก่อน เจอพระธุดงค์รูปหนึ่งชราภาพมากแล้ว  มีข้อวัตรที่น่าเลื่อมใส  เช้าวันต่อมาเลยทำอาหาร ไปถวายท่าน  รอจนท่านฉันเสร็จ  ท่านก็บอกว่าหลวงพ่อไม่มีอะไรจะให้  โยมช่วยไปหาไม้ชองละอามาให้หลวงพ่อได้หรือเปล่า(ผมไม่รู้จักเหมือนกันครับ) พอชายคนนั้นมอบไม้ชองละอาให้พระธุดงค์แล้ว ท่านบอกว่าพรุ่งนี้ให้กลับมารับมันไปด้วย  พออีกวันชายคนนี้ไป พระธุงค์ก็ส่งปลัดขิกอันเล็กๆให้  แล้วบอกว่าขอว่าให้โยมพกติดตัวไว้ในที่ลับ อย่าให้ใครเห็น  ยามคับขันจะช่วยโยมให้พ้นภัยได้   ชายคนนั้นก็พกปลัดขิกจากวันนั้นตลอดมา  

ถ้าชายคนนั้นไม่มีปลัดขิกของพระธุดงค์ก็คงแย่เช่นกันครับ   ปลัดขิกคือไม้ตายสุดท้ายของผู้ที่เรียนวิชา แขวนในที่ลับไม่มีใครเห็น  เลยไม่มีใครถอนวิชาได้ครับ  เป็นความรู้ใหม่ที่ผมได้รับจากหลวงปู่ ท่านเจ้าอาวาสวัดป่าธรรมยุตครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 06:45:02 »
ขอบคุณครับ เรื่องเล่าอันน่าจดจำและ เล่าสู่กันฟัง ผมจะนำไปเล่าให้เพื่อนๆที่หลงใหลในเครื่องราง ของขลังได้รับรู้บ้าง :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 07:05:46 »
เมื่อก่อนไม่กล้าพกน่ะปลัดขิก แบบอายอ่ะครับ แต่เดี๋ยวนี้ถ้าไม่มีติดตัวไปด้วยรู้สึกไม่มั่นใจอ่ะครับ
ปล.อชิครับ รูปปลัดขิกที่โชว์ของอชิทั้งหมดเลยเหรอครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 07:13:53 »
เดินตลาดดอนหอยหลอด หาซื้อปลาแห้ง ปลาเค็ม...

ตาซน มือเลยซน แอบถ่ายไว้ครั้งไปเดินตลาดดอนหอยหลอดค่ะ...

ปลัดขิก...ร้านค้าทุกร้าน...ต้องมี!  พี่โชวมะเคยมีค่ะ... ขอแจมด้วยภาพประกอบนะคะ พุทธคุณเชื่อถือได้แน่นอนไม่ว่าใครทำนะ..

ร้านนี้ขายปลาแห้งง หร่อยดีค่ะ

มะมะ close up สักหน่อย... ของใครไม่รู้ค่ะ... แต่ร้านนี้ขายดีมากกกกกกกกกก ค่ะ...

ปล. ภาพประกอบสุดท้ายมองไม่เห็นปลัดขลิกนะคะ
:008:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 07:22:40 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 07:16:58 »
xx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ค. 2552, 07:23:18 โดย cho presley »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:00:55 »
เยี่ยมยอดครับท่านอชิตะ บทความสาระได้อรรถรสครบครันเช่นเคย ขอบคุณมากครับ  :054:

ในภาพนี่เป็นของหลวงพ่อตัด มีซะเยอะเชียวนะครับ ผมรอท่านมาโปรดอยู่นะครับ อิอิ  :005:

เรื่องจากท่านต่ายก็น่าสนใจมากทีเดียวครับ ขอบคุณมากนะครับที่เล่าสู่กันฟัง  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:14:35 »
ขอบคุณท่านอชิตะ และท่านเณรน้อยเส้าหลินมากนะครับ สำหรับเรื่องราวความรุ้เกี่ยวกับ ปลัดขิก... :016:

...ผมก็ชอบสะสมปลัดครับ ตัวเล็กตัวใหญ่ ชอบทุกตัว หุหุ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:33:00 »
ขอบคุณภาพประกอบคำบรรยาย อาจแล้วเข้าใจมากเลยครับพี่
ปลัดขิก นี่สุดยอด พุทธคุณรอบด้านจริงๆ 
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 08:38:34 »
ขอบคุณครับ ปลัดนี่ เสื่อมยากมากมาย ครับ ....

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 09:12:00 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับพี่เมฆ
วันนี้ผมไปเดินห้างเสรีเซนเตอร์มันมีร้านขายเครือ่งประดับงาแกะ
มีปลัดขิกมังกรรำ แกะด้วยงาช้างอยู่ด้วย สวยงามมากๆครับ
แต่ราคาก็งามจริงๆ สี่หมื่นห้า พระเจ้า!!!!!!!!!!!
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 09:30:26 »
ขอบคุณท่านอชิตะ และท่านเณรน้อยเส้าหลินมาก
ที่นำความรู้เกี่ยวกับ ปลัดขลิก มาให้ค่ะ

เปรี้ยวก็ชอบปลัดขลิกเหมือนกันค่ะ 
มีทั้งที่บ้าน และ ที่ร้าน  ช่วยให้ทำมาค้าขายคล่อง

ยิ่งปลัดขลิกของ หลวงปู่ตัด วัดชายนา  ตัวใหญ่ ๆ อยู่ประจำร้านเลยค่ะ
ก่อนเปิดทำการ เคาะ...โป๊ก ๆ....ในห้องเก็บเงิน 
แป๊บเดียว ลูกค้า แน่น  รับเงินแทบไม่ทัน   25;

ด้านอื่นนี่ก็เจ๋ง  ปลัดใหญ่ ๆ นี่ใช้เป็นอาวุธได้ หากใครมารุกราน โป๊กเดียวอยู่  555+  37;

อีกอย่าง  ถ้าค้าขายดี ๆ ตำราโบราญ ต้องสากของ  แม่หม้าย  นะคะ
ต้องไปขโมยมา ห้ามขอ
  36;

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 09:43:23 »
ครับ อยากได้สากแม่หม้ายเหมือนกัน
แต่ผมไม่รุ้จะหาที่ไหน แหะๆ :075:
อย่างที่พี่เปรี้ยวพูดครับ "ต้องขโมยถึงจะขลัง"

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 10:53:29 »
ขอบคุณ ท่านทั้งหลาย ที่หาข้อมูล มาเผยแพร่ แก่ชาวโลกไร้พรหมแดน :090:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:41:03 »
ขอบคุณท่านอชิตะ และท่านเณรน้อยเส้าหลินมาก
ที่นำความรู้เกี่ยวกับ ปลัดขลิก มาให้ค่ะ

เปรี้ยวก็ชอบปลัดขลิกเหมือนกันค่ะ 
มีทั้งที่บ้าน และ ที่ร้าน  ช่วยให้ทำมาค้าขายคล่อง

ยิ่งปลัดขลิกของ หลวงปู่ตัด วัดชายนา  ตัวใหญ่ ๆ อยู่ประจำร้านเลยค่ะ
ก่อนเปิดทำการ เคาะ...โป๊ก ๆ....ในห้องเก็บเงิน 
แป๊บเดียว ลูกค้า แน่น  รับเงินแทบไม่ทัน   25;

ด้านอื่นนี่ก็เจ๋ง  ปลัดใหญ่ ๆ นี่ใช้เป็นอาวุธได้ หากใครมารุกราน โป๊กเดียวอยู่  555+  37;

อีกอย่าง  ถ้าค้าขายดี ๆ ตำราโบราญ ต้องสากของ  แม่หม้าย  นะคะ
ต้องไปขโมยมา ห้ามขอ
  36;

ขอบคุณครับพี่เปรี๊ยว

ขอแผนที่ร้านพี่เปรี๊ยวได้หรือเปล่าครับ  จะไปนั่งดูว่าตัวไหนที่เคาะตอนเปิดร้านดัง โป๊กๆๆ  มันช่างดีซะจริง อิอิ

จะไปขโมยกลับบ้านครับ  น่าจะขลังตามที่พี่เปรี๊ยวแนะนำครับ  อิอิ
   :015: :095: :007:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พ.ค. 2552, 11:44:11 »
ยอดเยี่ยมทั้ง เนื้อหา ทั้งภาพ เมฆและ ต่ายเลยนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 01:05:40 »
ขอบคุณพี่เมฆและท่านต่ายนะครับสำหรับข้อมูลสุดยอดจริงๆ
ได้ความรู้มากมายเลยทีเดียวเชียว
:016:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 02:00:30 »
ขอบคุณข้อมูลต่างๆ ที่ทุกท่านนำเสนอครับ...

ได้ความรู้มากมายเลยครับ...{^_^}...

ปล.แถวบ้านผมใช้กันผีแม่ม่ายด้วยอ่ะ ไม่รู้ที่อื่นมีหรือเปล่าครับ...

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 พ.ค. 2552, 02:12:05 »
ของเขาดีจริงๆๆ  :016: