ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้..เรื่องตะกรุด  (อ่าน 1970 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~พระลักษณ์~

• สัตตมะ
  • **
ถามผู้รู้..เรื่องตะกรุด
« เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:29:37 »
รบกวนสอบถามเรื่องตะกรุดของหลวงพ่อเปิ่น..ได้มาประมาณปี35(เช่ามาจากวัดนกพร้อมเบี้ยแก้และตะกรุดหนังเสือ)
อยากทราบว่านี่คือตะกรุดอะไร(ผมเองเข้าใจว่าเป็นตะกรุดหอมเชียงมาตลอด) :054: :054: :054:

ความยาวประมาณ3นิ้ว

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ถามผู้รู้..เรื่องตะกรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 07:36:13 »
เอกลักษณ์ก็บ่งบอกแล้วครับ สามห่วงหลวงปู่เปิ่น (ในความคึดผมนะ)

ถูกผิดยังไงขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

:114:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2552, 07:38:11 โดย a?xๅea?ๅeบๅJws= »

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 01:32:08 »
ตะกรุด ๓ ห่วง หลวงพ่อเปิ่น ทันปลุกเสกแน่นอน ไม่ใช่ตะกรุดหอมเชียง
หายากแล้วนะครับ วัดนก ไม่นิยมเอาของรุ่นหลังหลวงพ่อเปิ่น มาจำหน่าย ไว้วางใจได้
เชื่อใจคุณสมุทร วัดนก ได้
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 02:54:09 »
ถ้าเป็นตะกรุดหอมเชียง
ที่ผมเคยเห็น จะใส่หลอดครับ
คือเห็นแล้วดูรู้เลยว่าเป็นตะกรุดหอมเชียง
ไม่ได้ถักเชือกแบบนี้ครับ ส่วนมากแบบนี้
เท่าที่เคยพบ คือตะกรุดโทนกับตะกรุดหนังเสือ
เป็นของรุ่นเก่าพอควรครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 05:24:49 »
ตอนที่ผมไป วัดเช่าตะกรุดโทนดอกเงินๆ ก็มีตะกรุด 3 ห่วง และ ตะกรุดหอมเชียง 44 ครับ
น่าจะออกไล่เลี่ยกัน ทันหลวงปู่แน่นอน ครับ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 05:50:15 »
สวยมากครับ โชคดีจังที่ได้ของดีหลวงพ่อ :053:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 08:26:27 »
เรียกว่าตะกรุด 3 ห่วง นะครับ ตะกรุดหอมเชียงที่ทันหลวงพ่อเปิ่นนั้นมีออกแค่ครั้งเดียวในปี 2544 ท่านได้มาปี 2535 จึงไม่น่าใช่ตะกรุดหอมเชียงอย่างแน่นอนครับ อาจจะเป็นตะกรุดดอกสีเงินที่ท่านเอ็มกล่าวไว้ข้างต้นก็เป็นไปได้ครับ ผมเคยคลี่ออกมาดูด้านในเป็นยันต์น้ำเต้าครับ แต่ไม่มีอักขระใดๆเลย ยินดีด้วยนะครับ  :001:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 11:59:02 »
ยืนยันครับ ผมมีหนึ่งดอก เช่ามาสมัยปี35 รับจากมือหลวงพ่อเปิ่นเลยครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 02:21:35 »
ขอบคุนสำหรับข้อมูล ครับผม :114:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 08:51:15 »
ตอนที่ผมไป วัดเช่าตะกรุดโทนดอกเงินๆ ก็มีตะกรุด 3 ห่วง และ ตะกรุดหอมเชียง 44 ครับ
น่าจะออกไล่เลี่ยกัน ทันหลวงปู่แน่นอน ครับ
ตามพี่เอ็มไปเลยขอรับผมก้อเคยเช่ามา2ดอกตอนนี้ยังติดตัวเลยฮุฮุ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต