ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั้ยครับ  (อ่าน 2117 ครั้ง)

ออฟไลน์ ohhonui

• อยากไปวัดจังเลยแต่ไม่มีเวลา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - ohhonui@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - ohhonui
เคยมั้ยครับ
« เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 02:14:07 »
ผมว่าบางคนสักมาหลายอาจารย์ บางคนบอกว่าของๆเขาดีอย่างนู้นดีอย่างนี้ ขลังอย่างนู้นขลังอย่างนี้ แต่เราลืมอะไรไปอย่างปะครับ
เวลาของเรามีไม่เท่ากันนะครับ .....ความคิดของผมพ่อแม่คือที่สุดของทุกอย่างแล้วครับ ...ผมมองว่าชีวิตของคนเรานั้นสั้นนะครับ
จะบอกรักพ่อรักแม่ตอนนี้ยังไม่สายนะครับ....พ่อแม่คือพระอระหันต์ถือว่าเป็นที่สุดของเราแล้ว.....มีใครเห็นด้วยป้าง
    ( รัก พ่อและแม่ที่สุด )

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เคยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 02:16:30 »
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  :002:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 02:28:45 »
ครับศรัทธาใครศรัทธามัน เวลาผมมีปัญหาไม่ว่าเรื่องใดๆ
ผมก็ปรึกษาแม่เป็นคนแรกครับ เพราะไม่ว่าเราจะดี เลว หรือ
เป็นคนอย่างไร พ่อแม่ ก็ยังรักเราเสมอ  :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 02:45:45 »
:114:เห็นด้วยอย่างยิ่งครับผม :114:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 06:40:38 »
              ตั้งเล็กถึง30ผมไม่ได้อยู่กับแม่เลย ปีหนึ่งเห็นหน้ากัน 1 รึ 2ครั้ง ตอนนั้นคิดน้อยใจมากทีแม่ไม่รัก ไม่ มีเวลาให้ มาตอนนี้ถึงรู้ว่าท่านเหนื่อยเพื่อผม ท่านต้องทำงานหนักเพื่อครอบครัว ตอนนี้ผมมาอยู่กับท่าน ได้คุยได้ไหว้ทุกวัน ดีใจครับที่ได้เกิดเป็นลูกแม่

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 01:23:45 »
เหนด้วยครับผม  รักแม่มากครับผม :004:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 01:53:21 »
สักยันต์ พระเครื่อง รางของขลัง  กับ รักพ่อ แม่ มันคนละเรื่องกันนะครับ
รักพ่อ รักแม่ เป็นสิ่งประเสริฐสูงสุด ของสัตว์โลก 
สักยันต์ พระเครื่อง รางของขลัง มีพกไว้กับตัว ก็ไม่ใช่ว่าจะรอดน้ำมือมัจจุราช ไปได้ทุกคน
บางที ตายยกครอบครัว เลยก็ยังมี
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 03:37:31 »
เห็นด้วยครับผม พระคุณพ่อ พระคุณแม่ เหนือสิ่งอื่นใด

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 05:03:40 »
พ่อแม่คือพระอรหันต์ สำหรับลูกทุกคน ....  :114:

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 05:10:01 »
เห็นด้วยครับ หมดหัวใจเลย :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 06:06:51 »
ผมคนนึงครับที่อยู่กับย่าที่ห้วยพลูตั้งแต่เล็กๆเพิ่งมาอยู่กับพ่อแม่เมื่อตอนโตเนี่ยเองครับ :049:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2552, 06:07:17 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 06:42:49 »
สักยันต์ พระเครื่อง รางของขลัง  กับ รักพ่อ แม่ มันคนละเรื่องกันนะครับ
รักพ่อ รักแม่ เป็นสิ่งประเสริฐสูงสุด ของสัตว์โลก 
สักยันต์ พระเครื่อง รางของขลัง มีพกไว้กับตัว ก็ไม่ใช่ว่าจะรอดน้ำมือมัจจุราช ไปได้ทุกคน
บางที ตายยกครอบครัว เลยก็ยังมี

ตามนั้นเลยครับ

การสักยันต์ไม่จำเป็นว่าต้องไม่เคารพต่อบิดามารดานี่ครับ

มันเป็นคนละเรื่องกันครับ  สักยันต์ก็เคารพบิดามารดาได้ครับ   

ครูบาอาจารย์ไม่ได้ห้าม  แถมยังสรรเสริญด้วยซ้ำไปครับ

เหมือนกับคนชอบยิงนก ตกปลา  แต่ทุกวันพระก็ไปทำบุญ เขาได้ก็บุญครบถ้วนบริบูรณ์

บุญส่วนบุญ  บาปส่วนบาป  ครูบาอาจารย์ส่วนครูบาอาจารย์  บิดามารดาส่วนบิดามารดาครับ

คนละเรื่อง ไม่ปะปนกันครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ toa

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 06:54:52 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ พ่อ แม่คือพระอรหันต์
กลับไปบ้านที่ไรก็รู้สึกอบอุ่นทุกครั้ง  :080: :080: : :080:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 07:41:26 »
พ่อ แม่ คือบุคคลที่ควรเคารพที่สุดครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 09:24:56 »
พึงระลึกไว้เสมอว่า " ถ้าไม่มีคุณพ่อคุณแม่ ก็คงไม่มีเราอยู่ทุกวันนี้ " รักเคารพท่านให้มากๆกันนะครับ  :001:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 10:03:02 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
พ่อแม่คือเทวดาองค์แรกและเป็นเทวดาประจำกายของลูกๆทุกคนครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 11:13:37 »
ตอบแทนคุณท่านด้วยการเป็นคนดี นะครับ แค่นี้ท่านก็ชื่นใจแล้ว

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2552, 09:58:28 »
 พ่อแม่มีบุญคุณล้นฟ้า ตอบแทนไม่มีวันหมด แต่ประเด็นที่นำมาเปรียบเทียบมันขัดๆกันน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา