ผู้เขียน หัวข้อ: MY FIRST TIME......  (อ่าน 1914 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
MY FIRST TIME......
« เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 11:31:29 »
เมื่อตอนเย็นขับรถกลับบ้านตามปกติ พอเข้าซอยบ้าน(ซอยสน.ท่าข้าม)ใจก็อยากจะลองแวะเข้าไปดูสำนักสงฆ์แทนวันดีเจริญสุข เลยเลี้ยวรถไปแทนที่จะกลับบ้าน เห็นป้ายสำนักสงฆ์มานานเป็นปีๆแต่ไม่เคยแวะเข้าไป แต่พอไปถึงผิดคาดมากๆ สำนักสงฆ์แทนวันดีเจริญสุข ใหญ่กว่าที่นึก ร่มรื่น เหมาะแก่การปฎิบัติธรรม มีลานให้เดินจงกรม เห็นคนนั่งสมาธิอยู่ที่ร่มไม้อยู่2คน และเห็นมีพระอยู่ที่ศาลาพัก เลยเข้าไปกราบสอบถามว่าสามารถมาใช้สถานที่ปฎิบัติธรรมได้หรือเปล่า ได้รับคำตอบว่าได้ และท่านชวนให้ทำวัตรเย็น พอเสียงกลองดังขึ้น ผมก็ขึ้นศาลาไปทำวัตรเย็น ที่นี่สงบมาก หลวงพี่บอกให้ผมขึ้นศาลาแบบช้าๆ คือให้เดินจงกรมขึ้นศาลา พอขึ้นไปถึงก็มีจัดเตรียมสถานที่ไว้ ผมหาที่นั่งหลังสุด มุมสุด เพราะนี่เป็นครั้งแรกที่ผมมาทำวัตรเย็น ที่สำนักสงฆ์มีพระ8รูป ตอนผมเข้าไปทุกองค์กำลังนั่งสมาธิ ผมเลยนั่งสมาธิรอเวลา ราวๆ6โมงก็เริ่มสวดมนต์ทำวัตรเย็น วันนี้มีคนไปทำวัตรเย็นราว10คน ผมเป็นผู้ชายคนเดียว คุณยายท่านหนึ่งคงเห็นผมมาใหม่เลยมานั่งข้างๆและช่วยบอกผมว่าสวดหน้าไหนบ้าง สวดมนต์ราวๆ40นาทีจากนั้นพระก็ขึ้นเทศน์ ในระหว่งพระเทศน์คนที่ฟังก็นั่งสมาธิฟัง พระท่านเทศน์ราวๆ40นาที เป็นครั้งแรกที่ผมนั่งฟังพระเทศน์แล้วผมนั่งสมาธิไปด้วยทำให้ผมได้คิดอ่านตามคำสอนอย่างตั้งใจและเข้าใจในเนื้อหาค่อนข้างดี หลังจากท่านเทศน์จบท่านก็ให้นั่งสมาธิต่อ รวมเวลาทั้งหมดราว2ชั่วโมง เป็น2ชั่วโมงที่ผ่านไปค่อนข้างเร็ว จิตใจนิ่งสงบดีแต่ขาเหน็บชารบกวนค่อนข้างมาก ก่อนกลับผมได้กราบลาท่านแต่ไม่ได้คุยอะไรกับใครเพราะไม่รู้จักใคร กลุ่มที่มาคงมากันเป็นประจำเพราะเห็นทักทายกันดี ตอนขับรถกลับผมเองอดนึกไม่ได้ว่า ไม่น่าเชื่อว่าสิ่งที่ทำเสร็จไปผมจะทำได้ ผมรู้สึกยินดีกับตัวเอง ที่ต่อสู้กับความอายได้สำเร็จ เพราะบางคนการไปวัดเพื่อทำวัตรอาจจะเป็นเรื่องปกติ แต่สำหรับผมเป็นสิ่งที่แม้แต่ตัวผมเองก็ไม่เคยคิดว่าผมจะทำ และผมคิดว่านี่เป็นครั้งแรกและคงไม่เป็นครั้งสุดท้าย ผมคงต้องจัดสรรเวลาเพื่อมาทำวัตรเย็นที่นี่อีกแน่นอน คำสอนของพระอาจารย์โด่ง (ดำเนินชีวิตอยู่ได้ทั้งในทางโลกและทางธรรม) วิ่งวนอยู่ในหัวผมให้ได้คิด เพราะช่วงเวลา6โมงเย็นถึง2ทุ่มเป็นช่วงเวลาที่ผมต้องให้กับลูกผมด้วย ผมคงต้องจัดสรรเวลาให้เหมาะสม เมื่อก่อนผมเคยดีใจที่ปากซอยมีBIG C และรู้สึกสะดวกสบายเมื่อCENTRAL RAMA2 มาเปิด รู้สึกตื่นเต้นที่โรงเบียร์ฮอลแลนด์มาเปิดบริการตรงข้ามซอยบ้าน แต่วันนี้ผมรู้สึกดีใจมากๆที่ผมขับรถจากบ้านแค่5นาทีผมก็มีที่จะปฎิบัติธรรมที่ร่มรื่น ที่ให้ผมปฎิบัติธรรมได้ทุกเวลา ให้อิสระในการปฎิบัติ เพื่อนๆคนไหนอยู่แถบพระราม2ลองแวะเข้าไปสำนักสงฆ์แทนวันดีเจริญสุข อยู่ซอยสน.ท่าข้าม อยู่กลางๆซอย ปากทางเข้ามีร้านประดับยนต์อยู่ ลองไปปฎิบัติธรรมกันน่ะครับ (ที่นี่จะมีคอร์สอบรมแบบ3วัน2คืนด้วย) สุดท้ายอยากจะบอกอีกครั้งว่า เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา คุณก็จะพบความสุขที่แท้จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2552, 11:35:38 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: MY FIRST TIME......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 11:57:56 »
ขอบคุณพี่ตี๋ที่มาแบ่งปันความสุขความรุ้สึกดีๆกับสถานที่ปฏิบัติธรรมแห่งนี้นะครับ...

...อนุโมทนาบุญด้วยครับพี่ สาธุ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 01:01:40 »
สิ่งที่ดีที่สุดมักจะอยู่ใกล้ตัวครับ...

บางครั้งเราก็มองไม่เห็นครับ"พี่ตี๋"...

อย่างที่พี่ว่าเลยครับ"เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา คุณก็จะพบความสุขที่แท้จริงครับ"...

ยินดีด้วยครับพี่...{^_^}...

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 09:16:48 »
อนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับพี่
พวกผม กำลัง รอทิปไปเที่ยว อยุธยา อยู่นะ... :002: :002: :002:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 09:38:11 »
อนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับพี่
พวกผม กำลัง รอทิปไปเที่ยว อยุธยา อยู่นะ... :002: :002: :002:

รถออกจากอู่เมื่อไหร่ พร้อมเดินทางเลยครับ รอบนี้ไปอยุธยาทัวร์วัดเกจิกันดีไหมครับ บอกเพื่อนๆหยอดกระปุกรอไว้เลยน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ส.ค. 2552, 09:43:03 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 09:52:45 »
เมื่อก่อนผมเคยดีใจที่ปากซอยมี BIG C และรู้สึกสะดวกสบายเมื่อCENTRAL RAMA2 มาเปิด รู้สึกตื่นเต้นที่โรงเบียร์ฮอลแลนด์มาเปิดบริการตรงข้ามซอยบ้าน แต่วันนี้ผมรู้สึกดีใจมากๆที่ผมขับรถจากบ้านแค่5นาทีผมก็มีที่จะปฎิบัติธรรมที่ร่มรื่น ที่ให้ผมปฎิบัติธรรมได้ทุกเวลา ให้อิสระในการปฎิบัติ เพื่อนๆคนไหนอยู่แถบพระราม2ลองแวะเข้าไปสำนักสงฆ์แทนวันดีเจริญสุข อยู่ซอยสน.ท่าข้าม อยู่กลางๆซอย ปากทางเข้ามีร้านประดับยนต์อยู่ ลองไปปฎิบัติธรรมกันน่ะครับ (ที่นี่จะมีคอร์สอบรมแบบ3วัน2คืนด้วย) สุดท้ายอยากจะบอกอีกครั้งว่า เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา คุณก็จะพบความสุขที่แท้จริงครับ

โลกกลม วัดกลม บ้านอยู่ซอยเดียวกัน.. แต่ไม่เคยเจอกัน.. ไปเจอกันนู่น นครปฐม บอร์ดวัดฯ

ไปไหนก็หิ้วน้องสาวคนนี้ไปด้วยคนหละ! :009:.

cho presley       

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ส.ค. 2552, 04:31:38 »
บ้านอยู่ซอยเดียวกันเลยครับพี่ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ
I AM GRAPHIC DESIGNER