ผู้เขียน หัวข้อ: อุทยานหุ่นขี้ผึ้งสยาม.......  (อ่าน 9631 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
อุทยานหุ่นขี้ผึ้งสยาม.......
« เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 10:47:00 »
เช้าวันอาทิตย์ ผมตื่นแต่เช้าเช่นเคย(เพราะที่บ้านมีนาฬิกาปลุกส่วนตัว ที่ทำงานเที่ยงตรง ไม่มีวันหยุด ไม่รู้จักวันอาทิตย์) ทุกๆวันต้องรีบตื่นเพราะเจ้าสี่ขาที่บ้าน6ตัวจะพร้อมใจกันเห่าเมื่อถึงเวลา ฝนตกปรอยๆผมเลยไม่ปลุกแฟนและลูกตื่นให้ไปออกกำลังกาย ผมเลยทำหน้าที่ไปตลาดซื้อกับข้าว และ ใส่บาตร (ขอบคุณเอ๊กซ์และtum72ที่วันเสาร์มาโพสเรื่องใส่บาตร ทำให้ผมคิดได้ว่า ผมใส่บาตรน้อยไปแล้ว) ตอนแรกแฟนตั้งใจจะไปวัดปากน้ำเพื่อถวายเพล แต่เมื่อวานกิจกรรมครอบครัว(อาบน้ำหมา)กินเวลาจนไปวัดไม่ทัน ผมเลยเปลี่ยนแผนพาครอบครัวไปราชบุรี ขับรถไม่นานก็ถึงจุดหมาย อุทยานขี้ผึ้งสยาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2552, 10:48:29 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อุทยานหุ่นขี้ผึ้งสยาม.......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 11:05:37 »
สถานที่ร่มรื่น มีเปิดเพลงคลอสร้างบรรยากาศในการเดินชมสถานที่ได้ดี ค่าบัตรก็ไม่แพง ผู้ใหญ่50บาทเด็ก20บาท เท่าที่ดูมีทัวร์มาลงมากเหมือนกันครับ(ทัวร์คนไทย) สถานที่จัดโชว์แยกกันเป็นสัดส่วน พอเดินเข้าไปก็จะพบอาคารเชิดชูเกียรติ (HALL OF FAME) มีรูปปั้นหุ่นขี้ผึ้งไฟเบอร์กล่สของบุคคลสำคัญ พร้อมเกียรติประวัติ อาทิ ครูมนตรี ปราโมท สืบ นาคะเสถียร มล. ปิ่น มาลากุล สัญญา ธรรมศักดิ์ แม่ชีเทเรซา ประธานาธิบดี โฮจิมินท์ เดิ้งเสี่ยวผิง เหมาเจอตุง

ขอร่วมทำงานอนุรักษ์ป่าไม้ห้วยขาแข้งกับ ท่านสืบ นาคะเสถียร

ร่วมขอพรกับแม่ชีเทเรซา

ไปยืนฟัง เติ้งเสี่ยวผิงคุยกับประธานเหมาเจอตุงครับ

• อีเมล
ตอบ: อุทยานหุ่นขี้ผึ้งสยาม.......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 11:45:12 »
ออกจากHALL OF FAME ก็มาถึง ลานพระ3สมัย ทำได้สวยงามเหมือนจริง เสมือนได้ไปเดินวัดแถวอยุธยาเลยครับ

• อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 11:52:34 »
เดินไปอีกนิดถึงถ้ำชาดก จำลองจัดแสดงเกี่ยวกับพระชาติสุดท้ายของพระเวสสันดร ตอนชูชกไปขอสองกุมาร จนชูชกท้องแตกตายครับ ส่วนนี้ลูกสาวผมชอบมากๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2552, 11:53:25 โดย derbyrock »

• อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 12:02:54 »
จากนั้นก็เดินไปจะมีกุฏิพระสงฆ์ ซึ่งจะมีกุฏิเป็น5หลัง หลังละภาคและมีหอสวดอีกหลัง มีสมเด็จโต หลวงปู่แหวน หลวงปู่มั่น หลวงปู่ทวด หลวงพ่อสด เป็นต้น บรรยากาศแต่ละกุฏิทำได้ดีครับ เหมือนเราได้เข้าไปกราบท่านจริงๆเลยครับ

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 12:08:01 »
สวัสดีครับ

หุ่นขี้ผึ้งเนี่ย ดุมีชีวิตชีวามาเลยครับพี่ตี๋

ชอบมากครับ ชอบความเป็นครอบครัวของพี่ครับ

และขอบคุณ สำหรับรูปถ่าย บรรยาย ทุกอย่าง

ดูลงตัวหมดครับพี่ .....  :002:

• อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 12:09:41 »
จากนั้นก็มีบ้านเรือนไทย4ภาค ในบ้านก็จะมีวิถีของชาวบ้านในภาคนั้นๆ และปิดท้ายด้วยลานพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร

ขอแนะนำว่าถ้ามีโอกาสน่าจะแวะไปเที่ยวกันน่ะครับ อยู่ไม่ไกลเท่าไหร่ สถานที่ทำได้ดีครับ บรรยากาศร่มรื่น เหมาะกับวันพักผ่อน ออกจากอุทยานหุ่นขี้ผึ้งก็ขับเลยไปเดินเล่นที่ตลาดน้ำอัมพวาได้ครับ แต่เมื่อวานไม่ได้เลยไปครับ เพราะมีธุระที่ต้องไปเส้นเพชรเกษมครับ จบวันดีๆที่ผมทำหน้าที่ทางโลกของผมได้ดีพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 12:14:48 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชม เคยไปมาเหมือนกัน ขอบอกเป็นสถานที่ที่เสียค่าบัตรเข้าชมแล้วคุ้มค่าจริงๆครับ
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 12:28:07 »
ขอบคุณครับ  กับภาพ ที่นำเสนอ  ผมยังไม่มี โอกาศ ใด้ไปเลยครับ  ใว้วันว่างๆ คงจะใด้ พาครอบครัว ไป บ้างละครับ :050:

งานที่ผมทำ  มันช่าง เป็นงาน ที่ หาเวลาไม่ใด้จริงๆ

บ่าย ก็ไปทำงาน   กว่าจะกลับ ตี่หนึ่ง ตีสอง   กว่าจะหลับ โน่นเลย เผลอๆ มีตี 3   ตื่น อย่างเร็วก็  สามสี่โมง เช้า(สายแล้ว)  นั่งเล่นคอม  พอเที่ยงกว่าๆ เตรียมตัว ไปทำงานอีกแล้ว

วันหยุด ก็ไม่ตรงวัน    พอหยุดที  ก็อยาก นอนพักผ่อนให้เต็มที่  โน่นเลย เผลอๆ มีเที่ยงวัน  พอจะทำอะไรใด้หน่อย ก็ บ่ายสองบ่ายสาม ไปแล้ว จะไปไหนไกลๆ  ก็ มีเวลาน้อย

ซ๊ะแล้ว  มันเลยกลาย เป็น คนทำงาน ที่ ไม่มีเวลา ที่แน่นอนเลย ครับ

ใว้วัน ว่างๆ จะตั้ง นาฬิกา ปลุก พาครอบครัว ไปพักผ่อน บ้างครับ  ดูแล้ว สบายตา สบายใจ ดีจังเลย   ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 12:30:15 »
พระพระอริยสงฆ์ดูเข้มขลังมากเลยครับ ขอบคุณนะครับที่นำมาให้ชม
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 06:03:32 »
ขอบคุณพี่ derbyrock ครับ

วันไหนว่างๆ ต้องไปบ้างแล้วครับ สวัสดีครับ.. :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 08:52:04 »
ขอถามหน่อยครับ พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งสยามนี่อยู่ที่ไหนอ่ะครับ ใช่ที่เดียวกับพิพิธภัณฑ์หุ่นขี่ผึ้งไทย ทางไปนครปฐมหรือเปล่าอ่ะครับ...งง :062:.ขอบคุณครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 09:12:00 »
ขอบคุณพี่ตี๋ครับ ที่พานำเที่ยว ครอบครัวพี่ตี๋น่ารักดีครับ :027:

• อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 09:18:52 »
ขอถามหน่อยครับ พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งสยามนี่อยู่ที่ไหนอ่ะครับ ใช่ที่เดียวกับพิพิธภัณฑ์หุ่นขี่ผึ้งไทย ทางไปนครปฐมหรือเปล่าอ่ะครับ...งง :062:.ขอบคุณครับ

อยู่ราชบุรีครับ คนละที่กับพิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งไทยครับ เอาแผนที่มาฝากครับ

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 10:09:12 »
ขอบคุณครับ"พี่ตี๋" ครอบครัวอบอุ่นเหมือนเดิมครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 10:31:41 »
555+...ผมว่าแล้วคนละที่กัน ปล่อยไก่ไปตัวเบ้อเร้อเลยครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 04:22:30 »
ทั้งทางโลก ทั้งทางธรรม ไม่มีขาดตกบกพร่องเลยจริงๆครับ .... :016:

เป็นผู้นำครอบครัวที่น่ารัก เป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี....

....ขอให้บุญกุศลต่างๆที่ได้สร้างในทุกๆทาง ดลบันดาลให้ครอบครัวพี่ตี๋มีแต่ความสุขครับ... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 05:16:15 »
ขอนมัสการคร๊าบบบ หลวงพ่อ หลวงปู่ๆ.

สวยงามมากคร๊าบบ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน