ผู้เขียน หัวข้อ: ขุนแผนเสน่ห์จันทร์แดง...พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู  (อ่าน 7447 ครั้ง)

porvfc

• บุคคลทั่วไป
พระพิมพ์ขุนแผน รุ่น"เสน่ห์จันทร์แดง" สร้างในปี2551 เป็นรูปพระพุทธเจ้า ปางสดุ้งมาร (ปางมารวิชัย) ประทับในซุ้มเรือนแก้ว คล้ายกับ ขุนแผนบ้านกร่าง ผิดกันที่ ด้านหลังมียันต์
เรียกว่ายันต์ อิ ธะ เจ ในตำราบอกว่า สุดยอด ทางเมตตา มหาเสน่ห์

มวลสารที่นำมาสร้างประกอบด้วย กาฝากรักซ้อน ,กาฝากยม ,ไม้มงคล และว่านจำนวนมาก เช่น ว่านสาวหลง ,เสน่ห์ขุนแผน ,ว่านจูงนาง ,ว่านห้าร้อยนาง ,ว่านมหาโชค ,ว่านมหาลาภ ,ว่านช้างผสมโขลง ,ว่านพุทธกวัก ,ว่านมหากวัก ,ว่านดอกทองตัวผู้ ,ว่านดอกทองตัวเมีย ,ว่านสาลิกาลิ้นทอง ,ว่านนะหน้าทอง ,ว่านนางคุ้ม ,เสน่ห์จันทร์แดง ,เสน่ห์จันทร์ขาว ,ดอกลำดวน ,จำปา ,จำปี ,สารภี ,ลำเจียก ,บุญนาก ,พิกุล ,ดาวเรือง ,ดอกบัว ,เกสรบัวหลวง ,ดอกมะลิ ,ลูกสะบ้า ,ลูกสวาด ,แก่นจันทร์แดงตายพราย ,ไม้มงคลเก้าอย่าง ล้วนแล้วแต่มีพุทธคุณ ทางด้าน เมตตามหาลาภ มหานิยม มหาเสน่ห์ แคล้วคลาด คงทน เจริญรุ่งเรืองในหน้าที่การงาน มวลสารไปอย่างหนึ่ง ซึ่ง หาคนทำให้ยากแน่นอน คือผงลบยันต์เต่าเลือน

ส่วนมวลสารที่จะขาดไม่ได้นั่นก็คือ พระผงรูปเหมือนหลวงพ่อพัวปี ๐๖ ที่ชำรุดอีกเป็นจำนวนมาก รวมทั้งสุดยอดมวลสารที่ พ่อท่านเอ็น บอกให้หาเพื่อนำมาเป็นมวลสารเพิ่มเติมก็คือ ธรณีเหาะ ธรณีเหิน ธรณีหัน ซึ่งหายากมาก อีกทั้งยังมี ผงพุทธคุณของ พ่อท่านเอ็น ผงอิธะเจ ตรีสิงห์เห นะร้อยแปด ปถมังโดยที่ พ่อท่านเอ็น เป็นผู้เขียนเองทั้งหมด

ขุนแผนของวัดเขาราหูไม่มีส่วนผสมของซากศพหรือผงพรายใดๆทั้งสิ้น

ขุนแผน "เสน่ห์จันทร์แดง" จัดสร้างขึ้น 2 แบบ ดังนี้

- ขุนแผน "เสน่ห์จันทร์แดง" ฝังตะกรุดใต้ฐาน
- ขุนแผน "เสน่ห์จันทร์แดง" ไม่ฝังตะกรุด

ธรณีเหาะ คือ ดินที่เอามาปั้นเป็นลูกกลมๆ ทางภาคใต้คนยุคก่อนจะปั้นเพื่อไว้ทำเป็นกระสุนสำหรับยิงกับธนู ยุคต่อมาก็เอามายิงกับหนังสติ๊ก กระสุนสมัยก่อน ปั้นกับดินเหนียว ปัจจุบันหายากแล้ว เด็กสมัยใหม่ไม่ค่อยรู้จัก เวลายิงมันจะไปไกลในอากาศ เลยเป็นที่มาของ "ธรณีเหาะ"

ธรณีหัน คือ ครกสีข้าว ของคนโบราณสมัยก่อน ซึ่งปัจจุบันยังพอมีไห้เห็นแต่เป็นของที่จำลองขึ้นมาใหม่ เขาทำไว้เพื่อสีข้าวกิน คือมีคันดันให้หมุนเพื่อเอาข้าวเปลือกเป็นข้าวสาร ต้องใช้ดินเหนียวมาผสมหลายอย่าง สมัยนี้หายากและคนที่จะทำ "ครกสีข้าว" แบบโบราณนี้ก็หายากเช่นกัน เพราะเป็นภูมิปัญญาชาวบ้านตั้งแต่สมัยโบราณ เมื่อใช้แรงคนหมุนกว่าจะได้ข้าวสารต้องอดทนพยายาม ข้าวเปลือกก็จะเป็นข้าวสาร มันจะดันให้หันเป็นพันๆรอบกว่าจะได้ข้าวกินเลยเรียกว่า "ธรณีหัน" และกว่าจะได้ "ธรณีหัน" มาเป็นส่วนผสมไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะอายุอานาม ครกสีข้าว ชนิดนี้ไม่ต่ำกว่า 80-90 ปี ต้องออกเสาะหาตามบ้าน คนเฒ่า คนแก่ เท่านั้นและต้องชำรุดแล้ว เพราะถ้าสภาพยังสมบูรณ์ เขาคงไม่ยอมมอบให้โดยง่ายแน่ เพราะมันเป็นของหายาก ควรค่าแก่การอนุรักษ์

ธรณีเหิน คือ ดินที่แมงหมาบ้า บินขนขึ้นไปทำรัง มันด้องใช้ความพยายามเป็นอย่างมาก กว่าจะขนดินขึ้นไปสร้างเป็นรัง จนออกลูกได้คงไม่ง่าย และที่สำคัญเมื่อแมงหมาบ้า นำดินนี้ขึ้นไปทำรังเรียบร้อยแล้ว มันจะอยู่แต่เพียง ตัวผู้ และ ตัวเมีย เท่านั้น!!!

เรื่องพุทธคุณของ "ดิน" ทั้ง 3 ชนิดนี้...พ่อท่านเอ็น ไม่ยอมบอกขอให้ตีความกันเอาเอง และที่พิเศษไปมากกว่านั้น คือ พ่อท่านเอ็น เขียนผง ยันต์พญาเต่าเรือน เพื่อให้นำมาเป็นมวลสารของ ขุนแผนเสน่ห์จันทร์แดง อีกด้วย....พุทธคุณของ ยันต์พญาเต่าเรือน นี้ไม่กล้าบอกเพราะจะดูเว่อร์เกินไป ...แต่รับรองว่า วัตถุมงคล ทุกรุ่นทำด้วยใจ ของจะดีไม่ดีอยู่ที่ความศรัทธาของ ผู้สร้าง...ผู้เสก...ผู้ใช้   ขอเพียงให้มั่นใจอะไรก็ดีเอง

ข้อมูลและเนื้อหาจาก..เว็บเขาราหูค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2552, 02:54:26 โดย porvfc »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
เจิมเป็นคนแรกก่อนเลยค่ะ... มะแหม... สีสันของเนื้อพระเนี่ย.. คือที่มาของมวลสารนับร้อยชนิดตามที่กล่าวมาเลย..

เข้มขลังมหาเสน่ห์.. จาดไปค่ะ
:009:

cho presley       

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล
เจตนาดี พิธีดี มวลสารดี  ดีนอก ดีใน พุทธคุณ แน่นอนที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2552, 03:04:19 โดย ราหู »
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณฯสำหรับข้อมูลดีๆ และรูปภาพสวยๆครับ

:114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สวยมากครับ มวลสารแน่นเชียว ยินดีด้วยที่มีของดีไว้ในครอบครอง ...  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,6134.0.html

ตามนี้ ครับ สำหรับเพื่อน ที่คนไหนยังไม่อ่าน นะครับ เอามาให้อ่านกัน

ขอบคุณข้อมูลสำหรับพระขุนแผน ครับ สุดยอดมาก   ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ

แก้ลิงค์ให้คลิกง่ายขึ้นโดย โจรสลัด ...  :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2552, 04:50:08 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,6134.0.html

ตามนี้ ครับ สำหรับเพื่อน ที่คนไหนยังไม่อ่าน นะครับ เอามาให้อ่านกัน

ขอขอบคุณ คุณเอ็มมากครับ

:114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2552, 04:21:00 โดย a?xๅea?ๅeบๅJws= »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
พิมพ์ทรงสวยงาม เนื้อหามวลสารสุดยอดครับ...

...ขอบคุณปอร์มากครับที่นำเสนอสิ่งๆมาให้ชม... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
แค่ชื่อก้บอกอยู่นะครับ เห็นแล้วก้หลงไหล :005:

ขอบคุนที่นำมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
สวยงามมากค่ะ
เนื้อมวลสารแน่น พุทธคุณ เยี่ยม

ขอบคุณภาพและข้อมูลจาก คุณปอร์ ด้วยนะคะ
  :089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

porvfc

• บุคคลทั่วไป

ขอบคุณข้อมูลสำหรับพระขุนแผน ครับ สุดยอดมาก   ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ

แก้ลิงค์ให้คลิกง่ายขึ้นโดย โจรสลัด ...  :089:

ขอบคุณมากๆๆๆนะคะที่บอก ตอนนี้ลบหมดแล้ว หวังว่าคงจะไม่มีปัญหาอะไรอีกนะคะ  ถ้ามีอีก ดิฉันขอออกลาออกจากเป็นสมาชิกบางพระค่ะ  :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณครับ ข้อมูลมาแน่นขนาดนี้ มือใหม่อย่างผมก็ต้องขอขอบพระคุณมากๆครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณภาพพร้อมข้อมูลนะครับที่รัก พระขุนแผนเสน่ห์จันทร์แดงของพ่อท่านเอ็น พุทธคุณสุดยอดจริงๆครับ ผมได้รับความเมตตาจากพี่เยมอบให้ 1 องค์ อาราธนาขึ้นคอวันเดียวหล่ะได้เรื่อง ตอนนี้ให้เพื่อนไปใช้แล้วครับ ไม่ไหวๆๆ แรงเกิ๊น มวลสารดี พิธีเยี่ยม กราบนมัสการพ่อท่านเอ็นด้วยครับ  :054:

เพิ่มเติมให้นะครับในส่วนของตะกรุดที่เห็นในภาพ 2 ดอกสีดำคือ ตะกรุดไตรมาส ลักษณะภายนอกอาจจะแลดูเหมือนตะกรุดธรรมดาทั่วๆไป แต่ทว่า แผ่นโลหะที่ใช้จารด้านในนั้น มีความยาวพอสมควร จึงสามารถจารยันต์ได้หลายยันต์ และยันต์ที่จารลงไปนั้นได้รับความเมตตาจากพ่อท่านเอ็นลงยันต์ประจำวันเกิด และยันต์ที่ผู้ใช้ตะกรุดต้องการผลพุทธคุณในทางต่างๆ แล้วแต่ที่ผู้บูชาจะกำหนดเลือกยันต์เอง โดยที่พ่อท่านเอ็นท่านจะปลุกเสกตลอดพรรษานี้ จำนวนการสร้าง 108 ดอก นับเป็นของดีอีกชิ้นที่ไม่ค่อยมีคนรู้จักครับ

ตะกรุดด้านล่างสุดคือ " ตะกรุดไผ่ตันตายพรายปลายด้วน " สุดยอดเครื่องรางของพ่อท่านเอ็นที่โดดเด่นในเรื่องมหาอุตม์ แคล้วคลาด วัสดุที่ใช้ทำคือ ไผ่ตันที่ยืนต้นตายแล้วที่สำคัญต้องให้ปลายของไผ่นั้นด้วนอีกด้วย ตามตำราที่พ่อท่านเอ็นได้ร่ำเรียนมา นับเป็นของที่หายากมากๆ พ่อท่านเอ็นท่านจะจารที่ตัวตะกรุดด้วยคาถามหาอุตม์ " อุดทังอัดโธ ฯ และคาถาอื่นๆ ตามที่ตำราระบุไว้ " พุทธคุณมหาอุดหยุดลูกปืน ประสบการณ์ในพื้นที่มีมากครับ ต่อไปไม่ช้าคงกลายเป็นตำนาน อีก 1 ของดีที่น้อยท่านจะรู้จักครับ

ข้อมูลจากพี่เย วัดเขาราหูครับ รายละเอียดเพิ่มเติมศึกษาได้ที่ http://www.wat-khaorahu.com/webboard/index.php

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่ปอร์+พี่เก่งนะครับสำหรับข้อมูล
ขุนแผนสวยมากครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับข้อมูลดีๆ เปี่ยมด้วยสาระ
เห็นขุนแผนของท่านรุ่นนี้แล้ว ชอบครับ
องค์พระท่านยิ้มดีจัง :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่ปอร์จังและท่านเก่งสำหรับข้อมูลด้วยครับ

สงสัยต้องหามาบูชาบ้างแล้วครับ อิอิ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ขอบคุณข้อมูล"คุณปอร์+ท่านเก่ง"มากครับ...

เป็นพระที่น่าอาราธนาติดตัวอีกหนึ่งรุ่นครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
เป็นพระขุนแผนที่น่าให้ใช้อีกรุ่นหนึ่งเลย.......พ่อท่านเอ็นท่านเก่งอยู่แล้วเป็นแนวหน้าอาจารย์ทางใต้นะตอนนี้
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
    ถูกใจผมมากครับ เฉพาะมวลสารก็สุดยอดแล้ว พบเจอที่ไหนต้องเก็บครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ขอบคุณเก่งกับปอร์มากครับ เกรงใจจัง อุตสาห์จะเอามาฝากกัน เหอๆๆๆ  :011:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ moonshadow

• ปฐมะ
  • *
อยากได้คาถาบูชาคับ bigmonkeyman@msn.com พอดีไปคีรีรัฐ แล้วเค้าให้มาคับ

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
อยากได้มาบูชา แต่อยู่ไกลถึงสุราษ

ไกลเกินเอื้มจริงๆ :067:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ขอบคุณครับ............. :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ bird13342

• ตติยะ
ขอบคุณสำหรับความรู้  สวยงามมากครับ