ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมายของคำว่า........เกรียน  (อ่าน 4339 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ความหมายของคำว่า........เกรียน
« เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 09:48:47 »
เกรียนคือ ?
ภาษาไทยวันละคำวันนี้ขอเสนอคำว่า เกรียน หากเปิดหาคำนี้ใน พจนานุกรรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. 2542 หน้า 141 จะพบว่าถูกนิยามความหมายไว้ 3 ความหมายด้วยกันดังนี้
เกรียน ๑ [เกรียน] ว. สั้นเกือบติดหนังหัว ผิวหนังหรือ พื้นที่ เช่น ผมเกรียน หมาขนเกรียน หญ้าเกรียน
เกรียน ๒ [เกรียน] ดู เลี่ยน ๑.
เกรียน ๓ [เกรียน] น. แป้งซึ่งนวดด้วยน้ำร้อนแล้วไม่น่ายเป็นเม็ดปนอยู่ เม็ดนั้นเรียกว่า เกรียน; เรียกปลายข้าวขนาดเล็กว่า ข้าวปลายเรียน

ต้นกำเนิดแห่ง เกรียน
เกรียน คำนี้มีต้นกำเนิดมาจากที่ใดไม่มีหลักฐานระบุชี้ชัดได ้ แต่ที่แน่ๆ บนศิลาจารึก หลักไหนๆ ก็คงไม่มีคำๆ นี้ปรากฏอยู่เป็นแน่ ผู้คว่ำวอร์ดในวงการณ์เกมบางคนบอกว่า พบเห็นคำนี้ครั้งแรกมาจากเกมออนไลน์ที่มีผู้นิยมเล่น สูงสุดเกมหนึ่ง ส่วนผู้คว่ำวอร์ดในวงการณ์บอร์ดบอกว่าเห็นครั้งแรกใน เว็บซื้อขายแลกเปลี่ยนที่มีผู้ใช้มากที่สุดแห่งหนึ่ง ผมจึงไม่สามารถอ้างอิงได้ว่ามันมีต้นกำเนิดจากที่ใดกันแน่ รู้แต่เพียงว่าวันนี้มันถูกนำมาใช้อย่างแพร่หลาย

การขยายตัวของ เกรียน
เกรียน ไม่ใช่คำด่าพร่ำเพรื่อเหมือนอย่างคำด่าอื่นๆ ที่เราคุ้นเคยมาตั้งแต่สมัยพ่อขุนรามคำแห่ง แต่เป็นคำที่ใช้ เฉพาะเจาะจงสำหรับกลุ่มคนประเภทหนึ่ง กลุ่มคนกลุ่มนี้เป็นกลุ่มคนพิเศษนักวิชาการบางท่านบอกว่า เป็นอาการของคนที่เสพหญ้ามากเกินไป จนคอโรฟิวในหญ้าไปอุดตันสมอง จนส่งผลให้การทำงานของสมองซีกขวา ซึ่งเป็นสมองด้านของเหตุผลและการเรียนรู้ หดตัวลง ในขณะที่สมองซีกซ้ายที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับการใช้อารม ณ์ขยายตัวใหญ่ขึ้น จึงส่งผลให้คนกลุ่มนี้ใช้แต่อารมณ์มากกว่าเหตุผลและก ารวิเคราะห์ไตร่ตรอง ดังจะพบพฤติกรรมดังกล่าวได้บ่อยๆ ในเกมออนไลน์ หรือตามเว็บบอร์ดทั่วไป สาเหตุที่ทำให้คำนี้เกิดการใช้อย่างแพร่หลายมากขึ้นไ ม่ใช่เพราะมันถูกนำมาใช้เป็นคำแฟชั่นหากแต่กลุ่มคนประเภทดังกล่าวขยายตัวมากขึ้นและล ุกลามอย่างรวดเร็วจนยากที่จะหยุดยั้งได้ต่างหาก

กลุ่มที่อยู่ในสภาวะ เกรียน
หลายคนอาจจะเข้าใจผิดจนเหมารวมไปเลยว่า เกรียน คือ กลุ่มเด็ก ตั้งแต่ ป.1 จนถึง มัธยมปลาย ที่ตัดผมสั้นเกรียน สาเหตุที่หลายคนตีความแบบนั้นอาจจะเป็นด้วยลักษณะทาง กายภาพที่โดดเด่นคือทรงผมที่เลี่ยนเกรียนติดหนังหัว ซึ่งความจริงแล้วตาม ?กฎของ เกรียน? หรือ ?เกรียน Law? นั้นลักษณะดังกล่าวเป็นเพียงรากศัพท์ของคำว่า เกรียน เท่านั้นเอง หากแต่ในความเป็นจริง ตามหลักของ ?เกรียน Law? คือ ?ความเกรียนไม่จำกัด ทรงผม อายุ เพศ หรือ ฐานะ ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมในความเกรียนเหมือนกันหมด? ดังนั้นจึงพอจะสรุปได้ว่า สภาวะเกรียน เป็นสภาวะของพฤติกรรม ทางความคิด หาใช่ลักษณะทางกายภาพอย่างที่หลายคนเข้าใจกัน

ทำไมต้อง เกรียน
หลังจากที่ได้ทำการศึกษาและค้นคว้าเป็นเวลาหลายวันผม ได้พบว่า คำเหยียดสติปัญญาคำนี้เกิดขึ้นด้วยสาเหตุที่ว่า กลุ่มคนที่อยู่ในสภาวะเกรียนส่วนใหญ่จะเป็นเด็ก และเป็นกลุ่มเด็กที่เล่นเกมออนไลน์ อาจจะด้วยเพราะเกมออนไลน์ในบ้านเรา เปิดกว้างมากจนเกินไป จนเกิดการกระจุกตัวทางการแสดงออกในสถานที่เดียวกัน จนเมื่อเด็กๆ เกิดการคลุกคลีกับพฤติกรรมไม่เหมาะสมบ่อยๆ จึงดูดซึมพฤติกรรมเลวร้ายเหล่านั้นมาใช้โดยไม่มีคนคอ ยให้คำแนะนำ โดยพฤติกรรที่เราจะพบเห็นได้จากเด็กที่อยู่ในสภาวะเกรียนก็คือ การกระทำที่ไร้ความคิด พฤติกรรมไร้เหตุผล พฤติกรรมก้าวร้าวทางคำพูดและความคิด เมื่อเข้าสู่สภาวะเกรียนสมองซีกซ้ายจะขยายตัวอย่างรว ดเร็ว จนบางครั้งคนที่อยู่ข้างๆ ต้องเข้าระงับสติด้วยการ เบิร์ดกระบาล ซีกซ้ายซะหนึ่งที ก่อนที่อาการจะลุกลามถึงขั้น ?โคบ้า? ถ้าเป็นพวกวิกฤติหนักๆ ก็อาจจะกลายเป็น ?กระบือบ้า? ได้เหมือนกัน

อาการที่เรียกว่า เกรียน
-กลุ่ม เกรียน มักจะมีความเชื่อมั่นตัวเองสูงในจินตนาการ แต่ปฏิบัติตัวตรงกันข้าม อยากเทพแต่ทำตัว*** เกรียนประเภทนี้มีคนให้นิยามจำแนกออกมาเป็น กลุ่ม เทพเกรียน หรือ King of เกรียน หรือ เกรียน เหนือ เกรียน
- กลุ่ม เกรียน มักจะมีความอดทนต่อสิ่งเร้าภายนอกน้อยกว่าบุคคลปกติ และควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้ มักแสดงออกทางคำพูด มากกว่าทางความคิด หรือทีเรียกว่า ?พูดโดยไม่คิด? ในบางรายจะชอบด่าทอผู้อื่นแบบไร้เหตุผล โดยเชื่อมั่นว่าตัวเองถูกเสมอ จนบางครั้งก้าวล่วงไปถึงบุพการีของผู้อื่น
- ชาวเกรียนจะมีความสุขไปกับการ ด่าคนแบบไร้ เหตุผล และอดีนาลีนของชาวเกรียนจะสูบฉีดรุนแรงขึ้นเมื่อถูกด ่าตอบ ชาวเกรียนมีพฤติกรรมที่ชอบเรียกร้องความสนใจ ดังจะพบได้ตามเว็บบอร์ด ในกระทู้ดักควายต่างๆ พอเห็นคนเข้ามาด่าก็นั่งยิ้มชื่นใจ จนกลายเป็นค่านิยมเสพติดของพวกเค้าไปแล้ว
- อาการหนึ่งที่เห็นได้ชัดจาก กลุ่มเกรียนคือจะเป็นกลุ่มคนที่มี IQ และ EQ ต่ำ เนื่องจากไม่ค่อยชอบใช้ความคิด ชอบใช้แต่อารมณ์ สมองไม่สามารถดูดซึมเหตุผลเข้าไปได้ แต่ถ้าเป็นเรื่องปลุกเร้าอารมณ์ก้าวร้าวจะตื่นตัวในทันที

ข้อมูลจาก http://bbs.asiasoft.co.th/showthread.php?t=26017

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 10:00:18 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
ตอบ: ความหมายของคำว่า........เกรียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 09:57:27 »
ขอบคุณมากครับกับความรู้นี้ เกิดมาเพิ่งเข้าใจความหมายนี่แหละ เห็นสมา ชิกหลายท่านชอบพูดกันนักกันหนา ที่แท้ก็กินหญ้ามากไปนี่เอง วันหลังก็ลองทานเนื้อสัตว์ให้มากหน่อย โปรตีนจะได้เลี้ยงสมองเยอะขึ้นมาอีกนิด

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ความหมายของคำว่า........เกรียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:23:09 »
ขอบคุณพี่ตี๋ครับ รายละเอียดชัดเจน ตัวอย่างประกอบมีให้ ณ จุด จุดนี้ พอดีเลย หุหุ

ขอบคุณมากครับกับความรู้นี้ เกิดมาเพิ่งเข้าใจความหมายนี่แหละ เห็นสมา ชิกหลายท่านชอบพูดกันนักกันหนา ที่แท้ก็กินหญ้ามากไปนี่เอง วันหลังก็ลองทานเนื้อสัตว์ให้มากหน่อย โปรตีนจะได้เลี้ยงสมองเยอะขึ้นมาอีกนิด

เฮ้ออ ... พี่ท่านช่างสรรหาคำมาเหน็บแนม .. กระทู้พี่ท่านแต่ละดอก HOT สุึดพลัง  

เดาว่า กระทู้นี้ คงเรียกร้องความสนใจได้ สาแก่ใจพี่เช่นเคย ..  เล่นกระทู้แนวนี้ถี่ๆ  ก็มั่ง ล่ะคับ ..

กระทู้ที่ไม่มีเหตุผลแบบนี้ คงไม่ต้องรีพลาย แนวอะไรแล้วละพี่  ได้แต่ปลง..

เกรียนตัวพ่.. เลยนะเนี๊ย  :067: :067:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 10:39:43 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:34:18 »
ขอบคุณครับสำหรับคำนิยามถึงความ "เกรียน"
ก็อย่างว่าละครับ "มนุษย์มักหาเหตุผลเข้าข้างตัวเองอยู่เสมอ" :007:
ปล เรื่องราวต่างๆเวปบอร์ดวัดบางพระของเรา บางท่านอาจจะเห็นว่ามีแต่สิ่งงมงาย
ไม่ได้จรรโลงประเทศชาติและบวรพุทธศาสนา แต่ก็เอาเถิดครับ
อย่างน้อยๆเวปบอดร์ดวัดบางพระของเราก็มีแต่ความจริงใจ และความเป็นพี่น้องให้แก่กันและกันอยู่เสมอ
ถึงแม้มันจะไม่มีบทความหรือกระทู้ทางโลกีย์ ให้ใครบางคนได้จินตนาการกันอย่างถึงใจโดยไม่คำนึงถึงศีลธรรมก็ตาม  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 10:39:03 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:46:41 »
ครับ ในกระทุ้ของพระอาจารย์ท่านระวี สัจจะ ท่านได้เมตตาสรุปเหตุของประเด็นที่เกิด

และผลของการกระทำ และแนวคิดที่ความปฏิบัติไว้หมดแล้ว ถ้าได้อ่าน คงจะเข้าใจ..

...หากทำใจยอมรับ และเปลี่ยนแปลงมุมมองทัศนะคติได้ การใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันของชาวเว็บบอร์ดวัดบางพระคงจะสงบสุข...

...คนเราเกิดมาต่างแหล่งที่มา ต่างจิต ต่างใจ ต่างความคิด...

...การอยุ่ร่วมกันในสังคม หลักใหญ่คือกฏระเบียบ และวัฒนธรรมองค์กร...

...ความคิดเห็นไม่จำเป็นต้องเหมือนกัน แต่เปิดใจรับฟัง หาข้อมูลและความจริง

เก็บมาประมวลผล และสรุปเป็นแนวคิดด้วยความรุ้สึกของตนเอง
...

....เสพในที่สิ่งที่ดีเพื่อเป็นกำไรให้กับชีวิตตนเอง  มองข้ามในสิ่งที่ไม่ควรเก็บมาคิด....

... คิดดี พูดดี ทำดี ชีวีมีสุขครับ...

.....มารไม่มี บารมีไม่เกิดครับ พี่ตี๋..... :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 10:49:30 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:45:35 »
   เนื้อสัตว์อย่าทานเยอะนะครับ เป็นห่วง... :005: เดี๋ยวกลัวติดเชื้อ โคบ้า  หรือกลายพันธุ์เป็น กระบือบ้าได้... :004:

อานิสงส์ทั้ง 10 ประการของการไม่ทานเนื้อสัตว์ อันได้แก่

1. เป็นที่รักใคร่ของบรรดาเทพ พรหม ตลอดจนมนุษย์และสัตว์ทั้งหลาย

2. จิตอันเป็นมหาเมตตาย่อมบังเกิดขึ้น

3. สามารถตัดขาดความอาฆาต ดับอารมณ์โหดร้าย เคียดแค้นในใจลงได้

4. ปราศจากโรคภัยร้ายแรงมาเบียดเบียนร่างกาย

5. มีอายุมั่นขวัญยืน

6. ได้รับการปกป้องคุ้มครองจากวัชรเทพทั้งแปด

7. ยามหลับนิมิตรเห็นแต่สิ่งที่ดีงามเป็นศิริมงคล

8. ย่อมระงับการจองเวร สลายความอาฆาตแค้นซึ่งกันและกัน

9. สามารถดำรงอยู่ในกระแสแห่งนิพพาน ไม่พลัดหลงตกลงสู่อบายภูมิ

10. ทันทีที่ละสังขารจากโลกนี้ จิตญาณจะมุ่งสู่คติภพ

ที่มา:
http://www.agalico.com/board/showthread.php?t=83

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:58:24 »
ขอบคุณสำหรับ ความหมายขอคำว่า เกรียน!
สงสัยเราต้องจัดตั้ง หน่วยปราบเกรียน สะแล้ว อิอิ ^^
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 12:27:17 »
ขอบคุณ ท่าน derbyrock ที่นำมาให้อ่านเป็นความรู้กัน   :054:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 01:30:03 »
ขอบคุนพี่ตี๋สำหรับข้อมูลดีดีนะครับผม  :114: :114:

แต่มีบางคนอ่านแล้วยังไม่เข้าใจนะครับผม  โปรดอ่านอีกครั้ง :015: :005: :005: :005:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 03:30:54 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล
ในบอร์ดมีอีกซักตำแหน่งมั้ยครับ
ผมอยากขอสมัครเป็นหน่อยตบเกรียนหรือปราบเกรียนอะไรก็ได้
ที่คอยจัดการกับคนกับกลุ่มคนเหล่านี้
เอาแบบลากตัวเป็นๆมันมาตบ(อบรมสั่งสอน)
กลุ่มคนเหล่านี้จะได้ไม่เก่งอยู่กับคีย์บอร์ด
จะได้เข็ดหลาบเกิดความสำนึกเลิกสร้างคามแตกแยกให้ผู้อื่นและสังคมได้บ้าง
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 03:55:54 »
ในบอร์ดมีอีกซักตำแหน่งมั้ยครับ
ผมอยากขอสมัครเป็นหน่อยตบเกรียนหรือปราบเกรียนอะไรก็ได้
ที่คอยจัดการกับคนกับกลุ่มคนเหล่านี้
เอาแบบลากตัวเป็นๆมันมาตบ(อบรมสั่งสอน)
กลุ่มคนเหล่านี้จะได้ไม่เก่งอยู่กับคีย์บอร์ด
จะได้เข็ดหลาบเกิดความสำนึกเลิกสร้างคามแตกแยกให้ผู้อื่นและสังคมได้บ้าง
     เอาไว้คุณสองคนพ่อลูกไปช่วยกันตบพวกเกรียนในวัดบางพระให้หมดก่อนเถอะครับรวมทั้งตัวคุณด้วย... ว่าเสียดสีคนอื่นเขานี่ ชอบจังสนุกปาก แต่หาสาระไม่มีเลย บอกให้คุณพ่อช่วยอบรมเยอะๆ หน่อยนะครับ แล้วลองนึกดูให้ดีใหม่นะครับว่าใครกันแน่ที่สร้างความแตกแยกให้ผู้อื่นและสังคม วันหลังถ้าอยากจะแจ้งเกิดกับเขาบ้าง ก็หัดคิดอะไรในทางที่สร้างสรรค์กว่านี้หน่อย สองวันผมโดนค่าไปเป็นสิบ ผมยังยอมรับฟังด้วยรอยยิ้ม ไม่ลุกมาด่าใครหรือชวนใครตีสักแอะ แล้วคุณเจ็บปวดอะไร ถึงต้องอยากแจ้งเกิดด้วยวิธีการคำพูดที่ห่วยแตกไม่เอาไหน อย่างนี้....

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 04:23:34 »

ข้อความนี้ผมไม่ได้หมายระบุเจาะจงถึงคนใดคนหนึ่ง
แล้วอยู่ๆคุณเข้ามาว่าผมอ่ะยังไม่พอลามปรามไปถึงพ่อผม
เหอะคิดสั้นจริงๆ คุณดูหมิ่นผมรึเปล่าครับอย่างนี้
คุณครับคุณเป็นใครผมไม่รู้แต่มากล่าวหาผมกับพ่อผมอย่างนี้ไม่ถูกต้องหรอกครับ
คุณอยู่ที่ไหนหรือมีเบอร์โทรติดต่อได้ไหมผมอยากคุยกับคุณผมว่าคุณจะเลอะเทอะไปกันใหญ่แล้ว
และก็อย่าอ้างถึงพ่อผม คุณจะเล่นเกมอะไรอย่างไรก็เรื่องของคุณ
แต่คุณอย่ามากล่าวพาดถึงพ่อของผมอย่างนี้ผมว่ามันไม่ถูกต้องหรอกครับ
พ่อของผมผมยกไว้เหนือหัวคุณอย่ามาพูดส่งๆนะครับผมขอเตือนด้วยความหวังดี
ถ้าคุณมีปัญหามากมากๆก็มาคุยกันได้ครับ
ของจริงอยากเจอต้องได้เจออย่างแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 04:25:31 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 05:07:11 »
555+อ่านแล้วโดน+ถูกใจ...ชอบครับชอบ... อ่านแล้วได้ความรู้ด้วย :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 06:08:04 »

ข้อความนี้ผมไม่ได้หมายระบุเจาะจงถึงคนใดคนหนึ่ง
แล้วอยู่ๆคุณเข้ามาว่าผมอ่ะยังไม่พอลามปรามไปถึงพ่อผม
เหอะคิดสั้นจริงๆ คุณดูหมิ่นผมรึเปล่าครับอย่างนี้
คุณครับคุณเป็นใครผมไม่รู้แต่มากล่าวหาผมกับพ่อผมอย่างนี้ไม่ถูกต้องหรอกครับ
คุณอยู่ที่ไหนหรือมีเบอร์โทรติดต่อได้ไหมผมอยากคุยกับคุณผมว่าคุณจะเลอะเทอะไปกันใหญ่แล้ว
และก็อย่าอ้างถึงพ่อผม คุณจะเล่นเกมอะไรอย่างไรก็เรื่องของคุณ
แต่คุณอย่ามากล่าวพาดถึงพ่อของผมอย่างนี้ผมว่ามันไม่ถูกต้องหรอกครับ
พ่อของผมผมยกไว้เหนือหัวคุณอย่ามาพูดส่งๆนะครับผมขอเตือนด้วยความหวังดี
ถ้าคุณมีปัญหามากมากๆก็มาคุยกันได้ครับ
ของจริงอยากเจอต้องได้เจออย่างแน่นอนครับ

แน่นอน ครับ 55555 :015: :007: นี่แหละครับ เด็กปะปา หมู่ 7 ตัวจริง 55+

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 07:19:01 »
ขอบคุณที่นำเสนอครับท่าน :002: :016:

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 07:38:20 »
    เป็นไงหล่ะที่นี้ทำเป็นเต้น ทีตัวเองคิดอะไรไม่ดีกับคนอื่นทั้งที่เขาก็ไม่ได้ไปสร้างความเดิอดร้อนอะไรให้ ทำไมไม่รู้จักหัดคิด รู้หรือยังหล่ะว่าไฟมันร้อน อย่าคิดว่าสักแต่เอาไฟยัดใส่คนอื่นได้สนุกเป็นพอ แล้วหัดตีความหมายภาษาไทยเสียใหม่นะว่าตรงไหนที่เป็นการพาดพิงพ่อของคุณ ผมรู้ว่าคุณกำลังคิดไม่ดีเพียงเพราะแค่เพื่อนเฮกูฮา ถึงได้เตือนว่าให้คุณกลับไปให้พ่อคุณอบรมเสียใหม่ จะได้มีความคิดโตเป็นผู้ใหญ่กว่านี้ ผมไม่ใช่พ่อคุณ จึงไม่มีสิทธิไปอบรมคุณ เข้าใจตามนี้ด้วย...

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 08:02:45 »
    เป็นไงหล่ะที่นี้ทำเป็นเต้น ทีตัวเองคิดอะไรไม่ดีกับคนอื่นทั้งที่เขาก็ไม่ได้ไปสร้างความเดิอดร้อนอะไรให้ ทำไมไม่รู้จักหัดคิด รู้หรือยังหล่ะว่าไฟมันร้อน อย่าคิดว่าสักแต่เอาไฟยัดใส่คนอื่นได้สนุกเป็นพอ แล้วหัดตีความหมายภาษาไทยเสียใหม่นะว่าตรงไหนที่เป็นการพาดพิงพ่อของคุณ ผมรู้ว่าคุณกำลังคิดไม่ดีเพียงเพราะแค่เพื่อนเฮกูฮา ถึงได้เตือนว่าให้คุณกลับไปให้พ่อคุณอบรมเสียใหม่ จะได้มีความคิดโตเป็นผู้ใหญ่กว่านี้ ผมไม่ใช่พ่อคุณ จึงไม่มีสิทธิไปอบรมคุณ เข้าใจตามนี้ด้วย...

...ใช้คำแรงไปไหมครับ ผมเห็นหลายกระทู้แล้ว ลองทบทวนใหม่ครับ พี่ๆชาวบอร์ดพร้อมให้ข้อคึดที่ดีเสมอ...   07;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:24:09 »
เกรียน นั้นน่ารักครับ คิดเสียว่า สีสันในบอร์ด มากไปก็ไร้ขอบเขต ...  :089:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 11:35:53 »
  ผมว่าเราน่าจะยุติเรื่องพวกนี้เถอะครับ ไม่มีอะไรดีขึ้นมาหรอกครับ มีอะไรเก็บไว้ในใจบ้างเถอะ ต่างจิตต่างใจ จิตใจไม่ดีมันก็จะกระวนกระวายนะครับ เข้าวัดทำจิตใจให้สงบบ้างเถอะครับ เชื่อผมเถอะ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:38:22 »
ตัวปัญหามันเกิดจากคนคนเดียวแท้ๆ

คนที่เขามาก่อน ก็เป็นที่ยอมรับของทุกๆๆคน

คุณมาทีหลังแล้วยังสร้างปัญหาไม่หยุดหย่อน

กรุณาใช้ซีรีบั่ม คิดดูให้ดีก่อนเถอะครับ ว่าใครถูกใครผิด

ตรึกตรองให้ดีนะครับ  อายุก็เยอะและนะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2552, 02:39:14 โดย นอมอท้อผิด »

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:54:11 »
ไม่ใช่ครั้งแรก และไม่ใช่ครั้งสุดท้าย ในเว็บบอร์ดแห่งนี้

ปัญหาแบบนี้มันก้อมีอยู่ทั่วไปในสังคมที่มีคนหมู่มาก

อยู่ที่ว่าใครจะยอมรับใด้หรือไม่ใด้เท่านั้นเอง

ดีหรือไม่ดีให้ดูกันไปนานฯ ครับ
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 07:18:48 »
และแล้วเราก็ได้ทราบความหมายเกรียนกันแบบมีหลักการ...

เราควรรณรงค์ป้องกันโรคเกรียน.. และช่วยกันปราบเหล่าเกรียนให้สิ้นซาก.. คนที่เป็นโรคนี้มักไม่ค่อยรู้ตัวเอง..

ลองวิเคราะห์อาการเกรียนดูแล้ว... น่าจะมีวิธีแก้อาการเกรียน ได้ดังนี้

1. คิดก่อนพูด หรือเขียนทุกครั้ง
    .. บางคนพูดดีกว่าเขียน...อาจเป็นเพราะขาดทักษะการเขียนหรือไม่กล้าหากมีการประจันหน้า.. แต่ค้นพบน้อยมากที่จะเขียนดีกว่าพูดเพราะ ก่อนเขียนคนเราจะต้องคิดเสียก่อนว่าจะเขียนอะไร ความคิดก็มาจากสมองเรานั่นแหละ
       ดังนั้น ผลงานการเขียนที่มาจากสมองเรา.. คือบทสะท้อนตัวตนวิธีคิด.. และทัศนคติ..  

2. ก่อนด่าทอผู้อื่น ควรวิเคราะห์ด้วยหลักการ และเหตุผล ก่อนกระทำการด่าทอออกไปสู่สาธารณะชน
    .... ว่าง่ายๆ คือต้องมีกลยุทธ์การด่าทอ จะด่ากันเรื่องอะไร จะเกลียดกันเรื่องอะไร.. ตีกรอบให้ชัดเจน แต่จะให้ดีควรหลีกเลี่ยงการด่าทอกันมันไม่งาม โดยเฉพาะการด่าทอ เถียงกันแบบข้างๆ คูๆ

3. พยายามดูดซึมเหตุ และผลของการกระทำล่วงหน้า...
    ...ว่าง่ายๆ คิดหน้า คิดหลัง.. ไม่ใช้อารมณ์ครอบงำทุกความคิดจินตนาการณ์ (อาจจะยากสำหรับคนที่ชอบใช้จินตนาการ)

เพิ่มเติม..  ยังขิม่ายออก..ยังคิดไม่ออก ไปกินกาแฟก่อง.. ดีก่า..

..แก้เกรียน...แก้กัน เพื่อความสุขของเธอและฉัน..... :009:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2552, 07:32:53 โดย cho. show »

cho presley       

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:00:35 »
ขอบคุณพี่ตี๋ครับ รายละเอียดชัดเจน ตัวอย่างประกอบมีให้ ณ จุด จุดนี้ พอดีเลย หุหุ

เฮ้ออ ... พี่ท่านช่างสรรหาคำมาเหน็บแนม .. กระทู้พี่ท่านแต่ละดอก HOT สุึดพลัง 

เดาว่า กระทู้นี้ คงเรียกร้องความสนใจได้ สาแก่ใจพี่เช่นเคย ..  เล่นกระทู้แนวนี้ถี่ๆ  ก็มั่ง ล่ะคับ ..

กระทู้ที่ไม่มีเหตุผลแบบนี้ คงไม่ต้องรีพลาย แนวอะไรแล้วละพี่  ได้แต่ปลง..

เกรียนตัวพ่.. เลยนะเนี๊ย  :067: :067:

ท่านเมฆใจเย็น ๆ ผมมีวิธี

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 02:17:30 »

เดาว่า กระทู้นี้ คงเรียกร้องความสนใจได้ สาแก่ใจพี่เช่นเคย ..  เล่นกระทู้แนวนี้ถี่ๆ  ก็มั่ง ล่ะคับ ..

กระทู้ที่ไม่มีเหตุผลแบบนี้ คงไม่ต้องรีพลาย แนวอะไรแล้วละพี่  ได้แต่ปลง..

เกรียนตัวพ่.. เลยนะเนี๊ย  :067: :067:
เค้าไม่ใช่ลูกผู้ชายตัวจริงครับถึงได้เหน็บแนมเก่ง :095: พวกผมเรียกกันพวกไส้เดือนอ่ะครับ
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 04:02:42 »
     เอาไว้คุณสองคนพ่อลูกไปช่วยกันตบพวกเกรียนในวัดบางพระให้หมดก่อนเถอะครับรวมทั้งตัวคุณด้วย... ว่าเสียดสีคนอื่นเขานี่ ชอบจังสนุกปาก แต่หาสาระไม่มีเลย บอกให้คุณพ่อช่วยอบรมเยอะๆ หน่อยนะครับ แล้วลองนึกดูให้ดีใหม่นะครับว่าใครกันแน่ที่สร้างความแตกแยกให้ผู้อื่นและสังคม วันหลังถ้าอยากจะแจ้งเกิดกับเขาบ้าง ก็หัดคิดอะไรในทางที่สร้างสรรค์กว่านี้หน่อย สองวันผมโดนค่าไปเป็นสิบ ผมยังยอมรับฟังด้วยรอยยิ้ม ไม่ลุกมาด่าใครหรือชวนใครตีสักแอะ แล้วคุณเจ็บปวดอะไร ถึงต้องอยากแจ้งเกิดด้วยวิธีการคำพูดที่ห่วยแตกไม่เอาไหน อย่างนี้....

ผมแปลกใจมากที่คุณ suwatchai ประพฤติตัวแบบนี้ในชุมชนชาวบอร์ดวัดบางพระ

แค่กระทู้นี้มันบอกได้ว่าคุณร้อนตัวคิดว่าตัวเองเป็นเกรียน หรือไม่ก็

ตั้งใจที่จะว่า ลูกชายพ่อสังวรณ์ ซึ่งผมงงมาก กับคำที่ว่า แล้วคุณเจ็บปวดอะไร ถึงต้องอยากแจ้งเกิดด้วยวิธีการคำพูดที่ห่วยแตกไม่เอาไหน อย่างนี้....

ผมก็เห็นแค่ ลูกชายพ่อสังวรณ์  มาโพส์ตไม่ได้ก้าวก่ายอะไรคุณนะขอรับ เหตุใดร้อนท้องได้ขนาดนี้

คุณเองทั้งโง่ พาล และไร้สาระ เพราะทุกกระทูของคุณมันส่อออกมาเช่นนั้น

1. คุณบอกบอร์ดนี้ไม่เป็นประชาธิปไตย แล้วประชาธิปไตยมันหมายถึง

ต้องรับฟังความคิดของคุณคนเดียวหรือขอรับ

มันไม่ใช่เช่นนั้น มันหมายถึงการรับฟังความคิดของคนส่วนมาก ซึ่งผมก็ออกมาแล้ว

ว่าคนส่วนมากเค้าไม่ยอมรับคุณ แล้วคุณจะหาประชาธิปไตยอะไรอีกขอรับ

นี่คุณโง่จริงๆหรือว่าแกล้งโง่ขอรับ

2.คุณขอให้ปลดคุณนนท์ ผมชี้แจงไปแล้ว แต่จะพูดให้ฟังอีกทีนะขอรับ

ว่าคุณนนท์กับทีมงาน ทำงานกันแบบปรึกษากันแล้ว แต่คุณคงรู้จักในการใช้ความคิดน้อยเกินไป

จึงอ่านไม่เข้าใจ เมื่อจะปลดคุณนนท์เพราะเค้าไปลบกระทู้ของคุณ นั่นคือปลดทีมงาน

รวมถึงหลวงพี่เวปฯด้วย นั่นคือสรุปว่า บอร์ดนี้ปิด เมื่อจะให้บอร์ดนี้ปิดลง ผมว่าคุณออกไปเสียดีกว่าไหมขอรับ

3. คุณว่าแต่คนอื่นเขารุมด่าคุณ นั่นมันบอกอะไรบ้างขอรับ ถ้าคุณยังคิดไม่ออกอีก ผมจะบอกให้ขอรับ

3.1 คนส่วนใหญ่เขาบอกว่าคุณมันเลว เมื่อคนส่วนใหญ่บอกนั่นคือประชาธิปไตยไงขอรับ

3.2 คุณไม่รับฟังความเห็นของคนสว่นใหญ่ เพราะคุณไม่เลิกพฤติกรรมยังไงขอรับ

4. บุคคลทำกรรมเช่นใดย่อมได้รับผลเช่นนั้น นั่นคืออะไร นั่นคือคุณทำกรรมชั่ว ย่อมได้รับผลชั่ว

ก็คุณถูกรุมด่าอยู่นี่ไงขอรับ คุณยังคิดว่าตัวเองไม่ผิดอีก นั่นคือขาดสำนึก

และบุคคลที่ขาดจิตสำนึก ย่อมไม่พิจารณาคำพูดที่คนส่วนมากเค้าเตือน เมื่อไม่รับฟังและไม่พิจารณา

ย่อมไม่กลับตัว เมื่อไม่กลับตัว ย่อมประพฤติชั่วต่อไป

สาธุ

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• ผู้ดูแลระบบ
    • www.bp.or.th
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 26 ก.ค. 2552, 04:04:45 »
ขออนุญาตล็อกนะครับ ตามอ่านตามลิ้งค์

http://www.bp.or.th/11105#msg106467

หลวงพี่เว็บ...  :001: