ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติ  (อ่าน 2636 ครั้ง)

เด็กพิจิตร

• บุคคลทั่วไป
ประวัติ
« เมื่อ: 31 ต.ค. 2549, 01:00:34 »
ขอถามประวัติฤาษีหน้าเสือหน่อยครับ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ตอบ: ประวัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ต.ค. 2549, 01:57:37 »
ฤาษีหน้าเสือ หรือพระนามที่จริงคือ ท่านท้าว หิมวัต (หิม-มะ-วัต) เป็นฤาษีในชั้นเทพ เป็นพระราชบิดาของ(องค์พระแม่ปารวตีมหามาตาอุมาเจ้า) เป็นหนึ่งในคณะปติบริวารสำคัญ ของ องค์พระสดาศิวะมหาเทพ เป็นผู้เชี่ยวชาญในการปราบและกำราบศัตรูเก่งกาจในเรื่องการรบ และการปกครองบริวาร ควบคุมดูแลบริวารได้อย่างดีเยี่ยมในภาคนี้มีรูปร่างเป็นมนุษย์ นุ่งห่มหนังเสือโคร่งสีเหลือง ศีรษะเป็นเสือโคร่ง สวมประคำ รุทรากษะ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ผู้น้อยขออาศัย

• ทุติยะ
  • **
  • เสืออยู่ที่ไหนก็คือเสือ
    • MSN Messenger - konickky@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ไม่มี
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 10:20:18 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบข้อคำถามต่างๆในบอร์ดจ้า อิอิ ;D
ผู้น้อยขอแค่อาศัยไม่เรื่องมาก� ทุกคนในนี้ถือว่าเปนผู้ที่มีความดีในตัว

ข้าพเจ้าจึงได้โปรดขอความรู้ของท่าน และแบ่งปันในความรู้ของกระผม

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 พ.ย. 2549, 12:23:39 »
เยี่ยมเรยคับ คุณเค็น  ผมชอบมากๆประวัติ ฤาษีหน้าเสืออ่ะ..มีประวัติอารายเกี่ยวกะสักยันต์ดีๆ   เอามาลงนะครับ ผมชอบ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มี.ค. 2552, 11:54:57 »
ดีมากๆค่ะ

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 12:27:35 »
ขอบคุณมากนะครับ

ที่นำสาระดีๆมาฝาก  :005:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 มี.ค. 2552, 09:22:10 »
เยี่ยมมากๆครับกับประวัติ :054: