ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมะตอนพักเที่ยง.........  (อ่าน 1967 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ธรรมะตอนพักเที่ยง.........
« เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 02:43:34 »
เมื่อวานได้ไปหาลูกค้าเพื่อทำธุระสำคัญ(เก็บเช็คสำคัญสุดในยุคนี้ครับ)หลังจากทำธุระเสร็จก็ตั้งใจจะไปวัดสังฆทาน เพราะปกติเวลาอยู่ในรถจะฟัง89.5คลื่นสังฆทานธรรมเป็นประจำ ตั้งใจว่าจะไปที่วัดสังฆทานหลายครั้งแล้วแต่หาวัดไม่เจอสักที รู้อยู่ว่าอยู่ตรงสะพานพระราม5แต่หาไม่เจอ วันนี้เลยใช้เจ้าGPSนำทางเสียเลยครับ พอไปถึงซอยวัดแล้วนึกโมโหตัวเองเลยครับ เพราะซอยนี้เคยเข้าๆออกหลายครั้งแล้วครับ เพราะในซอยนี้มีร้านอาหาร บรรยากาศดีริมคลอง อาหารอร่อย แถมค่ำๆมีดนตรีบรรเลงเพลงสากลเก่าๆกับเพลงไทยฟังสบายๆ แบบว่าร้านนี้เหมาะมากที่ทำผิดศีล5ครับ เมื่อก่อนขับเข้าออกก็รู้ว่ามีวัดแต่ไม่เคยสังเกต แย่จริงๆเลยตัวเรา พอขับไปถึงวัด มีระบบรักษาความปลอดภัยที่ดีมากครับ มีแลกบัตรตอนจอดรถด้วยครับ ทำให้ผู้มาปฏิบัติธรรมไม่ต้องกังวลใจเกี่ยวกับรถเลยครับ จากนั้นพอเข้าเขตวัดผมก็ไปสอบถามซีดีธรรมะครับ เพราะปกติฟังจากรายการวิทยุเลยคิดว่าจะซื้อไว้ฟังครับ ร้านซีดีอยู่ชั้นใต้ดิน มีซีดีมากมายครับ มีแบบทั้งเป็นMP3ราคา69และAUDIO CDราคา59  ผมหาซีดีหลวงพ่อชาก่อนเป็นอันดับแรกเป็นเอ็มพี3ครับ มีทั้งหมด8แผ่นครับ ผมก็อ่านเนื้อหาแต่ละแผ่นเพื่อเปรียบเทียบกับของเดิมที่ผมมี2แผ่น ก็มีเนื้อหาซ้ำกันบ้าง แต่แม่ชีบอกว่าเป็นเสียงหลวงพ่อชา ผมเลยเลือกทั้ง8แผ่นเลยครับ(เพราะของที่ผมมีเป็นเสียงของคนที่มาอ่านอีกทีครับ) การซื้อที่นี่พอซื้อเสร็จก็เอาเงินหยอดตู้ทำบุญเลยครับ ใจตอนแรกก็กะจะซื้อแค่2แผ่นก่อน แต่คิดไปคิดมาซื้อไปทีเดียวเลย เพราะคิดว่าเงิน600ที่ซื้อซีดีไป ถ้าผมนำไปฟังแล้วทำความเข้าใจแล้วนำไปปฎิบัติในชีวิต อาจจะทำให้ชีวิตผมอยู่อย่างสุขสบายไปชั่วชีวิต ถือว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากครับ และตั้งใจว่าครั้งหน้าจะมาหาของพระอาจารย์สนองไปฟังครับ เพราะเคยฟังในวิทยุทั้งเนื้อหาและน้ำเสียงของท่าน ผมฟังแล้วชอบมากๆครับ พอซื้อเสร็จผมก็ขึ้นไปในอุโบสถแก้ว ภายในบรรจุพระสารีรกธาตุ และพระธาตุอัฐฐิครูบาอาจารย์สายหลวงปู่มั่น ผมดีใจมากที่ได้กราบพระธาตุอัฐิของหลวงปู่ชา  เพราะโดยส่วนตัวนับถือท่านมากครับ แม้ไม่เคยได้พบท่านและไม่เคยไปวัดหนองป่าพง เคยแต่อ่านหนังสือท่าน ฟังซีดีท่านแค่นั้น แต่ท่านก็ทำให้ผมเปลี่ยนแปลงอะไรในชีวิตให้ดีขึ้นกว่าเดิมโดยเฉพาะเปลี่ยนแนวคิดผมได้หลายอย่าง คำสอนของหลวงปู่ชาไม่ซับซ้อน ง่ายต่อการทำความเข้าใจ ประยุกต์ใช้ได้ในชีวิตประจำวัน มองดูนาฬิกาเที่ยงนิดๆเป็นเวลาที่ดีเพราะเป็นช่วงพักคงไม่มีใครโทรหา เลยนั่งสมาธิต่อหน้าอัฐิท่าน แต่นั่งได้ไม่นานลูกค้าก็โทรมาตามงาน เลยต้องลากลับไปปฎิบัติหน้าที่การงานต่อไปครับ เพราะเป้าหมายชีวิตคือดำรงค์ชีวิตอยู่ได้ทั้งทางโลกและทางธรรม

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ธรรมะตอนพักเที่ยง.........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2552, 04:17:00 »
อนุโมทนากับวิถีชีวิต และรูปแบบแนวคิดใหม่ ของพี่ตี๋ด้วยครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕