ผู้เขียน หัวข้อ: นำมาให้ชม & สอบถาม ครับ  (อ่าน 4329 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
นำมาให้ชม & สอบถาม ครับ
« เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 05:33:48 »
หลวงพ่อผล วัดเทียนดัด อ.สามพราน จ.นครปฐม เนื้อเมฆพัด รุ่นแรก ครับ 

ส่วนตะกรุด ขอสอบถามหน่อย ครับ
ตะกรุดดอกนี้ ผมได้เช่ามาจากวัดบางพระเร็วๆนี้ ซึ่งที่หน้าตู้ไม่มีครับ หลวงพี่หยิบมาให้จากด้านล่าง
ใครที่อยุ่แถวๆ วัด หรือพอทราบข้อมูล ผมอยากรู้ ครับ ว่าทันหลวงปู่เสกหรือไม่ ของคุณครับทุกๆท่าน
[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2552, 05:34:38 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: นำมาให้ชม & สอบถาม ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2552, 06:11:23 »
หลวงพ่อผลสุดยอดเลยเพื่อน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 01:27:24 »
พระกริ่งงามจังนะเอ็ม ขอบคุณมากที่นำมาให้ชม ...  :016:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 08:41:55 »
ตะกรุดหนังเสือวัดบางพระ 
แท้-ทันหลวงปู่แน่นอนครับ
3 ห่วงเสียด้วย
ถ้าเป็นยุคหลังๆหน่อย ที่ทันหลวงปู่ จะเป็น 2 ห่วงครับ

ได้ของดีมาอีกแล้วนะท่าน 

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ส.ค. 2552, 12:40:31 »
ขอบคุณครับพี่บางแก้วฟ้า
แต่ข้างในไม่ใช่หนังเสืออะครับ น่าจะเป็นโลหะ ไม่แผ่นเงนก็แผ่นตะกั่ว ครับ

ขอบคุณครับ ....ใครไปวัด ช่วงเมตตาถามหลวงพี่ที่ตู้ให้หน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 10:12:19 »
ถ้าข้างในเป็นแผ่นโลหะจะเรียกว่า "ตะกรุดโทน 3 ห่วง" ครับ
สร้างหลายวาระ น่าจะอยู่ในช่วงปี 253กว่าๆ
ผมว่า ตะกรุดของน้องเอ็มน่าจะแท้ครับ 

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 10:39:15 »
ถ้าข้างในเป็นแผ่นโลหะจะเรียกว่า "ตะกรุดโทน 3 ห่วง" ครับ
สร้างหลายวาระ น่าจะอยู่ในช่วงปี 253กว่าๆ
ผมว่า ตะกรุดของน้องเอ็มน่าจะแท้ครับ 

ขอบคุณครับพี่  :054:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 01:20:42 »

ตะกรุดดอกนี้ ผมได้เช่ามาจากวัดบางพระเร็วๆนี้ ซึ่งที่หน้าตู้ไม่มีครับ หลวงพี่หยิบมาให้จากด้านล่าง
ใครที่อยุ่แถวๆ วัด หรือพอทราบข้อมูล ผมอยากรู้ ครับ ว่าทันหลวงปู่เสกหรือไม่ ของคุณครับทุกๆท่าน
[/color]

เป็นตะกรุดสามห่วง วัดบางพระ ถ้าได้มาเร็วๆนี้ ไม่ทันหลวงพ่อเปิ่น ท่านปลุกเสก
เมื่อปี 2551 เป็นพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลรุ่นไหว้ครู ปี 2551 ก็มีวัตถุมงคลหลายอย่างออกมา แต่
ในจำนวนนี้ ก็มีตะกรุดเนื้อตะกั่ว ขนาดประมาณ 3 นิ้ว จารด้วยมือ กระดูกยันต์น่าจะจารด้วยเครื่อง
เข้ามาร่วมพิธีด้วย รู้สึกว่าจะปลุกเสก 2 ครั้ง โดย พระเกจิสายวัดบางพระ และ ที่สำคัญ คือ
หลวงปู่ทิม วัดพระขาว มาร่วมปลุกเสกด้วย  แล้วจึงนำไปถักเชือกหุ้มตะกรุดสามห่วง มีข้อสงสัย
ขอเชิญ ไปที่กุฎิหลวงพี่ติ่ง  เพราะที่นั้น พี่จันแก่นั้งถักเชือกอยู่
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 11:52:01 »
นำมาให้ชมเพื่อเปรียบเทียบครับ :002:
...

...
ชุดนี้เป็นชุดเก่าๆ ครับ
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 02:24:16 »
ขอบคุณพี่โยคี และพี่หอมเชียงมากเลย ครับ
แน่นเลย ครับ ความรู้ อิอิ  :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 03:08:40 »
ขอบคุณเอ็มที่นำมาให้ชมนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรุ้ด้วยครับ.. :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 03:14:51 »
ดูจากภาพตะกรุดของเอ็มแล้วเชือกในล่อนยังไม่เก่าครับ
ผมเคยมียุคแรกๆแบบ 3 ห่วง ไปแขวนเล่นฟุตบอลแล้วหล่นหาย ยังเสียดายเท่าทุกวันนี้เลย :003:

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 09:41:15 »

[/color]

เป็นตะกรุดสามห่วง วัดบางพระ ถ้าได้มาเร็วๆนี้ ไม่ทันหลวงพ่อเปิ่น ท่านปลุกเสก
เมื่อปี 2551 เป็นพิธีปลุกเสกวัตถุมงคลรุ่นไหว้ครู ปี 2551 ก็มีวัตถุมงคลหลายอย่างออกมา แต่
ในจำนวนนี้ ก็มีตะกรุดเนื้อตะกั่ว ขนาดประมาณ 3 นิ้ว จารด้วยมือ กระดูกยันต์น่าจะจารด้วยเครื่อง
เข้ามาร่วมพิธีด้วย รู้สึกว่าจะปลุกเสก 2 ครั้ง โดย พระเกจิสายวัดบางพระ และ ที่สำคัญ คือ
หลวงปู่ทิม วัดพระขาว มาร่วมปลุกเสกด้วย  แล้วจึงนำไปถักเชือกหุ้มตะกรุดสามห่วง มีข้อสงสัย
ขอเชิญ ไปที่กุฎิหลวงพี่ติ่ง  เพราะที่นั้น พี่จันแก่นั้งถักเชือกอยู่

ผมว่าคนละรุ่นกันนะครับแฮะๆ
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต

ออฟไลน์ ไฟสามกอง

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 10:35:43 »
ผมว่าไปเปลี่ยนที่วัดชัวร์สุด
   พวกตระกรุด เบี้ยแก้ที่ถักเชือกเขียว
เห็นในตลาดพระ ในเวปที่ขายขายกัน
 ยิ่งคนขายคนหนึ่งมีเป็นสิบชิ้นยิ่งน่ากลัว
ตัดมาจากท่าพระ หรือพยุหะ ก็ไม่รู้ เฮ้อ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 11:09:53 »
ผมว่าไปเปลี่ยนที่วัดชัวร์สุด
   พวกตระกรุด เบี้ยแก้ที่ถักเชือกเขียว
เห็นในตลาดพระ ในเวปที่ขายขายกัน
 ยิ่งคนขายคนหนึ่งมีเป็นสิบชิ้นยิ่งน่ากลัว
ตัดมาจากท่าพระ หรือพยุหะ ก็ไม่รู้ เฮ้อ

ขอโทษนะครับ ..... ผมเช่ามาจากวัดนะครับ กรุณาอ่าน ข้อความด้วย ครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสู๊งงงง สูง ครับ  ที่เข้ามา