ผู้เขียน หัวข้อ: พุทธศาสนิกชนพึงปฎิบัติ..วันอาสาฬหบูชา..  (อ่าน 2982 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

พุทธศาสนานิกชน..ศิษย์พี่ ศิษย์น้องวัดบางพระ...กำลังวางแผนทำอะไรบ้าง?

cho presley       

ออฟไลน์ ART2530

• จตุตถะ
จะไปเวียนเทียนให้ครบ9วัดเลยไหมพี่5555 :043:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ที่บริษัทไม่ได้หยุดครับ แต่ตอนค่ำจะไปเวียนเทียนที่วัดท่าข้ามครับ พี่ๆน้องๆแถบๆนั้นไปเวียนที่วัดท่าข้ามน่ะครับเผื่อได้เจอกันครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
 :060:ไม่ว่าจะเป็นวันอะไร หรือวันไหนๆ จงทำความดีต่อไป ให้เหมือนกันทุกวันไป แล้วเราจะได้พบกับความเจริญในธรรม อย่าไปรอว่าวันนั้นวันนี้
เราจึงจะทำความดี  เพราะวันเหล่านี้มีน้อยกว่าวันปกติ จงเจริญสติและระลึกถึงความดีในทุกๆวัน อย่าติดอยู่กับความฝันและจินตนาการ อย่าให้เวลาพ้นผ่านไปโดยเปล่าประโยชน์  อย่ามัวนั่งโทษแต่โชคชะตา อย่านั่งรอแต่วาสนา  จงทำทุกวันให้มีค่า แล้วความเจริญก้าวหน้าก็จะมาหาคุณ...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา

:092: :092: :092:คงจะไปทำบุญที่วัดกับคุณยายครับเพราะว่าท่านชอบชวนไปวัดบ่อยมาก :058: :058: :058:

แล้วทุกท่านจะไปที่ไหนกันบ้างครับ :002: :002: :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2552, 02:12:31 โดย หมาน เเอ็งเจิ้ล »
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่โชว์สำหรับกระทู้ดีๆครับ

วันอาสาฬหบูชา (ออกเสียงที่ถูกต้องคือ อา-สาน-หะ-บู-ชา  ครับ) ผมคงไปวัดทำบุญ นั่งสมาธิ ปฏิบัติธรรมครับ

กราบขอบพระคุณหลวงอาที่เมตตาเตือนสติให้ดำรงในความไม่ประมาท ประพฤติปฏิบัติธรรม ทำความดีอยู่เนืองนิจทุกขณะจิตครับ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณครับ ที่นำเสนอ
 ตักบาตร ฟังธรรม ถวายสังฆทาน และ เวียนเทียน
วันหยุดยาวเลยสินะครับท่าน
  :001:

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
สำนึกรักบ้านเกิดค่ะ

กลับบ้านไปวัดกะย่าเหมือนกัน

บรรยากาศ มาคุๆ   อย่างงี้ลี้ภัยออกนอกเมืองดีกว่า

Happy Long weekend na ka ^^,
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)

:092: :092: :092:คงจะไปทำบุญที่วัดกับคุณยายครับเพราะว่าท่านชอบชวนไปวัดบ่อยมาก :058: :058: :058:  :054:
 แล้วทุกท่านจะไปที่ไหนกันบ้างครับ :002: :002: :002:

อาตมาไม่ได้ไปไหน  แต่รอญาติโยมอยู่ที่วัด เพราะนัดญาติโยมให้ทำบุญกันในวันพระ แล้วจะได้สนทนาประสาธรรม

ชี้นำโดยชอบ ซึ่งจะประกอบไปด้วยกุศล เพื่อให้เกิดผลดีต่อท่านทั้งหลาย...สาธุ...สาธุ..อนุโมทนามะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2552, 05:42:51 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนพี่โชมากเลยครับผม :114:

อยากฟังพระอาจารย์โด่งสนทนาประสาธรรม มากครับ :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ที่สนามหลวงมีจัดงานด้วยนะครับ เวียนเทียน คราวนี้จะไปเวียนเทียนให้ได้ ไปทำบุญกันนะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แผนที่1ไปปฎิบัติธรรมที่วัด
แผนที่2 รักษาศีล 5ทำทุกวัน
และแผนที่3 วันเสาร์-อาทิตย์นี้พิเศษหน่อยซื้อหลอดไฟไปถวายพระ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ eXeCuTioNz - IX

• สุสานหมายเลข ๙
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - yaicw49@hotmail.com
    • อีเมล
อยากไปทัวร์วัด จ.นครปฐมครับ (คนเยอะชัวร์)

ปล.โดยเฉพราะวัดบางพระ ^^
[shake]
ตญฺหา ชเนติ ปุรสํ     จิตฺตมสฺส วิธาวติ     สตฺโต สํสารมาปาทิ    ทุกฺขา น ปริมุจฺจติ
ตัณหายังคนให้เกิด จิตของเขาย่อมวิ่งพล่าน สัตว์ยังท่องเที่ยวไป จึงไม่พ้นจากทุกข์
[/shake]

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
แผนที่1ไปปฎิบัติธรรมที่วัด
แผนที่2 รักษาศีล 5ทำทุกวัน
และแผนที่3 วันเสาร์-อาทิตย์นี้พิเศษหน่อยซื้อหลอดไฟไปถวายพระ
ขอบคุณครับ

น่าสนใจทุกแผนเลยครับท่าน ผมไม่ได้หยุดกับเค้าเลย งั้นผมเลือกแผนสองก็แล้วกันครับ ขอบคุณครับ...{^_^}...

ปล.จะไหวไหมเนี่ยะเรา อิอิ (ทำทุกวันด้วยสิ จะพยายามครับ)

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
วันนี้ทำงานตามปกติค่ะ มิได้หยุดไปทำบุญ.....คืนนี้ก็คงไปเวียนเทียน

ส่วนวันอื่น ๆ ก็ปฏิบัติตัวให้อยู่ในศีล 5 ให้มากกว่าเดิมค่ะ

แผนล่าสุดกับเพื่อนๆ จะไปทำบุญ 9 วัด ตามกำลังที่มี และไถ่ชีวิตโค กระบือ ที่วัดค่ะ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
 :048: อ่า เพิ่งกลับจากเวียนเทียนวัดท่าข้าม ตรงข้ามเซ็นทรัลพระรามสองนะคะ... ไม่เห็นเจอพี่ตี๋ derbyrock เลย...

น้องลิง... ทำงานวันนี้ด้วยเรอะ?

น้องเอ้.. สนทนาธรรมกะหลวงลุงโด่ง..ให้ซาบซึ่งในรถ พระ ทำ เลยนะ.. เอ้ยไม่ใช่ รสพระธรรม...
:009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ค. 2552, 09:52:02 โดย cho presley »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
:067: เมื่อสองวันก่อนโปรแกรมเยอะแยะเชียว..  :016:
อยากไปวัดโน้น..อยากไปวัดนี้ :045:

แต่ผลสรุปของเมื่อวานคือ.. :057:

..ทำงาน..ทำงาน..และก็ทำงาน     ทั้งวัน..และทั้งคืน :074:
โอย..ตอนนี้จะหลับทั้งนั่งแล้ว ไปนอนดีฝ่า....ครอก..ฟี้ :061:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• สัตตมะ
  • **
:048: อ่า เพิ่งกลับจากเวียนเทียนวัดท่าข้าม ตรงข้ามเซ็นทรัลพระรามสองนะคะ... ไม่เห็นเจอพี่ตี๋ derbyrock เลย...

น้องลิง... ทำงานวันนี้ด้วยเรอะ?

ทำงานทุกวันค่ะ เข้าพรรษาก็มิได้หยุด  :070: :070:  ก็สวดมนต์อยู่ที่บ้านจ้า... :114:

ไว้วันหยุดจะไปฟังเทศน์ที่วัดจ้า.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2552, 01:07:05 โดย น้องลิงน้อย »

• สัตตมะ
  • **
:067: เมื่อสองวันก่อนโปรแกรมเยอะแยะเชียว..  :016:
อยากไปวัดโน้น..อยากไปวัดนี้ :045:

แต่ผลสรุปของเมื่อวานคือ.. :057:

..ทำงาน..ทำงาน..และก็ทำงาน     ทั้งวัน..และทั้งคืน :074:
โอย..ตอนนี้จะหลับทั้งนั่งแล้ว ไปนอนดีฝ่า....ครอก..ฟี้ :061:

น่าสงสารน้องกวางน้อยจังเยย.......พักผ่อนมากๆ เน่อ  :053:

ไว้วันหยุดมีเวลาว่าง ค่อยไปทำบุญก็ได้  :090:

การทำบุญมีหลายวิธี พี่ลิงน้อยเอาใจช่วยเน่อสู้ๆ :015:

[
ท่านปุญฺญานุสฺสติ  สอนว่า ผู้มีจิตใจเป็นกุศล เป็นสิ่งที่ได้ และ ได้รับสิ่งที่ดีเช่นกัน  :054: