ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่ทวด รุ่นสุริยัน-จันทรา-บารมีโพธิสัตย์ VS ลูกศิษย์ที่ดีหลวงพ่อเปิ่น  (อ่าน 4895 ครั้ง)

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
หลวงปู่ทวด รุ่นสุริยัน-จันทรา-บารมีโพธิสัตย์

ด้านหลังยันต์ 5 แถว พระอาจาย์เมสันต์ (หลวงโด่ง) วัดทุ่งเว้า จังหวัดมุกดาหาร

กราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่น หลวงพ่อญา หลวงพ่อเมสันต์ หลวงพี่เว็บ บูรพาจารย์วัดบางพระ และศิษย์พี่-ศิษย์น้องวัดบางพระที่รักทุกท่าน

ผ่านพ้นไปแล้ว...กับคำหวานแสนซาบซึ้งจากลูกศิษย์ที่ดีหลวงพ่อเปิ่นในวันที่ 12 สิงหาคม 2552 ที่ผ่านมา ลูกกตัญญูของแม่ทุกคนพร้อมใจ รวมพลังแสดงความกตัญญูต่อหลวงพ่อเปิ่นอย่างพร้อมเพรียงกันด้วยการกล่าวถึงพระคุณแม่ผ่านเว็บบอร์ดวัดบางพระแห่งนี้ อีกทั้งยังถือโอกาสอันดี ไปกราบนมัสการหลวงพ่อเปิ่นที่วัดบางพระด้วยทำให้ศิษยานุศิษย์ทุกท่านต่างมีความสุขล้นใจมากกว่าทุกปี..
กราบขอบพระคุณ หลวงพ่อโด่ง ระวี สัจจา กรรมการตัดสินที่ให้รางวัลกับพวกเราทุกคนที่มาโพสกะทู้.. เพราะความรักต่อแม่คงมิอาจตัดสินเพียงการคิดว่าจะทำ.. ทุกอย่างสำคัญที่ใจ!
กราบขอบพระคุณ ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม แต่ประสงค์จะให้รางวัลที่มอบพระผงหลวงปู่ทวดเป็นรางวัลเพื่อพี่น้องทุกท่านที่ร่วมแสดงพลังความรักผ่านกระทู้ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,11071.0.html เพราะไม่มีท่านสนับสนุนพวกเราคงไม่ได้รับของที่ระลึกแบบถ้วนหน้ากันเช่นนี้ ขออนุโมทนาบุญกุศลครั้งนี้ให้ท่านเจริญยิ่งขึ้นไป (เปิดรับสมัครให้สนับสนุนรางวัลโปรแกรมสำหรับวันพ่อได้เลยนะคะ :009:)

เพื่อคลายข้อสงสัย ไร้ข้อกังขาเคลียร์ใจ..วันนี้ ขออนุญาตินำเสนอรายละเอียด
‘พระผงหลวงปู่ทวด รุ่นสุริยัน-จันทรา-บารมีโพธิสัตย์ ด้านหลังยันต์ห้าแถว ของพระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จังหวัดมุกดาหาร’ ดังนี้..

ด้านหลังหลวงปู่ทวดสุริยันจันทรายันต์ 5 แถว วัดทุ่งเว้า มุกดาหาร

หลวงปู่ทวด รุ่นสุริยัน-จันทรา-บารมีโพธิสัตย์ ด้านหลังยันต์ 5 แถว พระอาจาย์เมสันต์ (หลวงโด่ง) วัดทุ่งเว้า จังหวัดมุกดาหาร
หลวงปู่ทวด จำนวนสร้าง 5,000 องค์
หลวงปู่ทวด ฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น สร้าง 99 องค์
หลวงปู่ทวด ฝังหัวเสือหลวงพ่อเปิ่น ฝังตะกรุดคู่ สร้าง 16 องค์

มวลสาร เนื้อว่าน108 ผงอิทธิเจ พระหลวงปู่ทวดวัดช้างไห้ รุ่นแรกปี ๒๔๙๗ มวลสารจากครูบาอาจารย์ทั่วประเทศที่สะสมมากว่ายี่สิบปี เช่น หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ ฯลฯ โรยผงแร่กายสิทธิ์ต่างๆ จากบนดอยสูง แม่ฮ่องสอน สรรพคุณแบบเพชรหน้าทั่ง สูตรการทำพระของพระอาจารย์เมสันต์เป็นสูตรโบราณ ต้องตำกับมือเองทุกองค์

ดวงตราพุทโธ
(ลูกศิษย์บางท่านได้รับพระสององค์ องค์กลมๆ อีกองค์หนึ่งคือ ดวงตราพุทโธ)
ดวงตราพุทโธ วัตถุมงคลรูปทรงกลม..ตรงกลางด้านหน้ามีคำว่า "พุท" ล้อมรอบด้วยคาถามกุฏพระเจ้า ด้านหลังตรงกลางมีคำว่า "โธ" ล้อมรอบด้วยคาถามหาลาภ ด้านหน้ามีองค์พระด้านหลังมีนะลือชา ผู้ที่นำไปใช้ต้องภาวนาพุทโธจึงจะศักสิทธิ์ และสัมฤทธิ์ผลตามอธิษฐานขอ

ทีนี้ใครที่ได้รับพระหลวงปู่ทวดไปก็คงได้ทราบรายละเอียดกันนะคะ
พบกันใหม่อีกครั้ง...กับโปรแกรมดีๆ วันพ่อนะ!

ขอแสดงความนับถือ

cho presley
ศิษย์วัดบางพระ จังหวัดนครปฐม
cholvibul@hotmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 12:49:27 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ padreaw..prayak

• ทุติยะ
  • **
ขอความกรุณาจากผู้รู้พระอาจาย์เมสันต์ (หลวงโด่ง) วัดทุ่งเว้า
วัดท่าั้นตั้งอยู่ ต.อะไร อ.อะไร จะแวะไปกราบท่าน ครับ

ขอบคูณครับ

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
ขอความกรุณาจากผู้รู้พระอาจาย์เมสันต์ (หลวงโด่ง) วัดทุ่งเว้า
วัดท่าั้นตั้งอยู่ ต.อะไร อ.อะไร จะแวะไปกราบท่าน ครับ

ขอบคูณครับ

วัดทุ่งเว้า บ้านท่าไคร้-นาแล ต.นาสีนวน อ.เมือง จ.มุกดาหาร  :009:

• นวมะ
เพิ่มเติม :065:
กราบนมัสการและขอบคุณหลวงพ่อโด่งด้วยครับ
ผมได้รับพระหลวงพ่อทวดองค์ยืนด้านล่างฝังหัวเสือด้านหลังเป็นยันต์ห้าแถวเรียบร้อยแล้วครับ
สภาพพระสมบูรณ์ร้อยเปอร์เซ็นต์ไม่มีที่ติครับ
แล้วก็นำไปใช้ก็เจอประสบการณ์ดีดีเลยครับทางด้านคงกระพันเข้าใจว่าอย่างนั้น
คือว่ากระดูกไม่หักซีกโครงอยู่ครบไม่เจ็บแต่เลือดซิบๆเล็กน้อยปวดแป๊ปนึงก็หายเป็นปกติครับ 
แต่อยากจะรบกวนเรื่องประวัติความเป็นมาต่างๆ การจัดสร้าง มวลสาร ผู้ประกอบพิธี ของพระองค์นี้หน่อยครับ
(คือมีพวกๆถามมาก็ตอบไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ก็บอกไปว่าได้มาจากการร่วมกิจกรรมในเว็บบอร์ดวัดบางพระอ่ะครับ)
ขอบพระคุณมากมากครับ  ปล.พระสวยจริงๆครับใครเห็นก็ชอบ

หลวงพ่อทวดรุ่นนี้จัดสร้างโดยวัดทุ่งเว้า บ้านท่าไคร้-นาแล ต.นาสีนวน อ.เมือง จ.มุกดาหาร
เพื่อแจกจ่ายให้แก่ผู้ที่มาร่วมทำบุญที่วัด(ไม่ได้จัดจำหน่ายหรือให้เช่าบูชา) โดยพระในวัดตำมวลสารแบบโบราณ
และปั๊มกันในวัด สร้างตามสูตรเนื้อว่านวัดช้างให้ ปัตตานี พระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร (หลวงโด่ง)เป็นผู้ประกอบพิธี
จัดสร้าง บวงสรวง ผสมผง อธิษฐานจิต ปลุกเสกเดี่ยว ในโบสถ์มหาอุดของวัดทุ่งเว้า (มีประตูหน้าบานเดียว ไม่มีหน้าต่าง)
ส่วนมวลสารที่ใช้นั้นหลักๆคือ ว่าน ๑๐๘..หลวงพ่อทวดเนื้อว่านปี ๙๗ ชำรุด(บูชา ๓ นิ้ว)...ดินกากยายักษ์..
มวลสารที่สร้างจตุคามปี ๓๐ ...ผงอิทธิเจคณาจารย์ทั่วประเทศ ทุกจังหวัด ธาตุกายสิทธิ์ต่างๆอีกมากมาย
เพราะปี ๓๖-๓๗ เดินทางไปหาครูบาอาจารย์ที่มีชื่อเสียงทุกจังหวัดเพื่อขอมวลสารมาจัดสร้างหลวงปู่โต๊ะรุ่น ๑๐๘ ปี
และผงอิทธิเจของครูบาอาจารย์ต่างๆในอดีตเกือบทั่วประเทศ...ที่มีผู้เก็บสะสมไว้และได้รับบริจาคมา
ให้ถามมาดีกว่าว่า...มวลสารนี้มีไหม...ของพระอาจารย์ท่านนี้มีไหม...จะดีกว่า เพราะว่ามีมากจนเกินจะบอกและเขียน...
และจะได้บอกที่มาที่ไปของมวลสารว่า...ได้มาอย่างไร...เพราะเก็บสะสมมวลสารต่างๆมายี่สิบกว่าปีแล้ว...
....

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอเสริมเรื่องดวงตราพุทโธมหาลาภน่ะครับ เพราะมีวิธีและคาถาให้ท่องครับ ผมมายืนยันว่าตั้งแต่ผมได้รับเหรียญและปฎิบัติตามที่พระอาจารย์บอกไว้ ผมได้รับในสิ่งที่ผมขอครับ
ดวงตราพุทโธมหาลาภเป็นวัตถุมงคลของวัดทุ่งเว้า บ้านท่าไคร้-นาแล ต.นาสีนวน อ.เมือง จ.มุกดาหาร
จัดสร้างโดยพระอาจารย์เมสันติ์ คมฺภีโร(พระอาจารย์โด่ง)เพื่อเป็นพุทธานุสติสำหรับญาติโยมผู้มีจิตศรัทธา ร่วมสร้างพระธาตุเจดีย์ศรีมุกดา
โดยด้านหน้าตรงกลางเป็นอักขระภาษาขอมคำว่า"พุท"ล้อมรอบด้วยองค์พระนะลือชารอบนอกล้อมด้วยคาถามงกุฏพระเจ้า
ด้านหลังตรงกลางเป็นอักขระภาษาขอมคำว่า"โธ"ล้อมรอบด้วยองค์พระนะมหาลาภรอบนอกล้อมด้วยคาถามหาลาภ
 คาถาบูชาดวงตราพุทโธมหาลาภ
นะมา มีมา มะหา ลาภา นะมา มีมา มีมา มากมาก
อาคัจเฉยยะ อาคัจฉาหิ นะชาลีติ มานิ มามา
พุทโธ พุทโธ พุทโธ ประสิทธิ์ด้วยพุทโธ
อิติปิโสวิเสเสอิ  อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ  อิโสตังพุทธะปิติอิ
วิธีบูชาดวงตราพุทโธ
ให้ภาวนาพุทโธ 9 ครั้งแล้วภาวนาคาถาบูชาจนจบ แล้วทำจิตให้สงบ อธิษฐานขอในสิ่งที่ต้องการโดยสิ่งที่ปรารถนานั้นต้องเป็นไปโดยชอบประกอบด้วยกุศลและเป็นมงคลต่อชีวิต ไม่ผิดศีลธรรม ปฏิบัติเป็นประจำจะสมความปรารถนาในสิ่งที่ต้องการ
หมายเหตุ....
ถ้าไม่ภาวนาดวงตราพุทโธมหาลาภก็จะไม่มีความเข้มขลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 03:53:34 โดย RaveeSajja »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขออณุญาตมาเป็นนายแบบ เอารูป‘พระผงหลวงปู่ทวด รุ่นสุริยัน-จันทรา-บารมีโพธิสัตย์ ด้านหลังยันต์ห้าแถว ของพระอาจารย์เมสันต์ วัดทุ่งเว้า จังหวัดมุกดาหาร’   เวลาใส่กรอบขึ้นคอมาให้ชมน่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 10:35:43 โดย derbyrock »

TUM

• บุคคลทั่วไป
สวัสสดีครับ

และขอบคุณหลวงพี่โด่ง และผู้ไม่ประสงค์ออกนาน และพี่โชว์ที่เป็นธุระให้ครับ

อย่างที่พี่ตี่ว่ากรอบแล้ว ผมยังไม่ได้กรอบเลยครับ กำลังคิดว่าจะให้เชื่อ

เงินแกะลายแล้วกรอบให้ครับ มวลสารสุดยอดไปเลยครับ มีเพชรหน้าทั่งด้วย

จับพระขึ้นมาดูที่ไร เกล็ดเพชรติดมือทุกที่ครับ  :062: ก็เสียดายเพชรที่ติดมือ

เหมือนกันครับ พี่โชว์ ยกตัวอย่างมาได้ไมครับ ที่พี่ว่าได้มวลสารมาจะครูบาอาจารย์

หลายที่ แล้วมี ครูบาทางเหนือไมอะไรครับ .... :002: อยากรู้หมายครับ

เพราะว่าพระที่ให้ อนาคตจะเป็นมรดกตกทอดไปถึงลูกหลานผมครับ จะได้บอกเค้า

ถูกว่าได้มาจากที่ไหน มวลสารอะไร ใครปลุกเสก(ไมใช่โลโซนะ... :002:)

รบกวนที่ด้วยครับ *** ตั้งคำถามเยอะเกินไปไมเนี่ยเรา ...  :002: ***

ก็ขอขอบคุณผู้ที่มีส่วนร่วมทุกท่านครับผม ร่วมไปถึงผู้ที่ช่วยงานในพิธีด้วยครับ

.....  :002:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
สวัสสดีครับ

และขอบคุณหลวงพี่โด่ง และผู้ไม่ประสงค์ออกนาน และพี่โชว์ที่เป็นธุระให้ครับ

อย่างที่พี่ตี่ว่ากรอบแล้ว ผมยังไม่ได้กรอบเลยครับ กำลังคิดว่าจะให้เชื่อ

เงินแกะลายแล้วกรอบให้ครับ มวลสารสุดยอดไปเลยครับ มีเพชรหน้าทั่งด้วย

จับพระขึ้นมาดูที่ไร เกล็ดเพชรติดมือทุกที่ครับ  :062: ก็เสียดายเพชรที่ติดมือ

เหมือนกันครับ พี่โชว์ ยกตัวอย่างมาได้ไมครับ ที่พี่ว่าได้มวลสารมาจะครูบาอาจารย์

หลายที่ แล้วมี ครูบาทางเหนือไมอะไรครับ .... :002: อยากรู้หมายครับ

เพราะว่าพระที่ให้ อนาคตจะเป็นมรดกตกทอดไปถึงลูกหลานผมครับ จะได้บอกเค้า

ถูกว่าได้มาจากที่ไหน มวลสารอะไร ใครปลุกเสก(ไมใช่โลโซนะ... :002:)

รบกวนที่ด้วยครับ *** ตั้งคำถามเยอะเกินไปไมเนี่ยเรา ...  :002: ***

ก็ขอขอบคุณผู้ที่มีส่วนร่วมทุกท่านครับผม ร่วมไปถึงผู้ที่ช่วยงานในพิธีด้วยครับ

.....  :002:
มวลสารสายเมืองเหนือก็มีของหลวงปู่ครูบาดวงดี วัดท่าจำปีหลวง หลวงปูครูบาชัยวงษา พระบาทห้วยต้ม
หลวงปู่ครูบาวัดพระพุทธบาทตากผ้า(ผงอังคาร) หลวงปู่ครูบาธรรมชัย ผงอิทธิเจพระอาจารย์ทองวัดพระธาตุจอมทอง
ผงยาฤาษีวัดม่อนฤาษีดอยหล่อ  ผงอิทธิเจครูบาอินทร์วัดฟ้าหลั่ง และอีกมากมาย ที่สะสมและได้มาตอนไปทำพระ
เพื่อบรรจุหลังคาโบสถ์และเจดีย์วัดม่อนฤาษี ที่ดอยหล่อเชียงใหม่ และตอนที่ไปทำพรพถวายหลวงปู่ครูบาดวงดี...
ทำพิธีบวงสรวงทุกเช้าก่อนที่จะลงมือตำมวลสารและขึ้นองค์พระ ปลุกเสกอธิษฐานจิตเดี่ยวโดยพระอาจารย์เมสันติ์
ในโบสถ์มหาอุด ริมแม่น้ำโขง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 11:34:09 โดย RaveeSajja »
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
มวลสารเยอะมากครับ ปลุกเสกในโบสถ์มหาอุด ของดีนอกดีในจริงครับ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

กราบนมัสการพระอาจารย์โด่ง ครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
ยอดไปเลยครับ
แล้วยันต์ห้าแถวด้านหลังนี้
ช่วยเพิ่มเติมอีกนิดได้มั้ยครับว่าตำหรับไหนครับ
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ดีครับพี่น้องชาววัดบางพระหายไปสะนานเลยผม
 สำหรับหลวงปู่ทวดรุ่นนี้ขอบอกว่าแรงมากเวลาทำก็เหนื่อยมากด้วย มีคนเล่าให้ฟังครับ
ด้วยความเคารพพระรุ่นนี้มีประสบการณ์แล้วครับสงสัยผมต้องรีบหามาใช้เร็วๆๆสะแล้ว
ใครมีหลายองค์แบ่งไห้ผมสักองค์นะครับขอบคุณล่วงหน้าครับ
                    ศิษย์ หลวงโด่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 10:47:46 โดย RaveeSajja »

• นวมะ
สวัสสดีครับ

และขอบคุณหลวงพี่โด่ง และผู้ไม่ประสงค์ออกนาน และพี่โชว์ที่เป็นธุระให้ครับ นิดหน่อยเอง..คราวหน้าจะพยายามทำให้ดีกว่านี้นะ.. (ห่อพระ)

หลายที่ แล้วมี ครูบาทางเหนือไมอะไรครับ .... :002:

ถูกว่าได้มาจากที่ไหน มวลสารอะไร ใครปลุกเสก(ไมใช่โลโซนะ... :002:) ได้คำตอบจากหลวงพ่อโดยตรง ชมข้างล่างเลยนะ.. :009:

รบกวนที่ด้วยครับ *** ตั้งคำถามเยอะเกินไปไมเนี่ยเรา ...  :002: *** การตั้งคำถามเยอะๆ ดีนะคะ.. ช่วยผู้นำเสนอเก็บตกรายละเอียด สุดท้ายจะเป็นประโยชน์กับคนที่ไม่กล้าถามอีกหลายท่านเลย :009: อย่าเที่ยวดึกเยอะนักนะ.. อิอิ!

.....  :002:
มวลสารสายเมืองเหนือก็มีของหลวงปู่ครูบาดวงดี วัดท่าจำปีหลวง หลวงปูครูบาชัยวงษา พระบาทห้วยต้ม
หลวงปู่ครูบาวัดพระพุทธบาทตากผ้า(ผงอังคาร) หลวงปู่ครูบาธรรมชัย ผงอิทธิเจพระอาจารย์ทองวัดพระธาตุจอมทอง
ผงยาฤาษีวัดม่อนฤาษีดอยหล่อ  ผงอิทธิเจครูบาอินทร์วัดฟ้าหลั่ง และอีกมากมาย ที่สะสมและได้มาตอนไปทำพระ
เพื่อบรรจุหลังคาโบสถ์และเจดีย์วัดม่อนฤาษี ที่ดอยหล่อเชียงใหม่ และตอนที่ไปทำพรพถวายหลวงปู่ครูบาดวงดี...
ทำพิธีบวงสรวงทุกเช้าก่อนที่จะลงมือตำมวลสารและขึ้นองค์พระ ปลุกเสกอธิษฐานจิตเดี่ยวโดยพระอาจารย์เมสันติ์
ในโบสถ์มหาอุด ริมแม่น้ำโขง: อนุโมนา ขอขอบพระคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบ..และน้ำใจดีๆ กับทุกท่านที่ช่วยขยายความสำหรับวัตถุมงคลองค์นี้..cho.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2552, 08:11:38 โดย cho presley »

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ ทั้งผู้มอบให้ และผู้จัดส่งค่ะ

ได้รับของทางไปรษณีย์หลายวันแล้ว

หลังจากได้รับพระมาไม่กี่วัน อยู่ ๆ คุณแม่ก็โทรมาให้ไปเอาตังค์ไปใช้ (ปรกติกว่าจะออดอ้อนขอได้ หุหุ)

คิดตั้งนาน ว่าเพราะอะไร   ช่วงนี้งานชุมยิ่งกว่าฝนอีก   สาริกา นะหน้าทองก็ไม่ได้ไปลง  ก็คิดได้ว่า มีแต่ได้รับพระวันก่อนอย่างเดียวเอง
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

TUM

• บุคคลทั่วไป
ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ ทั้งผู้มอบให้ และผู้จัดส่งค่ะ

ได้รับของทางไปรษณีย์หลายวันแล้ว

หลังจากได้รับพระมาไม่กี่วัน อยู่ ๆ คุณแม่ก็โทรมาให้ไปเอาตังค์ไปใช้ (ปรกติกว่าจะออดอ้อนขอได้ หุหุ)

คิดตั้งนาน ว่าเพราะอะไร   ช่วงนี้งานชุมยิ่งกว่าฝนอีก   สาริกา นะหน้าทองก็ไม่ได้ไปลง  ก็คิดได้ว่า มีแต่ได้รับพระวันก่อนอย่างเดียวเอง

สวัสดีครับ

โอ้ ... โห้ ... แสดงว่าของเค้าดีจริง

ที่ผมโพสไม่ได้ โปรโมทนะครับ  ......  :002:

ยอดเลยครับ ขอบคุณที่นำเรื่องราวมาบอกเล่ากัน

ครับ .....  :002: