ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องครับ ช่วยดูพระวัดดอนยายหอมให้หน่อยครับ  (อ่าน 4080 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ทุกท่าน ช่วยพิจารณาหน่อยครับว่าแท้/เก๊
สร้างใหม่/ทัน/ไม่ทัน วิจารณ์กันได้เต็มที่ครับ
ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นรุ่นไหน บ้าง
ถ้าแท้ก็น่าออกจะก่อนปี 35 ครับ เพราะตอนนั้นผมเริ่มไปวัดดอนฯแล้ว

องค์แรก เป็นพระกริ่งครับ  ก้นตอกโค๊ด ว่าวัดดอนยายหอม และมี โค๊ตอ่านไม่ออกกับหมายเลขด้วย

องค์ที่ 2 คล้ายพระพุทธชินราช แต่เป็นพิมพ์สมาธิ จะว่าปลอม แต่ทำไมทำพิมพ์ให้แตกต่างออกไป

องค์ที่ 3 เป็นเหรียญปั๊มออกมาแล้วหลวงพ่อแช่มมี 4 ตาครับ จะได้ช่วยสอดส่องคุ้มครองเป็น 2 เท่า อันนี้คิดเองครับ อิ อิ

องค์สุดท้ายของวันนี้

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
หลวงพ่อเงิน-หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอมสุดยอดอีกสำนักหนึ่งของนครปฐม..
รายการที่ 1 กับ 2 ไม่ถนัด แต่ 3 กับ 4 ผมชอบครับ
หลวงพ่อเงินเหรียญท่านน่าเก็บครับราคาไม่ไกลมาก (ยกเว้นรุ่น 1 กับ 2 นะ)
หลวงพ่อแช่มเก็บได้สบายแนะนำปี16 ทีวัดยังมีเยอะครับ... :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
องค์อื่นรอให้พี่เก่ง มาตอบนะครับ
ส่วนเสมาเล็ก มีสร้างขึ้นมาแจกเลื่อยๆ ครับ พูดง่ายๆ เสริมมาแจก ครับ
อาจจะทันหรือไม่ทัน หลวงพ่อเงิน ต้องถามพี่เก่ง อีกทีครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ดูไม่เป็น เข้ามาชมครับ สวยๆทั้งนั้นเลยครับ
ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ รอพี่ๆท่านอื่นๆมาฟันธงนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ต้องยกให้คุณสิบทัศน์ ล่ะกันนะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
หลวงพ่อเงิน-หลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอมสุดยอดอีกสำนักหนึ่งของนครปฐม..
รายการที่ 1 กับ 2 ไม่ถนัด แต่ 3 กับ 4 ผมชอบครับ
หลวงพ่อเงินเหรียญท่านน่าเก็บครับราคาไม่ไกลมาก (ยกเว้นรุ่น 1 กับ 2 นะ)
หลวงพ่อแช่มเก็บได้สบายแนะนำปี16 ทีวัดยังมีเยอะครับ... :054:

เหรียญจิ๊กโก้ใหญ่ หลวงพ่อเงิน พิมพ์นิยม ว่ากันเป็นหมื่นแล้วนะครับ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
สวยๆทั้งนั้นเลยครับ แต่ไม่ถนั่ดครับผม......... :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
แวะมาชมครับ ดูไม่เป็นเหมือนกันครับ ต้องท่านสิบทัศน์ครับ สุดยอดดดดดดดดด.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แวะมาหาความรู้นะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
พระกริ่งของหลวงพ่อแช่ม ประวัติไว้จะไปสืบค้นมาให้นะครับ ( ไม่ค่อยมีความรู้ครับ )

ชินราชเข้าใจว่าจะทำให้เข้าพิมพ์เข่าจม หลวงพ่อเงินนะครับ ไม่ดีครับ ผิดพิมพ์ชัดเจนครับ

เหรียญกลมหลวงพ่อแช่ม อันนี้ผมเองก็ไม่ทราบประวัติเหมือนกันครับ แต่ข้อสังเกตเหรียญปั๊มลักษณะนี้จะออกในช่วงหลังปี30มาแล้วครับ อาทิเหรียญพระพรหม เหรียญรูปเหมือน เหรียญของหลวงพ่อแช่มมีเล่นหากันหลากหลายทั้งของที่วัดสร้างและที่ลูกศิษย์สร้างมาถวายให้หลวงพ่อ ไม่น่าจะปลอมนะครับ

สุดท้ายเสมาเล็ก เหรียญนี้มีการสร้างออกมาหลายยุคหลายสมัยหลายวาระ เหรียญในภาพเป็นเหรียญที่ออกในยุคของหลวงพ่อแช่มครับ

จุดสังเกตเปรียบเทียบระหว่างของหลวงพ่อเงินและหลวงพ่อแช่ม

เหรียญหลวงพ่อเงิน ที่ระบุปีสร้างไว้มีในปี2507 ( มีทองคำ , เงิน , ทองแดงรมดำ ) และที่ไม่ได้ระบุปีสร้างจะคาบเกี่ยวยุคหลวงพ่อเงินและหลวงพ่อแช่มครับ ทันทั้งสองท่าน ลักษณะเหรียญจะเล็กใบหน้าของหลวงพ่อเงินจะดูเล็กที่พบเห็นได้บ่อยจะเป็นหลังเสาร์  5 ( ๗ฯ๕๕ ) และไม่มียันต์ก็มีครับ ส่วนของหลวงพ่อแช่มจะแลดูใหญ่กว่าชัดเจนครับ แกะบล็อคล้อพิมพ์    และในปัจจุบันหลวงพ่ออวยพรท่านก็สร้างไว้เหมือนกันครับ ยันต์ด้านหลังนี่จะคมชัดตัวหนังสือหนาเป็นระเบียบกว่ายุคก่อน ของดีราคาเบาๆไม่ถึงหลักสิบที่วัดดอนยายหอมยังมีให้บูชาอยู่ครับ

ประสบการณ์คนบูชาย่อมประจักษ์เองครับสายนี้ ***เล่าสู่กันฟัง ตอนเด็กผมรอดมาได้ก็เพราะเสมาเล็กนี่แหละครับ***

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
แจ่มจัดชัดจริงจาก คุณสิบทัศน์ อีกแล้วครับท่าน ชื่อนี้รับประกันแม่นย้ำ ... สายวัดดอนยายหอม สู้ๆ ..  :114:

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
พระกริ่งของหลวงพ่อแช่ม ประวัติไว้จะไปสืบค้นมาให้นะครับ ( ไม่ค่อยมีความรู้ครับ )

ชินราชเข้าใจว่าจะทำให้เข้าพิมพ์เข่าจม หลวงพ่อเงินนะครับ ไม่ดีครับ ผิดพิมพ์ชัดเจนครับ

เหรียญกลมหลวงพ่อแช่ม อันนี้ผมเองก็ไม่ทราบประวัติเหมือนกันครับ แต่ข้อสังเกตเหรียญปั๊มลักษณะนี้จะออกในช่วงหลังปี30มาแล้วครับ อาทิเหรียญพระพรหม เหรียญรูปเหมือน เหรียญของหลวงพ่อแช่มมีเล่นหากันหลากหลายทั้งของที่วัดสร้างและที่ลูกศิษย์สร้างมาถวายให้หลวงพ่อ ไม่น่าจะปลอมนะครับ

สุดท้ายเสมาเล็ก เหรียญนี้มีการสร้างออกมาหลายยุคหลายสมัยหลายวาระ เหรียญในภาพเป็นเหรียญที่ออกในยุคของหลวงพ่อแช่มครับ

จุดสังเกตเปรียบเทียบระหว่างของหลวงพ่อเงินและหลวงพ่อแช่ม

เหรียญหลวงพ่อเงิน ที่ระบุปีสร้างไว้มีในปี2507 ( มีทองคำ , เงิน , ทองแดงรมดำ ) และที่ไม่ได้ระบุปีสร้างจะคาบเกี่ยวยุคหลวงพ่อเงินและหลวงพ่อแช่มครับ ทันทั้งสองท่าน ลักษณะเหรียญจะเล็กใบหน้าของหลวงพ่อเงินจะดูเล็กที่พบเห็นได้บ่อยจะเป็นหลังเสาร์  5 ( ๗ฯ๕๕ ) และไม่มียันต์ก็มีครับ ส่วนของหลวงพ่อแช่มจะแลดูใหญ่กว่าชัดเจนครับ แกะบล็อคล้อพิมพ์    และในปัจจุบันหลวงพ่ออวยพรท่านก็สร้างไว้เหมือนกันครับ ยันต์ด้านหลังนี่จะคมชัดตัวหนังสือหนาเป็นระเบียบกว่ายุคก่อน ของดีราคาเบาๆไม่ถึงหลักสิบที่วัดดอนยายหอมยังมีให้บูชาอยู่ครับ

ประสบการณ์คนบูชาย่อมประจักษ์เองครับสายนี้ ***เล่าสู่กันฟัง ตอนเด็กผมรอดมาได้ก็เพราะเสมาเล็กนี่แหละครับ***

แน่นจริงเลยครับท่าน :016:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
พระเหรียญรายการที่ 4 ถึงว่าทำไมไม่เหมือนกัน
เคยได้รับแจกจากมือหลวงปู่แช่มหลายๆครั้งเลย จะคล้ายๆกันกับองค์นี้แหละ แต่ก็ไม่เหมือนซะทีเดียว
เพราะว่ามีการสร้างหลายๆวาระนี่เอง

รายการที่ 2 นี่ สงสัยต้องนิมนต์ไปอยู่ในกรุพระของน้าชายตามเดิมซะแล้ว
ว่าจะขอมาซะหน่อย ส่วนองค์อื่นที่เหลือข้าพเจ้าขอเก็บเข้ากรุบ้านข้าพเจ้าละกัน

ส่วนพระกริ่ง ถ้าท่านเก่ง หรือท่านอื่นๆทราบข้อมูลเมื่อไหร่ ก็ช่วยเล่าแจ้งแถลงไขด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ