ผู้เขียน หัวข้อ: โดนหมากัดที่ขา  (อ่าน 19022 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
โดนหมากัดที่ขา
« เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 10:51:15 »
เมื่อเช้าผมโดนหมากัด ซึ่งแปลกตรงที่หมาที่เข้ามากัดนั้น ก็คุ้นเคยกับผมเป็นอย่างดีเพราะเล่นกับมันมาตั้งแต่เล็กๆ  แต่ตอนนี้โตแล้ว จู่ๆมันก็เห่าแล้ววิ่งเข้ามากัดที่ขาเลย  ทั้งๆที่ผมเองก็เดินอยู่เฉยๆ  ไม่ได้เข้าไปแหย่หรือทำท่าจะทำร้ายมันแต่อย่างใด  แต่ตอนที่โดนกัดผมเกือบเตะมันเข้านะสิ  แต่ผมนึกถึงคำสอนของอาจารย์หนวดได้  ว่าอย่าไปทำร้ายหมาหรือสัตว์  เพราะมันไม่ดีสำหรับคนที่สัก  ของอาจจะเสื่อมลงได้  (ผมสักเกือบเต็มหลังแล้ว)  ก็เลยมาคิดถึงเรื่องกฏแห่งแทน  ชาติที่แล้วผมเองอาจจะเกิดเป็นหมาแล้วหมาตัวที่มากัดผมอาจจะเกิดมาเป็นคน  แล้วผมในชาติที่เป็นหมาดันไปกัดเข้า  เวรกรรมที่ผูกพันกันมาในชาติที่แล้วก็มาเกิดกับผมในชาตินี่ที่ได้เกิดมาเป็นคน  ก็เลยเฉยๆไม่ได้โกรธมัน  แฟนผมพอรู้ว่าโดนหมากัดก็โทรมาถามเลยครับว่า  เพราะมันเห็นหนุมมาน  เห็นเสือเผ่น  แล้วมันตกใจเข้ามากัดหรือเปล่า  โอ้จอร์จ...  คิดไปได้ยังไง  ว่าหมาเห็นหนุมานเห็นเสือเผ่น   เชื่อในกฏแห่งกรรมดีกว่าครับ  เราไปทำเขาก่อนเขาก็กลับมาเอาคืนวนกันไปมาอย่างนี้แหละครับ  เดี๋ยวผมจะอโหสิกรรมให้  ชาติหน้าถ้าผมเกิดมาเป็นหมาจะได้ไม่ไปกัดมัน  เดี๋ยวเรื่องยาว   

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: โดนหมากัดที่ขา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 11:06:47 »
ยังงัยก็ไปหาหมอ  ให้เขาทำแผล และฉีดวัคซีล บ้างก็ดีครับ   กันใว้ดีกว่าแก้ครับ  เป็นห่วง

คนที่โดนหมากัดนี่  ต้องบอกว่า ไม่ธรรมดา จริงๆเลยครับ

คิดเล่นๆดูน๊ะครับ  ชีวิตคนเรา ทั้งชีวิต  มีกี่ครั้งครับ  ที่จะโดนหมากัด  เผลอๆ  บางคนไม่เคยโดนกัดเลยยังมีครับ   ผมว่า รีบไปหาหมอ  ถ้าเป็นไปใด้

ให้เข้าวัด รดน้ำมนต์ บ้างก็ดีครับ   เพื่อปัดเป่า สิ่งที่ไม่ดีออกไปบ้าง ก็ดีครับ  บุญกรรม ที่เรามองไม่เห็นนั่นละครับ

ด้วยความเคารพครับ ชาญ :054:

ออฟไลน์ chatee_poke

• ตติยะ
  • โปเก้ ณ.ซอยคาวบอย(สุขุมวิท23)
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 03:29:22 »
เคยครับ
[shake]ต่อต้านวัดยานอวกาศ[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 05:23:55 »
ยังงัยก็ไปหาหมอ  ให้เขาทำแผล และฉีดวัคซีล บ้างก็ดีครับ   กันใว้ดีกว่าแก้ครับ  เป็นห่วง

คนที่โดนหมากัดนี่  ต้องบอกว่า ไม่ธรรมดา จริงๆเลยครับ

คิดเล่นๆดูน๊ะครับ  ชีวิตคนเรา ทั้งชีวิต  มีกี่ครั้งครับ  ที่จะโดนหมากัด  เผลอๆ  บางคนไม่เคยโดนกัดเลยยังมีครับ   ผมว่า รีบไปหาหมอ  ถ้าเป็นไปใด้

ให้เข้าวัด รดน้ำมนต์ บ้างก็ดีครับ   เพื่อปัดเป่า สิ่งที่ไม่ดีออกไปบ้าง ก็ดีครับ  บุญกรรม ที่เรามองไม่เห็นนั่นละครับ

พี่ชาญครับ ผมคนนึงที่ไม่เคยโดนหมากัดเลย แต่ผมสงสัยหน่อยครับพี่ คนโดนหมากัดน้อยก็จริง

แต่โชคดีหรือโชคร้ายครับพี่ ที่โดนหมากัด หนึ่งในล้านเลยนะเนี่ยะ .... ล้อเล่นน่ะครับพี่ ....  :095:

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 07:45:35 »
หาหมอครับ

ถือว่าฟาดเคราะห์
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 09:29:47 »
อย่าคิดมากครับ ผมก็เคยโดนกัด ทั้งๆที่ผมเอาข้าวให้มันกินเกือบทุกเย็น หมาข้างบ้านเขาฝากให้ข้าวบ่อย เคยเล่นกับมัน วันนึงเอาข้าวไปให้มันกิน พอจะลูบหัวมัน มันก็ซัดเข้าข้อมือครับ
เห็นเส้นเอ็นเลย หมดไปหลายตังค์ ไปฉีดยาซะพยาบาลจำหน้าได้เลย ที่สำคัญอย่าลืมไปทำบุญเน้อ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ส.ค. 2552, 11:20:02 »
อย่าลืมไปฉีดยาน่ะครับ ใช้ประกันสังคมได้น่ะครับ แต่ที่สำคัญโดนหลายเข็มน่ะครับ เมื่อก่อนกลัวเข็มมาก แต่โดนหมากัดเหมือนกัน โดนฉีดจนหายกลัวเข็มเลยครับ ยังไงก็ต้องไปหาหมอน่ะครับ โรคพิษสุนัขบ้ามีอันตรายถึงชีวิตน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 01:26:34 »

พี่ชาญครับ ผมคนนึงที่ไม่เคยโดนหมากัดเลย แต่ผมสงสัยหน่อยครับพี่ คนโดนหมากัดน้อยก็จริง

แต่โชคดีหรือโชคร้ายครับพี่ ที่โดนหมากัด หนึ่งในล้านเลยนะเนี่ยะ .... ล้อเล่นน่ะครับพี่ ....  :095:

พี่ว่า คนโดนหมากัดอะ  แสดงว่า ช่วงนั้นกำลังมีเคราะห์กรรม  นั่นละครับ  หมั่นทำบุญ ทำทาน  ถ้าเป็นไปใด้ ไปให้หมอฉีดยาเสร็จแล้ว  ควรจะเข้าวัด รดน้ำมนต์เลยละ

ตามความคิดของพี่น๊ะ

ผิดถูกอย่างไร  ก็ต้องขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

แถวๆบ้านผม  ใครโดนหมากัดนี่  ต้องบอกกันเลยว่า  โค ตะ ระ  ซวย เลยละ

ด้วยความเคารพครับ  ชาญ :054:

ใว้พบกันอีกน๊ะ  ท่านโจรสลัด  นี่ว่า จะลงไปวัดบางพระ อีกแล้ว  น้องๆ รบเร้ากันจัง  ป๋า วันไหนไปวัดอีกเนี่ย  วันที่ 12  ก็ไม่ใด้สักเลย

ใด้เลย เดี๋ยว ป๋า จัดให้ :050:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 08:40:13 »
เคยโดนเหมือนกันครับ ไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งในชีวิต แต่มี 2 ครั้งหลังสุดจำได้ไม่เคยลืม
คือครั้งแรกที่วัดบางพระ เมื่อประมาณปี 2540 เวลาประมาณเกือบ 3 ทุ่ม หลังจากที่ได้รับการสักยันต์แม่ทัพจากพระอาจรย์แป๊วเสร็จ ผมก็เดินไปเข้าห้องน้ำ พอทำธุระเสร็จจะเดินกลับไปกุฏิที่สัก ปรากฏว่าเดินผ่านหมาแม่ลูกอ่อนที่อยู่ตรงนั้นพอดี ผมก็ไม่ได้สนใจก็เดินผ่านไปตามปกติ พอผมเผลอเท่านั้นแหละครับมันก็งับเข้าที่น่องด้านขวาอย่างแรง ผมตกใจยกขาเตะไล่มันไป พอมันวิ่งหนีผมก็เดินกลับไปที่กุฏิแล้วถกขากางเกงดู ปรากฏว่ากางเกงขาดหวิ่น แต่ที่ขาไม่มีแผลเลยมีแต่รอยเขี้ยวช้ำที่น่อง ซึ่งในวันนั้นพระอาจารย์แป๊วท่านก็เห็นตอนที่ผมถกขากางเกงดู ท่านยังบอกว่าไม่เป็นไรหรอกโยมแค่เขี้ยวหมาทำอะไรเราไม่ได้หรอก หลังจากนั้นผมก็ลาท่านกลับบ้านแต่ไม่ได้ไปหาหมอครับ
   ครั้งที่สองเมื่อปี 2551 ที่สนามบอลหน้าโรงพักสำโรงใต้ หลังจากผมเล่นบอลเสร็จจูงจักรยานจะเดินเข้าบ้าน หมาเจ้ากรรมวิ่งมาจากไหนไม่รู้งับเข้าที่น่องผมอย่างจังอีก ผมตกใจและโมโหทิ้งจักรยานไล่เตะมัน แต่ไม่ทันเพราะมันวิ่งเร็วกว่า พอก้มมองดูที่น่องขวาเห็นไม่เข้าครับ เป็นแค่รอยถลอกและรอยเขี้ยวเป็นจุดๆแดง ผมก็เดินเข้าบ้านตามปกติ แต่พอแฟนรู้เข้ากลัวจะเป็นหมาบ้า เลยไล่ให้ผมไปหาหมอ ผลคือโดนฉีดยาไป 2 เข็มกันบาดทะยัก กันพิษสุนัขบ้า หลังจากนั้นก็ให้ไปฉีดอีก 3 เข็มห่างกันเข็มละ 1 เดือนครับ
ผมว่าโชคดีหรือโชคร้ายแล้วแต่มุมมองครับ แต่ยังงัยก็แล้วแต่ไปหาหมอดีที่สุดครับ :003:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 06:01:01 »
โดนสุนัขกัด ชัวร์ี่ที่สุด คือ ไปหาหมอ ทำแผล ฉีดยา ครับ 

ตามที่พี่ชาญแสดงความเป็นห่วงครับ  สุนัขกัดเป็นเรื่องไม่น่าปลื้มเท่าไร จะเข้าหรือไม่เข้าก็ตาม

ถ้าไม่เฮงก็ซวยไปเลย ส่วนมากจะเป็นประการหลังมากว่า คือ ซวยเพราะโดยคมเขี้ยว

ยิ่งถ้าเดินไปหลายคนหรืออยู่หลายคนแต่เราโดนกัดนี่ จิตตกครับ

เคยเห็นคนโดนสุนัขขย้ำแต่ไม่เข้า ก็ปวดช้ำได้ใจ ไม่ต่างกัน แต่หนังดีจริงๆครับ  ประเภทหนังดี ยังมีอยู่

ส่วนที่โดนกัดเข้าก็ ธรรมดาครับ หนังคนจะไปทนเขี้ยวสุนัขได้อย่างไร คิดแบบวิทยาศาสตร์ก็หมดปัญหา  :048:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ส.ค. 2552, 10:27:22 »
ผมฝังเข็มทอง ห้ามเตะหมาซะด้วย ผมเดินเจอหมาทีไรก็เลยต้องระวัง ถ้ามันวิ่งไล่กัดละก็ ต้องวิ่งให้เร็วกว่ามันเท่านั้น เป็นทางรอดสุดท้าย   :002: