ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับสาริกาคู่  (อ่าน 7339 ครั้ง)

ออฟไลน์ EGP_06

• ตติยะ
    • อีเมล
คืออยากทราบว่าสาริกาคู่ที่อาจารย์แต่ละท่านสักให้จะไม่เหมือนกันเหรอครับ เพราะบางทีก็หันหน้าเข้าหากัน บางทีก็หันหลังให้กันรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับสาริกาคู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 10:44:09 »
ส่วนมากจะเจอหันหน้าเข้าหากันสะส่วนใหญ่นะครับ

PS. ตั้งกระทู้ถูกหมวดหมู่สะดวกต่อการค้นหา ผมจะย้ายให้ก่อนในข้างต้นนะครับ ...  :089:

ออฟไลน์ EGP_06

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับสาริกาคู่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 11:06:22 »
หมายถึงสาริกาคู่ที่บางพระนะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2552, 11:14:17 »
หมายถึงสาริกาคู่ที่บางพระนะครับ
ตามท่านโจรสลัดอธิบายไว้นะครับ ของวัดบางพระครับ ส่วนมากพระอาจารย์ท่านจะให้สาริกาคู่ที่หันหน้าเข้าหากันครับ  :001: อาจจะมีประยุกต์ไปบ้างแต่ก็คือสาริกาเหมือนกันครับ ใช้ในด้านเมตตาเหมือนกันทุกประการครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 12:34:50 »
ถ้าเป็นของวัดบางพระเรา
เท่าที่ผมเห็นร้อยละเก้าสิบ
ส่วนมากจะสักคู่กันหันหน้าเข้าหากันอยู่ใต้ยันต์เก้ายอดกันเป็นส่วนมากน่ะครับผม
แต่ถ้าเกิดสักแยกเป็นตัวก็เคยเห็นบ้างครับ เคยมีคนสักสาริกาตรงสีข้างก็ยังมีครับผม :095: :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 03:29:37 »
คืออยากทราบว่าสาริกาคู่ที่อาจารย์แต่ละท่านสักให้จะไม่เหมือนกันเหรอครับ เพราะบางทีก็หันหน้าเข้าหากัน บางทีก็หันหลังให้กันรบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

ต้องขอบอกว่า  ขนาด อ.คนเดียวกัน  ยังสักใว้ คนละที่เลยครับ

ยกตัวอย่าง ซัก1 ท่าน อ.ต้อย   ที่ผมเคารพนับถือเป็น พิเศษ  เพราะผม สักกับท่านมา  สมัยตั้งแต่ กุฏิท่าน  อยู่ใน ป๋าช้า  นั่นละครับ  สักกันบน กระดาน ฝาโลง นั่นละครับ

สมัยนั้น  ท่าน อ.ต้อย  มักจะสักที่ ท้องแขน ทั้งสองข้าง  สมัยนี้  เห็นที่ จะสัก มากๆ  สาริกา จะอยู่ ด้านหลัง ต่อลงมาจาก 9 ยอด  เป็นสาริกาคู่ หันหน้าเข้าหากันครับ

สมัยก่อน จำง่ายๆเลยครับ  ถ้าสาริกา ทั้งสองแขนเลย  มักจะสักกับ อ.ต้อย      แต่ถ้าสาริกา  ที่ท้องแขนขวา ข้างเดียว มักจะเป็น อ.ติ่ง  นั่นละครับ  ดูง่ายครับ  อ. สองท่านนี้

สมัยก่อนเรียกติดปากกันว่า

หลวงพี่ต้อย ป่าช้า        หลวงพี่ติ่ง  ท่าน้ำ  ครับ

:054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2552, 03:30:30 โดย ชาญ »

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 03:33:28 »
ครับ ผมก็สักได้สาริกาหันหลังครับผมว่าแปลกดี

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 10:16:07 »
เข้ามาศึกษาข้อมูล เพราะคิดว่ายันต์ต่อไปผมอาจได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ข้าวหลามตัด

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 12:12:01 »
ของผมนี้แยกกันครับ สักที่วัดบางพระ หลวงพี่แป๊วสักให้ครับ ใต้เก้ายอด 1ตัว
หลวงพี่นัน สักให้อีก 1 ที่หลังตรงปีกข้างซ้ายอีก 1ตัวครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 04:34:46 »
ที่ผมเห็นส่วนมากก็จะหันหน้าเข้าหากันนะครับ อาจเป็นไปได้หลายสาเหตุครับ แต่ที่สุดแล้ว ดีแน่นอนครับ ของท่านเมตตาให้ลูกศิษย์มาครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา