ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)  (อ่าน 5045 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล

ผมมีข้อสงสัยอยู่อย่างครับว่ารูปด้านบน เป็นรูปของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)หรือเปล่า เพราะตอนนี้ไปที่ไหนรูปก็จะเป็นรูปนี้กันหมด แต่ที่ผมเห็นในหนังสือสวดมนต์รูปของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)จะเป็นรูปนี้

ซึ่งผมดูอย่างไรก็ไม่น่าจะไม่เหมือนรูปที่ใช้กันในปัจจุบันครับ อีกรูปจากการปั้นหุ่นขี้ผึ้ง ของอุทยานหุ่นขี้ผึ้งสยามครับ

ใครพอทราบข้อเท็จจริงอย่างไร ไขข้อข้องใจให้ด้วยน่ะครับ และถ้ารูปที่ใช้กันแพร่หลายในปัจจุบันไม่ใช่รูปที่ถูกต้องก็เป็นที่น่าห่วงน่ะครับ เพราะมีผู้คนมากมายใส่กรอบไปบูชามากมายครับ หรือถ้าใช่ทำไมดูยังไงก็ไม่เหมือนครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.ย. 2552, 08:56:12 »
รูปบนเป็นหุ่นจำลองสมเด็จพระพุฒาจารย์ต้นแบบอยู่ที่บ่อน้ำมนต์วัดอินทรวิหารครับ เข้าใจตรงกันครับว่าทั้งหมดคือสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พรหฺมรํสี)แต่เหตุที่ไม่เหมือนกันกับภาพต้นแบบเดิมนั้นเข้าใจว่าเป็นจินตนาการการสร้างสรรค์ของช่างผู้สร้างครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2552, 09:37:23 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.ย. 2552, 09:17:39 »
ขอบคุณพี่ derbyrock ครับ

ขอกราบนมัสการสมเด็จพระพุฒจารย์โต ครับ

:054:  :054:  :054:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.ย. 2552, 07:53:44 »
กราบนมัสการหลวงปู่ ครับ
ขอบคุณท่าน derbyrock ด้วยครับ...สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ย. 2552, 07:54:35 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ก.ย. 2552, 09:38:01 »

พระบูชา สมเด็จโต  ออกที่วัดบางขุนพรหม ขนาดหน้าตัก 9 นิ้ว ครับ 

ภาพบูชา  ผมก็ใส่กรอบใว้อย่างดีครับ

ทั้งสองอย่างนี้  ภาพเดียวกับด้านบนเลยครับ  ผมว่า ที่ดูแตกต่าง  อาจเป็นเพราะ  ตอนหลับตา  กับอีกภาพ ลืมตา  รึเปล่าครับ ถึงดูใด้แตกต่าง ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ก.ย. 2552, 08:02:57 »
ขอบคุณพี่ตี๋และพี่ชาญมากครับ ที่นำภาพสมเด็จพระพุฒาจารย์โต มาให้ชม  :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕