ผู้เขียน หัวข้อ: สมาธิกับลมหายใจ  (อ่าน 2273 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
สมาธิกับลมหายใจ
« เมื่อ: 01 ส.ค. 2552, 09:51:13 »
เมื่อเรานั่งอยู่นั่น ไม่ต้องรับรู้อารมณ์ เมื่ออารมณ์ที่มากระทบกระทั่งเมื่อไร รู้สึกในจิตของเรา แล้วปล่อยมันไป มันจะดีจะชั่วก็ช่างมัน ในเวลานั้นไม่ใช่ธุระหน้าที่ของเราจะไปจัดแจงในสิ่งทั้งหลายเหล่านั้น ปล่อยมันออกไปเสียก่อน แล้วกำหนดลม เอาคืนมาให้มีความรู้สึกแต่ลมอย่างเดียว เข้าออก แล้วให้มันสบาย อย่าให้มันทุกข์เพราะมันสั้น ทุกข์เพราะมันยาว อย่าให้มันทุกข์ ดูลมหายใจ อย่าให้มีความกดดัน คืออย่ายึดมั่น รู้แล้วให้ปล่อยตามสภาวะของมันอย่างนั้นให้ถึงความสงบ ต่อไปจิตมันก็จะวางลมหายใจ มันก็จะเบา เบาไป ผลที่สุดลมหายใจมันจะน้อยไปน้อยไป จนกระทั่งปรากฏว่ามันไม่มีลม ในเวลานั้นจิตมันก็จะเบา กายมันก็จะเบา การเหน็ดเหนื่อยเลิกหมดแล้ว มีเหลือความรู้อันเดียวอยู่อย่างนั้น นั่นเรียกว่าจิตมันเปลี่ยนไปหาความสงบ แล้วนี่พูดถึงการกระทำในเวลาเรานั่งสมาธิอย่างเดียว
พระโพธิญาณเถร หลวงพ่อชา สุภทฺโท

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
ตอบ: สมาธิกับลมหายใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 09:06:42 »
เยี่ยมไปเลยครับ

กับการกำหนดลมหายใจ

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆครับ

^^

:114: :114: :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 09:12:59 »
ขอบคุณตี๋ครับสำหรับคำสอน ของหลวงพ่อชา... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 12:31:11 »
ผมอยากรู้วิธีฝึกสมาธิ ฝึกจิตให้นิ่งอะครับ

คือจิตผมไม่ค่อยนิ่งอะครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 12:44:12 »
ผมอยากรู้วิธีฝึกสมาธิ ฝึกจิตให้นิ่งอะครับ

คือจิตผมไม่ค่อยนิ่งอะครับ
ลองศึกษาจากกระทู้การฝึกสมาธิอย่างเรียบง่ายสบายๆ มีทั้งหมด8ภาค ที่หมวดสนทนาภาษาผู้ประพฤติ ผมเองได้รับความรู้และได้แนวปฎิบัติอย่างมากจากบทความดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 12:53:18 »
คราบ ขอบคุณมากคับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 07:14:32 »
ขอขอบคุณครับ :114: :090: :114:................

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 07:44:24 »
หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
.........เคยสอนไว้ว่า....มีเวลาหายใจ  ก็มีเวลาปฏิบัติ...

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................