ผู้เขียน หัวข้อ: Beautiful Sunday.......  (อ่าน 1810 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
Beautiful Sunday.......
« เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 05:13:01 »
เช้านี้ตื่นแต่เช้าครับ มีนัดกับพี่สาวและลูกชายจะไปวัดพุทธบูชา วันนี้ตั้งใจไปอบรมเรื่องการนั่งสมาธิครับ พอไปถึงก็ไปลงทะเบียนเรียนคอร์สสั้นๆ1วัน หลักสูตรชินนสาสมาธิ(สมาธิชนะใจตัวเอง) ของหลวงพ่อวิริยังค์ สิรินุธโธ การอบรมมีท่านวิทยากรมาบรรยาย แบ่งเป็นช่วงเช้าและบ่าย ช่วงเช้าวิทยากรก็บรรยายเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับการนั่งสมาธิ ส่วนช่วงบ่ายก็มีบรรยายอีกหน่อย แล้วก็ฝึกปฎิบัติ มีการฝึกเดินจงกรม และฝึกการนั่งสมาธิ หลักสูตรนี้ใช้เวลาเพียงวันเดียว เหมาะแก่ผู้ที่กำลังสนใจในการนั่งสมาธิ เพราะเป็นการบรรยายขั้นพื้นฐาน เพื่อที่ผู้เข้าอบรมจะตัดสินใจสมัครเข้าเรียน ครูสมาธิ เรียนวันเสาร์และอาทิตย์ใช้เวลา6เดือน ก่อนจบไปปฎิบัติธรรมดอยอินทนนท์ ทุกคอร์สไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายน่ะครับ ช่วงกลางวันมีอาหารกลางวันให้ด้วยครับ วันนี้ในห้องเรียนมีตั้งแต่เด็กๆ วัยรุ่น จนถึงผู้สูงอายุ วันนี้ผมดีใจที่ได้ไปซึบซับบรรยากาศของผู้ใฝ่ที่จะปฎิบัติธรรม และดีใจที่ลูกชายไปด้วยโดยที่ไม่ได้บังคับแต่ขอไปด้วยเอง เมื่อก่อนผมมีความคิดว่าถ้าวันหนึ่งลูกชายโตขึ้นมา คงได้นั่งกินเหล้าคุยกัน แต่ตอนนี้ความคิดนี้ในหัวผมไม่มีแล้ว ผมว่าการที่ได้ไปวัดกับลูกได้ไปปฎิบัติธรรมด้วยกัน น่าจะเป็นหนทางที่ถูกต้องและมีความสุขที่แท้จริงมากกว่าครับ จบหลักสูตรวันนี้ผมคงไม่สมัครเรียนหลักสูตร ครูสมาธิ ไม่ใช่ไม่ถูกใจหรือไม่ชอบน่ะครับ ทุกอย่างดีหมด แต่ผมตั้งใจปฎิบัติเองที่บ้านตามแนวทางที่ได้ฝึกมาน่าจะเป็นประโยช์นกับตัวผมเองมากกว่าครับ แต่สำหรับคนที่ฝึกที่บ้านแล้วไม่มีสามารถปฎิบัติได้ผมแนะนำว่าเข้าอบรมหลักสูตรแบบนี้ น่าเป็นทางเลือกที่ดีน่ะครับ เพราะฝึกเป็นหมู่คณะน่าจะง่ายกว่าทำคนเดียวครับ วันนี้ผมได้รับการอบรมเรื่องวิทิสาสมาธิ ซึ่งจะขอสรุปให้ฟังกระทู้ต่อไปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: Beautiful Sunday.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 05:44:28 »
 :059:อนุโมทนาในบุญกุศลด้วยจ๊ะ....
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 06:04:12 »
อนุโมทนาสาธุด้วยครับ ตัวผมเองก็เคยไปกินนอนอยู่ปฏิบัติธรรม
อยู่ที่วัดธรรมมงคลมาเหมือนกันครับ ตอนนั้นจำได้เลยไปตั้งแต่อยู่มัธยมต้น
ได้สิ่งดีๆกลับมามากมายครับ  :002:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 06:15:33 »
สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยคนครับ  :054:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 06:58:12 »
อนุโมทนาสาธุด้วยครับ ตัวผมเองก็เคยไปกินนอนอยู่ปฏิบัติธรรม
อยู่ที่วัดธรรมมงคลมาเหมือนกันครับ ตอนนั้นจำได้เลยไปตั้งแต่อยู่มัธยมต้น
ได้สิ่งดีๆกลับมามากมายครับ  :002:
ผมเคยไปเหมือนกันพี่วัดธรรมมงคลโหดมากตอนกินข้าว
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 10:40:28 »
อนุโมทนาด้วยครับพี่ตี๋

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 02:20:05 »
ขอบคุณ คุณderbyrock ครับที่แบ่งปันโคงการดีให้ได้ทราบกัน

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน