ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมกันติชมหน่อยครับ ของทางบ้านโป่ง  (อ่าน 3340 ครั้ง)

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ดี ครับพี่ๆน้องๆชาวบางพระวันนี้มี ผม มีเหรียญ เสมา ของหลวงพ่อชุ่ม วัดท่ามะเดื่อ เหรียญนี้ตามอายุกี่ปี่ผู้รู้ตอบให้ทีนะครับ

ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตอบ: ร่วมกันติชมหน่อยครับ ของทางบ้านโป่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ส.ค. 2552, 01:36:10 »
ทรงสวยงาครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
ตอบ: ร่วมกันติชมหน่อยครับ ของทางบ้านโป่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 02:41:16 »
++นิดนึงนะครับ

เหรียญหลวงปู่ชุ่ม วัดอุทุมพร (วัดท่ามะเดื่อ) จ.ราชบุรี เหรียญนี้น่าจะเป็นเหรียญสร้างย้อนยุคนะครับอายุน่าจะประมาณ 20 กว่าปี +

ถ้าเป็นเหรียญที่ทันท่านจะสร้างในปี พ.ศ.2463 ครับผม ผิดพลาดประการใดขออภัยเนื่องจากยังด้อยด้วยความรู้ครับผม

ขอขอบคุณเจ้าของภาพด้วยนะครับ ^^

คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 03:22:55 »
_/|\_ สวัสดีครับคุณรัช สุทธิสาร

ภาพถ่ายได้ชัดครับ ชอบครับ อักขระเห็นชัดคม

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 04:09:11 »
ดีครับ ชาวบางพระที่เข้ามาชม นิดนึงครับ
++นิดนึงนะครับ

เหรียญหลวงปู่ชุ่ม วัดอุทุมพร (วัดท่ามะเดื่อ) จ.ราชบุรี เหรียญนี้น่าจะเป็นเหรียญสร้างย้อนยุคนะครับอายุน่าจะประมาณ 20 กว่าปี +

ถ้าเป็นเหรียญที่ทันท่านจะสร้างในปี พ.ศ.2463 ครับผม ผิดพลาดประการใดขออภัยเนื่องจากยังด้อยด้วยความรู้ครับผม

ขอขอบคุณเจ้าของภาพด้วยนะครับ ^^

ถ้าเหรียญรูปไข่ของหลวงพ่อน่าจะย้อนยุคครับ     แต่เหรียญเสมาหลวงพ่อชุ่มท่านไม่ได้สร้างแน่นอนครับเพราะท่านมรณะ2465เหรียญเสมา
ที่หาเจอจากประวัติน่าจะเป็นหลวงพ่อ ดี วัดบ้านยาง สร้างถวายในงานศพของหลวงพ่อ ชุ่มไม่ปรากฎปีที่สร้างและจำนวนครับ  แต่ผมคิดเองนะว่า ถ้าหลวงพ่อดีสร้างจริงก็น่าจะปี2465หรือไม่ก็2466เพราะหลวงพ่อดี มรณะปี2466ครับ :054: