ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน  (อ่าน 1815 ครั้ง)

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ชื่อนั้นสำคัญไฉน
« เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 11:00:51 »
เรื่องมันมีอยู่ว่า..
  เพื่อนของลุงมีเรื่องมีราวเกี่ยวกับที่ทำงานโดนกลั่นแกล้งต่างๆนาๆ กลุ้มใจมาก
จึงไปหาหมอดูท่านหนึ่งถ้าเอ่ยชื่อหลายท่านต้องรู้จักดี เขาได้เล่าเรื่องราวความเป็นมาให้หมอดูผู้โด่งดังฟังด้วยใจศรัทธาอย่างละเอียด
แล้วถามว่า   หมอครับแล้วจะมีทางแก้ไหมครับ
หมอดูตอบ  มีแต่ต้องจ่ายค่าครูในการแก้แพงนะ
เพื่อนลุง     แพงแค่ไหนก็ไม่เป็นไรครับ
หมอดูว่าต่อ ก่อนอื่นต้องเอาเครื่องไหว้มาให้ครบ
เพื่อนลุง    อะไรบ้างละครับ
หมอดู       กล้วย หมากพลู บุหรี่ หัวหมู บายศรีปากชาม ไข่ต้ม เหล้าแฮนเนสซี่ และค่าครู 9999 บาท
               ผมจะทำพิธีแก้ให้หมด เปลี่ยนชื่อใหม่ด้วย
เพื่อนลุง     ไม่เปลี่ยนไม่ได้หรือครับ ทำไมต้องเปลี่ยนด้วย
หมอดู       ไม่ได้ต้องเปลี่ยน ชื่อของคุณมันไม่เป็นมงคล
เพื่อนลุง    หมอรู้ได้ไงว่าไม่เป็นมงคล
หมอดู      ดูจากลักษณะ โหงวเฮ้ง
เพื่อนลุง    ไม่เปลี่ยนหรอก ไม่แก้ไม่เก้อมันแล้ว
หมอดู     ถ้าไม่เปลี่ยน ก็ค้องเพิ่มค่าครูอีก 3999 บาทก็แล้วกัน
ทันใดนั้นลุงก็เห็นเพื่อนของลุง ก็ลุกขึ้นยืนเตะปลายคางหมอดู ก็เลยรีบดึงเพื่อนออกมาก่อนที่เรื่องราวจะมากไปกว่านั้น
หลายๆท่านคงสงสัยนะว่าเพื่อนลุงมันไปเตะเขาทำไมมาฟังมันพูดนะว่าหมอสมควรโดนไหม
กูหมั่นไส้ตั้งแต่เครื่องไหว้มันมีแฮนเนสซี่แล้ว เสือกว่าชื่อกูไม่เป็นมงคลถ้าไม่เปลี่ยนเสียเงินเพิ่มอีก
กูไม่ใช่คนบ้าจะได้ต้องไปเปลี่ยนชื่อตามที่มันบอก  ไอ้....................

คนที่ขำ และ ฮาที่สุดก็คือลุงเอง ไม่ให้ฮาได้ไง  ก็เพื่อนลุงมันชื่อ นาย มงคล ประฎิเจ....กุล
...ลุงต้อเอง.....................

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ตอบ: ชื่อนั้นสำคัญไฉน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 11:06:58 »
ลุงครับ หมอดูไม่แม่นจริงๆด้วยครับ เอ้อ มีที่ไหนเนอะ เขาชื่อมงคลอยู่แล้ว ไปบอกว่าชื่อเขาไม่มงคลเนอะ :004: :004: :004:
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ 162cm

• ปัญจมะ
  • Ars longa.. Vita brevis..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 ต.ค. 2552, 11:20:33 »
ขอบคุณมากครับ ลุงต้อ

ผมก็เป็นคนนึงที่ถูกหมอดูทักและเปลี่ยนชื่อ จริงๆผมไม่อยากเปลี่ยนหรอกครับ
เพราะเป็นชื่อที่เราใช้มาตั้งแต่เกิด คุณปู่คุณย่าตั้งให้ แต่คุณแม่ให้เปลี่ยน ก็เลยต้องเปลี่ยนครับ
ศิลปะยืนยาว ชีวิตสั้น

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 07:05:47 »
ขอบคุณครับ 5555

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 08:22:42 »
ขอบคุณลุงต้อมากครับ สำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาเสนอ.... :016:

....ชื่อพ่อแม่ตั้งให้มา ดีแล้วครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 09:32:46 »
ขอบคุณลุงต้อมากครับ ที่นำเสนอเรื่องราวดีๆครับ

ชื่อผมหมอที่ทำคลอดตั้งให้... :016:  :053:

ออฟไลน์ hanuman9

• ตติยะ
    • Web Design
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 10:06:18 »
สนุกดีครับ...
หนุมาน9
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ ถ้าท่านไม่เบียดเบียนเขา เขาก็จะไม่มาเบียดเบียนท่าน

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 11:32:47 »
ผมอยากรู้

ว่าหมอดูที่

ไหนคราบ

ลุงต้อ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 12:27:16 »
สงสัย คุณหมอดู จะลืมดูดวงตัวเอง ซะแล้ว   :004: :004: :004: :004: :004: :004:

ขอบคุณ คุณลุงต้อ มากครับ  ฮากระจาย

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 01:36:33 »
สนุกดีครับ
ผมก็ชื่อ มงคล เหมือนกัน
อย่างนี้ชื่อผมก็เป็นมงคลแน่นอน

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 02:06:50 »
 :007: :007:ขอบคุณลุงต้อคร้าบ ทำให้พี่น้องบางพระอารมณ์ดีขึ้นเลยครับ :007: :007:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ต.ค. 2552, 04:31:10 »
น่าจะปล่อยให้หมอเดามันโดนอีกนิดนะลุงต้อ ...  :095:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 05:46:49 »
ชื่อที่ปะป๊า-หมะม๊าตั้งนี่หละ เด็ดขาด!... หนูยังไม่เคยเปลี่ยนหรอกลุงต้อ!... :009:

cho presley