ผู้เขียน หัวข้อ: บางส่วน ของคำสอน  (อ่าน 1264 ครั้ง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
บางส่วน ของคำสอน
« เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 06:23:08 »
นั่งรำลึกถึงหลวงพ่อตัด วัดชายนา

พอดีพี่ท่านหนึ่ง ส่งข้อความคำสอนหลวงพ่อทีรวบรวมไว้มาให้อ่าน เห็นว่าพอจะมีประโยชน์บ้าง

นำมาบอกเล่า ครับผม

เนินเนื้อนูนโหนกเป็นโคกใหญ่ หนอกเนื้ออัดแน่นกับเนินเนื้อ จนเหงื่อไหล

เตาะ แตะ ตึง เต่ง โตง เตง ต้อง ตาย

คนอะไรก็ไม่รู้ เขาสอนก็ไม่จำ เขาทำก็ไม่ดู มีความรู้ไม่ปฏิบัติ ลงท้ายกลายไปเป็นสัตว์เอย ควาย

สอบตกจับมือน้อยแทงครู สอบได้จับไก่อูเชือดคอแกล้มเหล้า

เด็กสมัยนี้ไม่โกหกเรียนไม่จบ

คนเก่งมีมาก คนที่หายากคือคนดี

โรคสมัยนี้ มันจบปริญญาเอก ยาตามมันไม่ทัน

คนขอคนอยากได้ คนไม่ให้คนหน้าด้าน

คำที่หลวงพ่อได้สั่งสอนเอาไว้ครับ

เครดิต .. ขอบคุณพี่เก๋  พี่มด ที่รวบรวมและนำมาบอกต่อให้ได้อ่านกันครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: บางส่วน ของคำสอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 06:29:17 »
ขอบพระคุณมาก ครับพี่เมฆ ครับ คำดีๆ มาให้อีกแล้ว  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 07:42:10 »

คนขอคนอยากได้ คนไม่ให้คนหน้าด้าน

....ชอบคำนี้มากเลยครับท่านอชิตะ อิอิ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 08:38:52 »
ขอบคุณท่านอชิตะนะครับ น้อมรำลึกถึงหลวงพ่อตัดครับ  :114:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 08:56:57 »

....ชอบคำนี้มากเลยครับท่านอชิตะ อิอิ....
เอ็กซ์ครับ...ชอบเหมือนกันเลยครับ แบบว่าโดนมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิ.ย. 2552, 08:59:16 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2552, 10:59:25 »
คนอะไรก็ไม่รู้ เขาสอนก็ไม่จำ เขาทำก็ไม่ดู มีความรู้ไม่ปฏิบัติ ลงท้ายกลายไปเป็นสัตว์เอย ควาย

ชอบบทนี้มากครับ ได้คิดดีครับ สาธุ ...  :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2552, 02:21:31 »
ขอบคุณพี่เมฆครับสำหรับบทความดีๆ