ผู้เขียน หัวข้อ: ปิติ  (อ่าน 1186 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ปิติ
« เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 10:11:40 »
เท่าที่ค้นหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ท อาการปิติหลักๆจะมีด้วยกันอยู่5ข้อ
อาการของปีติมี5อย่าง
1 มีการขนลุกขนชัน ท่านเรียกว่าขนพองสยองเกล้า
2 มีน้ำตาไหลจากตาโดยไม่มีอะไรไปทำให้ตาระคายเคือง
3 ร่างกายโยกโคลง คล้ายเรือกระทบคลื่น
4 ร่างกายลอยขึ้นเหนือพื้นที่นั่ง บางรายลอยไปได้ไกลๆ และลอยสูงมาก
5 อาการกายซู่ซ่า คล้ายร่างกายโปร่ง และใหญ่โตสูงขึ้นอย่างผิดปกติ
อยากกราบเรียนถามพระอาจารย์ว่า ช่วงนี้จะเกิดอาการ3 และรู้สึกว่าโคลงหนักมากๆ อยากจะเรียนถามว่าในขณะนั้นตัวเราได้เอียงไปมาจริงๆด้วยหรือเปล่าครับ เพราะถ้าตัวเอียงไปเอียงมาจริงๆหัวโยกจริงๆ เกรงว่าเดี๋ยวคนที่บ้านหากพบเห็นจะตกใจครับ และถ้าตัวเอียงไปมาจริงๆจะได้ทำความเข้าใจกันก่อนครับ อย่างเมื่อคืนเกิดปิติเกือบครบทุกข้อเว้นข้อ2 แต่ได้พบเห็นภาพบ้างแต่ไม่เด่นชัดครับ แต่ในขณะนั่งสมาธิ ก็ไม่ได้หวั่นไหวไปกับปิติต่างๆคงนั่งต่อไปให้ปิติดับลงครับ แต่ที่สงสัยคือ เหตุใดจึงเกิดปิติมากมายครับ และแนวทางที่จะปฎิบัติต่อไปคือไม่สนใจต่อปิติที่เกิดขึ้นใช่ไหมครับ ให้นั่งไปเรื่อยๆเกิดอะไรขึ้นมาก็ดูไปเดี๋ยวก็ดับไปเองใช่ไหมครับ ขอบพระคุณพระอาจารย์ล่วงหน้าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา