ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เกี่ยวกับข้อห้าม  (อ่าน 2883 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุมานตัว9

• ครั้งหนึ่งในชีวิตลูกผู้ชาย
  • จตุตถะ
  • ศิษย์มีครู
    • อีเมล
อยากรู้เกี่ยวกับข้อห้าม
« เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:50:28 »
ผมมีความสงสัยเรื่องข้อห้ามรบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อย
1ทำไมถึงห้ามกินมะเฟือง น้ำเต้า
2ห้ามกินเหล้าขี้ซาก(เหล้าเหลือหรือกินแก้วต่อกัน)
3ห้ามกินของเลื้อย เนื้อหมา งู ผักปั๋ง
4ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
ไม่ใช่ว่าผมไม่เชื่อข้อห้ามนะครับผมทำตามทุกข้อแต่เวลามีคนมาถามว่าทำไมต้องห้ามผมบอกไม่ได้
และพี่ผมบอกว่าจะเชื่ออะไรต้องมีเหตุผลว่าทำไมต้องเชื่อ
ถ้าไม่สู้จะรู้ได้ไงว่าแพ้

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: อยากรู้เกี่ยวกับข้อห้าม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 12:31:42 »
ด้วยความเคารพครับ เท่าที่ผมเคยทราบมา(ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วย)
มะเฟืองและน้ำเต้า ครูบาอาจารย์ท่านว่า เป็นเหมือนเครือ่งเพศและเต้านมของพระอุมาเทวี
บางท่านก็ว่า กินแล้วจะเข้าไปล่างว่านที่ผสมในหมึกสักออก บ้างก็ว่ากินแล้วจะไม่เหนียวเพราะมะเฟือง
หักง่าย(คล้ายกับฟัก ที่หักและเปราะง่าย) ส่วนที่ว่าห้ามกินเหล้าต่อจากผู้อื่นเพราะสมัยก่อน การฆ่ากันด้วยยาสั่งมีมาก
ดังนั้นครูบาอาจารย์ท่านเลยห้ามกินเหล้าร่วมกับผู้อื่นครับ เป็ฯการป้องกันอันตรายให้แก่ศิษย์ไปในตัว
ส่วนที่ว่าห้ามกินงู อันนี้แล้วแต่สายวิชาครับ ถ้าเป็นสายหลวงพ่อกวย สักหนุมานสายนี้ห้ามกินและทำร้ายงูเด็ดขาด
ผมก็ไม่ทราบว่าทำไม ส่วนที่ว่าห้ามลอดสะพานหัวเดียว เพราะสมัยก่อนผุ้หญิงไปนั่งซักผ้าตรงนี้ครับ
ใครๆก็มาซักผ้า เอาของสกปรกมาชำระที่นี่ ไปลอดเมื่อไหร่ก็ไม่เป็นมงคลแก่ตัวเอง
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ดํา_เขต8

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 06:54:42 »
สาย ของผม (เขาอ้อ)

ห้ามกิน มะระกอ ด้วย ครับ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 01:55:30 »
อยู่ที่อาจารย์ครับ ครับ

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:28:26 »
บางอย่างผมก็ทำได้ บางอย่างก็ยังสับสนอยู่ว่าทำยังงี้จะผิดหรือป่าว ต้องค่อยๆศึกษาถึงข้อห้ามและข้อปฏิบัติหรือถามกับหลวงพี่หลายๆท่านน่าจะมีคำตอบที่ชัดเจน
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:48:32 »
ขอบคุณครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 10:14:12 »
มีอาไรกับแฟนแล้วแฟนเค้ายู่ข้างบนจะผิดมั้ยคับ
ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ ดํา_เขต8

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552, 11:22:32 »
นั่ง คล่อม หรอ ครับ

ไม่ได้ เด็ด ขาด ครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552, 01:24:16 »
อีกข้อห้าม คือ เมานอน ร้อนอาบน้ำ ห้ามอย่างเดียว ห้ามซ่าส์ ไม่เจ็บตัว
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม