ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าเสือแกะเนื้อแร่เขาอึมครึม  (อ่าน 3869 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
แกะจากแร่เขาอึมครึม(โครตเหล็กไหล) พระอาจารย์พงษ์ สำนักสงฆ์หนองหวาย ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น แกะมือ ขอกราบนมัสการพระอาจารย์ที่ได้มอบของดีได้ไว้ใช้ติดตัว :054:

บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: หน้าเสือแกะเนื้อแร่เขาอึมครึม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 01:34:17 »
สุดยอดเลยนะครับผม เป็นบุญตาเลยนะครับ  ถ้าได้ขึ้นคอ ไรกังวลเลยนะครับ  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: หน้าเสือแกะเนื้อแร่เขาอึมครึม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 08:25:27 »
โห..สุดยอดครับแร่เขาอึมครึมนี่ก็สุดยอดครับ

แร่เขาอึมครึม จะอยู่ที่ภูเขาอึมครึม ตำบลหนองรี อ.บ่อพลอย จ.กาญจนบุรีครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 09:22:20 »
 :016: :016: สุดยอดครับขอบพระคุณที่นำให้ชมเป็นองครูครับ :114:

ออฟไลน์ หมาน เเอ็งเจิ้ล

• ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดคือใจของเราเอง
  • จตุตถะ
  • อนิจจัง ทุกข์ขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 11:50:04 »
หน้ากากเสือสวยครับ
ฝีมือการเเกะเฉียบมากๆครับ
ขอเเสดงความนับถือครับเเกะได้เยี่ยมจริงๆ :016: :015:
ผู้มีกุศลในใจ คือ มีบุญในใจ หนักแน่น ใครด่าว่าติเตียน ก็ไม่เสียใจ ไม่โกรธ ไม่เกลียด เพราะว่าใจมีบุญเป็นเครื่องอยู่ ตรงกันข้ามกับใจที่มีกิเลสเป็นเครื่องอยู่ กิเลสอยู่ในใจใคร ก็มีแต่ ปั่นจิตใจให้เดือดร้อนวุ่นวาย
หลวงปู่เหรียญ วรลาโภ วัดอรัญญบรรพต

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 04:20:13 »
ขออภัยก่อนนะครับที่มาโพสในกระทู้นี้ครับ ต่อเลยนะครับ แร่เขาอึมครึม เป็นอย่างไรครับไม่รู้จกครับ ขอคุณรู้ช่วยตอบด้วยนะครับ  :054:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 04:46:53 »
เป็นแร่ที่เกิดเองตามธรรมชาติพบเห็นได้ที่เขาอึมครึม จ.กาญจนบุรีที่เดียวครับ มีลักษณะเป็นสีดำ บ้างก็มีสีคล้ายเหล็กที่โดนสนิม บางก้อนเป็นมันวาวเป็นประกายสีรุ้ง มีความเชื่อว่าเป็นแร่ศักสิทธ์ มีพลังในตัวเองซึ่งมีความเชื่อว่าเป็นแร่ชนิดเดียวกับเหล็กไหลมีพุทธคุณในเรื่องแคล้วคลาด และสามารถดูดพิษจากสัตว์อาทิเช่น แมงป่อง ตะขาบ จึงมีคนนิยมนำมาแกะเป็นเครื่องรางหรือพระพุทธรูปเพื่อเพิ่มความศักสิทธ์ แร่เขาอึมครึมนับว่าเป็น 1 ในแร่ศักสิทธิ์ที่นักสะสมแร่แสวงหา ในการสร้างพระเครื่องบางรุ่นมักมีการนำแร่เหล่านี้มาเป็นส่วนผสม
     1) แร่เกาะล้าน ( จังหวัดชลบุรี )            
     2) แร่พระธาตุสิวลี (จังหวัดนนทบุรี )
     3) แร่เหล็กน้ำพี้ ( จังหวัดอุตรดิตถ์)
     4) แร่พู่ไผ่ ( จังหวัดเพชรบูรณ์ )
     5) แร่เชียงยืน(จังหวัดมหาสารคาม)
     6) แร่เขาอึมครึม(จังหวัดกาญจนบุรี )
     7) แร่เขาสามร้อยยอด (จังหวัดประจวบคีรีขันธ์)        
     8) แร่เขี้ยวหนุมาน ( จังหวัดขอนแก่น,จังหวัดกระบี่ )
     9) แร่ดินกากยายักษ์ (จังหวัดยะลา
     10)แร่บางไผ่ (จังหวัดนนทบุรี
หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ หากผู้ใดมีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับเพื่อเป็นวิทยาทาน :054:

ออฟไลน์ rescue2601

• ตติยะ
    • อีเมล
[color=#0ช่วยทีครับ013ff][/color]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 06:27:51 »
สวยดงามมากๆครับ มีดีสองอย่างในรูปแบบเดียวเลย
มีทั้งพลังจากของทนสิทธ์และพลังจากพระพุทธคุณและครูบาอาจารย์หนุนนำครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ nilan

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 08:03:26 »
ผมก้อหนึ่งคลที่เป็นลูกศิษย์ อาจารย์พงษ์
สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ก.ค. 2552, 08:07:30 »
สวยมากครับ
ท่าทางหายากจริงๆ :053: