ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการตอบโต้... แบบสัมมาสัมพุทธเจ้า..  (อ่าน 2500 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
แทบไม่น่าเชื่อเลยนะคะว่า... การถูกใส่ร้ายป้ายสีนั้น หาใช่มีเพียงเราท่านปถุชน..
ลองมาดูวิถีปฏิบัติของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า จากพระไตรปิฏกด้วยกันดีกว่าค่ะ  

(จุ๊ จุ๊... ห้ามล้อว่าเป็นแม่ชีหละ แหม.. ก็ดูรายการช่องธรรมะเป็นเหมือนกันหนิ.. :009:)

วิธีการตอบโต้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในเมื่อพระองค์และหมู่สงฆ์ถูกใส่ร้ายป้ายสี

สมัยครั้งพุทธกาล พระพุทธองค์กับคณะสงฆ์ก็ถูกใส่ร้ายป้ายสีมาแล้วจ้ะ
เป็นเคสของ ?นางสุนทรีปริพาชิกา? หลังจากเธอรับแผนการงานทำลายพระศาสนา
จากอัญเดียรถีย์ปริพาชก(นักบวชต่างศาสนา) มาทำแล้ว เธอถูกซ้อนแผนโดยถูกฆ่าปิดปาก

แล้วป้ายสีสร้างข่าวใส่ความมาที่พระศาสดากับคณะสงฆ์ โดยโพทะนาว่า

?ท่านทั้งหลาย เชิญดูการกระทำของพวกสมณะเชื้อสายศากยบุตรเถิด
พระสมณะเชื้อสายศากยบุตรเหล่านี้ไม่มียางอาย ทุศีล มีธรรมเลวทราม กล่าวเท็จ
ไม่ประพฤติพรหมจรรย์... ความเป็นสมณะของพระเหล่านี้เสื่อมสิ้นไปแล้ว...
ความเป็นสมณะของพระเหล่านี้จะมีแต่ที่ไหน... พระเหล่าเหล่านี้ปราศจากความเป็นสมณะ
ทำไมเป็นชายจึงข่มขืนผู้หญิงแล้วฆ่าเสียเล่า?

สมัยนั้น คนทั้งหลายในกรุงสาวัตถีเห็นภิกษุทั้งหลายแล้ว ด่า บริภาษ เกรี้ยวกราด
เบียดเบียนด้วยวาจาหยาบคายที่ไม่ใช่ของสัตบุรุษ
เมื่อเรื่องนี้ทราบถึงพระผู้มีพระภาคแล้ว พระองค์ทรงตรัสว่า

?ภิกษุทั้งหลาย เสียง(โจษ)นั้นจักมีไม่นาน จักมีเพียง ๗ วันเท่านั้น ครั้นพ้น ๗ วันจักหายไป
ภิกษุทั้งหลาย เธอทั้งหลายจงกล่าวตอบกับบุคคลทั้งหลายที่เห็นภิกษุแล้วด่า บริภาษ เกรี้ยวกราด
เบียดเบียนด้วยวาจาหยาบคายที่ไม่ใช่ของสัตบุรุษ ด้วยคาถานี้ว่า

อภูตวาที นิรย อุเปติ

โย วาปิ กตฺวา น กโรมีติ จาห

อุโภปิ เต เปจฺจ สมา ภวนฺติ

นิหีนกมฺมา มนุชา ปรตฺถาติ ฯ

?คนที่ชอบกล่าวคำไม่จริง หรือคนที่ทำความชั่วแล้วกล่าวว่า ?ฉันไม่ได้ทำ? ต่างก็ตกนรก
คน ๒ จำพวกนั้น ต่างก็มีกรรมชั่ว ตายไปแล้ว มีคติเท่าเทียมกันในโลกหน้า?

ลำดับนั้น ภิกษุทั้งหลายเรียนคาถานี้ในสำนักพระผู้มีพระภาคแล้ว
กล่าวตอบคนทั้งหลายที่เห็นภิกษุแล้ว ด่า บริภาษ เกรี้ยวกราด
เบียดเบียนด้วยวาจาหยาบคายที่ไม่ใช่ของสัตบุรุษ ด้วยคาถานี้ว่า

?คนที่ชอบกล่าวคำไม่จริง หรือคนที่ทำความชั่วแล้วกล่าวว่า ?ฉันไม่ได้ทำ? ต่างก็ตกนรก
คน ๒ จำพวกนั้น ต่างก็มีกรรมชั่ว ตายไปแล้ว มีคติเท่าเทียมกันในโลกหน้า?

คนทั้งหลาย (เมื่อได้ฟังการตอบโต้อย่างผู้มีปัญญาแล้ว) ได้มีความคิดอย่างนี้ว่า

?พระสมณะเชื้อสายศากยบุตรเหล่านี้ คงไม่ได้ทำความผิด

พระสมณะเชื้อสายศากยบุตรเหล่านี้ คงไม่ได้ทำบาป

พระสมณะเชื้อสายศากยบุตร จึงกล่าวสบถเช่นนั้น?

เสียง(โจษ)นั้นได้มีอยู่ไม่นาน เสียง(โจษ)ได้มีอยู่เพียง ๗ วันเท่านั้น ครั้นพ้น ๗ วันก็หายไป

เมื่อพระพระผู้มีพระภาคทรงทราบแล้ว จึงทรงเปล่งอุทานนี้ในเวลานั้นว่า

ตุทนฺติ วาจาย ชนา อสฺตา

ปเรหิ สงฺคามคตว กุฺชร

สุตฺวาน วากฺย ผรุส อุทีริต

อธิวาสเย ภิกฺขุ อทุฏฺจิตฺโตติ ฯ

คนทั้งหลายผู้ไม่สำรวม ชอบกล่าวทิ่มแทงผู้อื่นด้วยวาจา
เหมือนทหารข้าศึกทิ่มแทงช้างที่ออกศึก ด้วยลูกศรฉะนั้น
ภิกษุผู้มีจิตไม่คิดประทุษร้าย ฟังคำหยาบคาย
ที่คนพาลกล่าวแล้ว พึงอดกลั้นไว้ได้

อ้างอิงจาก-พระไตรปิฎก(มจร.แปล) เล่มที่ 25 ข้อที่ 38 หน้าที่ 246-250.
รายการจากจานดาวธรรม DMC ศูนย์ดาวธรรมทั่วโลก

cho talk:  :009:

ฟังมาถึงบรรทัดนี้... ไม่น่าเชื่อว่า พระสงฆ์องค์เจ้าที่ศรัทธาของปวงชนชาวไทย
ยังไม่วายที่จะถุกใส่ร้ายป้ายสีเรื่องไม่เป็นเรื่องจากผู้ไม่หวังดีได้
ตรงนี้...เราก็ได้ทราบถึงวิธีการตอบโต้แบบผู้มีปัญญาของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว...
ให้แง่คิดที่ว่า.. นิ่งเฉยเสียทีเดียว.. ก็ไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้องนัก... แต่ต้องตอบโต้แบบผู้มีปัญญา.. นั่นคือตอบโต้ด้วยการสอนธรรมะ และแสดงให้เห็นผลพวงแห่งการกระทำดังกล่าว ดังนั้น ผู้ใช้ปัญญาไตร่ตรองเท่านั้นจะคิดได้...

ซักซ้อมความเข้าใจวิถีปฏิบัติ แนวทางของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อจุดเริ่มต้นเปลี่ยนวิถีปฏิบัติใหม่ให้กับชีวิต..:009:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2552, 09:24:58 โดย cho »

cho presley       

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: วิธีการตอบโต้... แบบสัมมาสัมพุทธเจ้า..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 09:47:39 »
 :059:คิดได้แล้ว...และต้องทำให้ได้ด้วย...จงแปรเปลี่ยนความคิดนั้นมาสู่การกระทำ....
ขออนุโมทนาด้วย...สาธุ..สาธุ..สาธุ :016:
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ตอบ: วิธีการตอบโต้... แบบสัมมาสัมพุทธเจ้า..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 09:50:33 »
ในเมื่อมีผู้ว่าใส่ร้ายเรา  เราก็ไม่ควรนิ่งเฉยเสียทีเดียว แต่เราก็ต้องตอบโต้อย่างมีสติปัญญา
ใช่ว่าจะเอะอะโวยวายไม่ใด้ประโยชอะใรขึ้นมา กลับต้องเป็นฝ่ายพ้ายแพ้อิกเสียด้วย ครับ
บทความของพี่โชวนี่ทำให้คนเรากล้าสู้ในสิ่งที่เราไม่ใด้กระทำครับ ดีมากเลยครับพี่โชว :053: :053:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 10:29:12 »
:059:คิดได้แล้ว...และต้องทำให้ได้ด้วย...จงแปรเปลี่ยนความคิดนั้นมาสู่การกระทำ....
ขออนุโมทนาด้วย...สาธุ..สาธุ..สาธุ :016:
กราบนมัสการครับ น้อมรับคำสั่งสอนของ หลวงพี่ครับ

พี่โชวครับ ข้อความนี้ จะขอนำไปใช้นะครับ ผมว่า อะไรอะไรเผื่อจะดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2552, 10:33:14 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ก.ค. 2552, 11:34:08 »
เป็นแนวทางที่ถูกต้อง(ธรรมมะ มีทุกคำตอบที่ถูกต้องและมีแนวทางปฎิบัติที่ดีให้ปฎิบัติ) อ่านแล้วต้องปฎิบัติให้ได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 11:02:28 »
กราบนมัสการครับ น้อมรับคำสั่งสอนของ หลวงพี่ครับ

พี่โชวครับ ข้อความนี้ จะขอนำไปใช้นะครับ ผมว่า อะไรอะไรเผื่อจะดีขึ้น

มีสติ ตื่นตัวรู้เสมอว่ากำลังทำอะไร.. ทำไมจะไม่ดีหละ ไม่ต้องเผื่อเลย... มันต้องดีแน่ๆ หละนะ...

ใครจะเริ่มบันดาลโทสะ.. ให้เราให้ใครก่อนหลังไม่สำคัญ แต่การที่เรา หยุด ก่อนนี่หละคือชัยชนะที่แท้จริง....

พี่ขอมอบกำลังใจให้น้องชายคนนี้เสมอ!  ... (ให้ตัวพี่เองด้วย) ตั้งใจดี จิตใจดี ... อันนี้ยังไงก็ผ่านนะ..สำหรับพี่! สนที่จุดประสงค์และความตั้งใจเป็นหลัก!

ค่อยๆ เรียนรู้กันไป ปรับเปลี่ยนวิธีทำ... (มีเรื่องจริงในทัศนคติของ ดร. ท่านหนึ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้นะ พี่เคยเคยเล่าให้ลูกน้องฟัง.. ไว้จะเล่าให้ฟังนะ)

ไปบวชที่วัดบางพระนะ สัญญาแล้วนะ! อิอิ (วันนั้นบอกแล้ว ถือว่าพูดแล้วนะ)
!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2552, 11:12:14 โดย cho. »

• นวมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 11:27:00 »

มีสติ ตื่นตัวรู้เสมอว่ากำลังทำอะไร.. ทำไมจะไม่ดีหละ ไม่ต้องเผื่อเลย... มันต้องดีแน่ๆ หละนะ...

ใครจะเริ่มบันดาลโทสะ.. ให้เราให้ใครก่อนหลังไม่สำคัญ แต่การที่เรา หยุด ก่อนนี่หละคือชัยชนะที่แท้จริง....

พี่ขอมอบกำลังใจให้น้องชายคนนี้เสมอ!  ... (ให้ตัวพี่เองด้วย) ตั้งใจดี จิตใจดี ... อันนี้ยังไงก็ผ่านนะ..สำหรับพี่! สนที่จุดประสงค์และความตั้งใจเป็นหลัก!

ค่อยๆ เรียนรู้กันไป ปรับเปลี่ยนวิธีทำ... (มีเรื่องจริงในทัศนคติของ ดร. ท่านหนึ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้นะ พี่เคยเคยเล่าให้ลูกน้องฟัง.. ไว้จะเล่าให้ฟังนะ)

ไปบวชที่วัดบางพระนะ สัญญาแล้วนะ! อิอิ (วันนั้นบอกแล้ว ถือว่าพูดแล้วนะ)
!

555 นำมาเตือนสติตัวเองอีกสักครั้ง.. เราคงต้องหยุด.. และยอม.. (เพื่อชัยชนะที่แท้จริงนะฮ่ะ..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ย. 2552, 11:37:14 โดย cho presley »

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ก.ย. 2552, 07:02:46 »
สาธุๆ ๆ  :002:  :002: