ผู้เขียน หัวข้อ: หาดทราย...สายลม...ไอทะเล ที่ บางแสน (Working Day2)  (อ่าน 5495 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
หลังจากทำธุระเสร็จที่ม.บูรพา ก็ตัดสินใจขับรถสู่ชายหาดบางแสนโดยใช้เวลาไม่ถึง5นาที วันนี้เป็นวันธรรมดาเลยจอดรถสบาย พอเปิดประตูรถก็ได้กลิ่นไอของทะเล วันนี้ลมแรง เย็นสบาย รู้สึกได้ทันทีที่ลงจากรถเลยครับ มองไปที่ทะเลเห็นฟ้าเห็นคลื่นคิดในใจวันนี้มีความสุขจังครับ ตอนเช้าไปไหว้พระหลวงพ่อโสธร สายๆไปทำงานที่ม.บูรพา เสร็จงานได้พักผ่อนริมทะเล....

พอเดินมาที่ชายหาดเห็นสภาพชายหาดบางแสนแล้วหดหู่ใจเลยครับ ย้อนคิดไปถึงวันเก่าๆ ผมไปบางแสนตั้งแต่เด็กๆ ตั้งแต่ผมจำความได้ ทะเลในความหมายของผมคือบางแสน เพราะตอนเด็กๆบ้านผมอยู่บางจาก การไปบางแสนคือการไปทะเลที่สะดวกที่สุดเมื่อเทียบกับที่อื่นๆ ผมเคยเอารูปตอนเด็กๆที่ไปบางแสนมาดู ทรายยังขาวหาดยังสวย ไม่น่าเชื่อเพียงระยะเวลาราวๆเกือบๆ40ปี บางแสนในวัยเด็กของผม จะกลายเป็นชายหาดที่แม้จะเดินลงไปผมยังต้องคิดหนัก ไม่หลงเหลือสภาพชายหาดอันดับต้นๆของเมืองไทยในอดีตหลงเหลืออยู่เลยครับ วันนี้ชายหาดบางแสนเต็มไปด้วยขยะ มีขยะเรียงรายไปตลอดหาด ความสุขที่ผมคิดว่าจะได้รับ หายไปในทันที

ด้วยความสงสัยผมจึงเดินไปสอบถามพนักงานที่กำลังเก็บขยะอยู่ ได้รับคำตอบว่า ขยะพวกนี้มาจากทะเลทั่วสารทิศในบริเวณนั้น เพราะหาดบางแสนเปรียบได้กับท้องกระทะที่ทุกอย่างจะมาลงที่นี่ เก็บไม่มีวันหมด เพราะจะมีขยะใหม่มาเพิ่มทุกวัน ได้ฟังแล้วยิ่งเศร้า หาดที่เคยสวยงามในอดีตบัดนี้เป็นอดีตซะแล้ว

ทางแก้ที่จะทำให้ชายหาดบางแสนกลับมาสวยงามอีกครั้ง คงต้องแก้จิตสำนึกของทุกคน อย่าทิ้งขยะลงทะเล ไม่ว่าจะเป็นทะเลหรือแล่งธรรมชาติทุกที่ อย่าทิ้งขยะ วันนี้เราคงต้องช่วยกันรักษาธรรมชาติไว้ให้คนรุ่นหลังสัมผัส เพราะแค่คนรุ่นเดียวอย่างผม ลูกๆผมคงไม่มีโอกาศที่จะสัมผัสบางแสนในมุมของผมแน่นอน หยุดทำร้ายโลกกันน่ะครับ โลกจะสวยงามได้ถ้าเราทุกคนช่วยกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2552, 10:53:22 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: หาดทราย...สายลม...ไอทะเล ที่ บางแสน (Working Day2)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 11:52:08 »
พูดถึงบางแสนแล้วนึกถึงบรรยากาศ ตอนช่วงอายุ 2 ขวบ เคยไปหลวงอยุ่ที่หาดบางแสน

คุณแม่จุดธูปบนหลวงพ่อโสธร ขอให้พบลูกชาย จะถวายเป็นลูกหลวงพ่อ...

...ไม่เกิน 10 นาที เจ้าหน้าทีประกาศให้คุณแม่มารับตัวผมที่ป้อมตำรวจ...

...แปลกแต่จริงครับ... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: หาดทราย...สายลม...ไอทะเล ที่ บางแสน (Working Day2)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 12:41:58 »
พูดถึงบางแสนแล้วนึกถึงบรรยากาศ ตอนช่วงอายุ 2 ขวบ เคยไปหลวงอยุ่ที่หาดบางแสน

คุณแม่จุดธูปบนหลวงพ่อโสธร ขอให้พบลูกชาย จะถวายเป็นลูกหลวงพ่อ...

...ไม่เกิน 10 นาที เจ้าหน้าทีประกาศให้คุณแม่มารับตัวผมที่ป้อมตำรวจ...

...แปลกแต่จริงครับ... :002:

อ้าว  นี่ เอ็กซ์  เป็น ลูกหลวงพ่อโสธร รึนี่   พี่ชาญ ก็เป็นลูกหลวงพ่อ  ตอนเด็กๆ  ป่วยเป็นใข้ มาราเลีย คุณแม่ก็บนใว้แบบนี้ละครับ ป่วยเป็นเดือน พอบนใว้ ไม่กี่วัน หายเลยครับ

ขนาดตอนไปเป็น ทหาร ที่ จ.กาญจนบุรี  คุณแม่ยังเป็นห่วง กลัวใข้ป่า จะเล่นงานเหมือนตอนเด็กๆ  แต่แล้วก็ไม่พบครับ ตรวจร่างกาย แข็งแรงดี

แปลกแต่จริง  ที่เจอกับตัวเองมา 

จนมาถึงลูกชายคนโต นี่แหละ  ผมก็ไปยกให้  หลวงพ่อโสธร ให้เป็นลูกหลวงพ่อโสธร  แล้วก็ขอหลวงพ่อมาเลี้ยงใว้ นั่นละครับ   ตอนเล็กๆ แกก็ป่วยเป็นๆหายๆประจำ

ตั้งแต่ยกให้เป็นลูกหลวงพ่อโสธร   รู้สึกใด้เลยว่า  แกแข็งแรงโตวันโตคืน   ตอนนี้เขาอายุ 19 ปีเข้าไปแล้ว  เรียนเก่งอีกต่างหาก สูงกว่าผมอีก (ผมสูง 170)

ดีใจครับ ที่เป็นลูกหลวงพ่อโสธร เหมือนกัน

ปล.พูดถึงบางแสน  ผมบอกใด้เลยว่า  เน่าจริงๆครับ  ช่างแตกต่างกับสมัย ก่อนมากๆ ตอนรุ่นๆ ผมชอบขับมอเตอร์ไซด์ ไปเป็นกลุ่มๆ นั่นละครับ บางแสน สวยมากๆ  เดี๋ยวนี้ เห็นขยะ

ก็ขนลุกแล้วครับ 

ขอบคุณ ภาพและข่าวสารครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 01:03:53 »
เห็นสภาพชายหาดบางแสนแล้ว ถ้าทะเลพูดได้คงจะด่ามนุษย์อย่างพวกเราแล้วล่ะครับ :059:

ช่วยกันนะครับรักษาความสะอาด ทุกๆที่เลยนะครับในประเทศไทย ธรรมชาติจะได้อยู่กับลูกหลานไทยไปนานๆครับ

ขอบคุณพี่ตี๋ครับ
:053:

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 01:40:12 »
ขยะเยอะแยะมากมายเลย

น่าจะช่วยกันรักษาไว้นะครับ

หุหุ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 03:54:39 »
ขยะแบบนี้ บางหาดที่มีนักท่องเที่ยวไปเยอะ เขาจะลงทุนทำทุนดักขยะกันทางทะเลเลยครับ

ผมว่าถ้าทุกคนมีสามัญสำนึกต่อธรรมชาติ  ภาพนี้คงไม่มีอย่างแน่นอนครับ

มาช่วยกันรักษาสิ่งแวดล้อมกันครับ  เริ่มจากตัวเรา ขยายไปคนใกล้ชิด ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็คงดีขึ้นครับ

โลกอยู่ในกำมือของทุกคน  ใครจะทำร้าย หรือรักษาโลกใบนี้  ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกกันทุกคนครับ

ขอบคุณพี่ตี๋ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2552, 04:01:09 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 04:31:15 »
...เห็นริมทะเลนี้หดหู่มากๆเลย

ไม่เหมือนแต่ก่อนเลยครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 04:57:45 »
ไม่น่าเที่ยวเหมือนหาดสวนสน ชะอำ เลยครับ เหอะๆๆๆ ขยะเยอะแยะไปหมดไม่มีหน่วยงานดูแลหรือครับ ...  :089:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 09:22:36 »
หาดบางแสนเป็นไปได้ขนาดนี้เหรอ วันอาทิตย์นี้ ผมว่าจะแวะไปดูสักหน่อย ทำไมเขาถึงปล่อยให้เป็นแบบนี้  :063:

ออฟไลน์ ศิษย์เมืองชล

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 10:00:43 »
หาดบางแสนเป็นไปได้ขนาดนี้เหรอ วันอาทิตย์นี้ ผมว่าจะแวะไปดูสักหน่อย ทำไมเขาถึงปล่อยให้เป็นแบบนี้  :063:

อยากจะบอกกล่าวจากใจคนเมืองชลโดยกำเนิดนะครับ
การที่ทะเลบางแสนเป็นแบบนี้ เพราะนักทอ่งเที่ยวเป็นเพียงสว่นหนึ่งเท่านั้น
แต่ที่สำคัญคือ ทะเลบางแสนและเกาะสีชัง เป็นล่องการไหลของทะเลอ่าวไทย
จากปากแม่น้ำต่างๆในบริเวณอ่าวไทย ออกสู่มหาสมุทร
แล้วท่านคิดดู บางส่วนของขยะที่ท่านเห็น อาจจะเป็นของท่านทั้งหลาย
บ้างก็ได้นะครับ หรือก็มีขยะของผมรวมอยู่ด้วยก็ได้ครับ
 :065: :065: :065: :065: :065: :065: :065:
 :065: :065: :065: :065: :065:
 :054: :054: :054: :054:
ใจเป็นนาย   กายเป็นบ่าว

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 10:15:10 »
ผมเห็นแล้วอยากจะช่วยรักษาหาดทะเลให้สะอาดครับต่างชาติจะได้มาเที่ยวเมืองไทย :065:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 10:22:56 »
อย่าไปโทษคนที่ไปเที่ยวหาดเลย ขยะเหล่านี้มาจากแม่น้ำเจ้าพระยาก็ลองคิดดูอะไรต่ออะไรก็ทิ้งลงแม่น้ำเจ้าพระยาจากเหนือจรดปากอ่าวไทย
แล้วบางแสนจะไปเหลืออะไร หาดบางแสนเขามีรถเก็บลากตั้งแต่หัวหาดจนสุดท้ายหาดทุกๆ2วันมันยังมีสภาพแบบนี้เลย ...
ต้องช่วยกัน ช่วยกัน
    ขอบคุณที่คุณเห็นแล้วไม่มองผ่าน เท่ากันเป็นหูเป็นตาให้กับสังคม เยี่ยมมาก :016: :015: :015:...ลุงต้อ....    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2552, 10:24:00 โดย tor.20 »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 10:38:47 »
ชายหาดบางแสนเดี๋ยวนี้ เปลี่ยนไปมากมาย
ต้นมะพร้าวก็เหลือน้อย
พื้นที่เคยเป็นทรายก็เทปูนเป็นทางเท้าสำหรับเดิน
แตกต่างจากอดีตเหลือเกิน

ทำให้นึกถึง บางท่อน ของเพลงมาร์ชมหาวิทยาลัยบูรพา

เห็นมวลมะพร้าวนั้นเป็นแถวแนวเด่นงามยืนต้น
สะพรั่งด้วยผลเนืองแน่นเช่นคนเปี่ยมภูมิปัญญา
เด่นดังนั้นคือบูรพา ผลิตบัณฑิตไทยเกียรติลือชา
รักศักดิ์เหมือนหงส์เหินฟ้าทะนงเกียรติตน

ขอบคุณพี่ตี๋ที่นำภาพบางแสนวันนี้มาให้ชม ด้วยนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2552, 10:45:46 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 12:44:05 »
ขอบคุนสำหรับภาพนะครับพี่ตี๋

ถึงจะมีคนเก็บขยะ ทุกวัน วันละ100คน แต่ถ้ายังมีคนทิ้งอยู่โดยไม่สนใจ
ยังไงขยะมันก้ไม่หมดลอกครับ :065:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 04:55:55 »
ดูสิครับขยะเต็มเลยครับ ผู้เรานะ ถ้าไม่ทิ้งกัน ก็ไม่มีขยะ  :070:

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 11:11:45 »
เห็นแล้วสลดใจจริงๆ เลยค่ะพี่ T-T

สมัยสาวๆ ไปกะครอบครัวประจำ

แต่เดี๋ยวนี้ นั่งเรือไปอีกหน่อย ไปเกาะล้าน น้ำใสมาก ไม่น่าเชื่อว่ามันจะอยู่จังหวัดเดียวกัน
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 04:26:29 »
เคยไปเหมือนกันอ่ะค่ะบางแสน

เล่นน้ำยุถุงลอยมาโดนขา  ตอนแรกนึกว่าแมงกะพรุน 555+

ที่แท้ถุงพลาสติกนี่เอง แต่ตอนที่ไปมันม่ายเยอะขนาดนี้อ่ะ

* โลกเปลี่ยนแปลงจิตสำนึกของคนก็เปลี่ยนไป*

มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 ก.ค. 2552, 08:51:54 »
    บ้านผมห่างจากหาดบางแสนไม่เกิน 10km แต่ไม่ได้ไปหาดมานานแล้ว
ไม่คิดว่าจะเป็นไปได้เพียงนี้ จำได้เมื่อ3ปีก่อนใส่เสื้อขาวลงเล่นน้ำกลับขึ้นมาดำปี๋
เลยไม่เล่นอีกเลย...
ช่วงนี้เห็นท่านนายก(บางแสน)บอกที่กั้นขยะมันชำรุด...ขยะเลยทะลักเข้ามา
เก็บวันละ 10ตัน....เศร้า.....จัง หวังว่าคงดีขึ้นเร็วๆนี้..
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]