ผู้เขียน หัวข้อ: ชินราชเข่าลอย ดีหรือเปล่าครับ  (อ่าน 4040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Akanishi

• จตุตถะ
ดีหรือเปล่าครับ แล้วเป็น เนื้ออะไร สร้างปีอะไรครับ ขอบคุณครับ

• จตุตถะ
ตอบ: ชินราชเข่าลอย ดีหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 04:41:37 »
อ่า .. ไม่มีคนตอบเยย - -

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ชินราชเข่าลอย ดีหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 04:43:59 »
เขามาชมครับ

ยังไงผมขอเอาใจช่วยนะครับ.. :089:

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 07:42:37 »
เป็นเนื้อทองเหลือง หล่อโบราณ สร้างขึ้นคราวหล่อพระประธานในอุโบสถ

มีแบบพระพุทธ2หน้า สร้าง 200องค์   แบบหลังยันต์สร้าง 3000องค์

ของเทียมตอนนี้แบบหล่อก้อมี ลองถ่ายขอบมาดูเพิ่มแล้วกัน[/size]
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 09:30:54 »
ขอบคุณครับ แต่ว่าผมไม่มีกล้องอ่ะสิ - -

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 09:32:51 »
ขอบคุณครับ แต่ว่าผมไม่มีกล้องอ่ะสิ - -

แนะนำว่านะครับ ไปให้ศูนย์พระเครื่องดูให้ ดีที่สุดครับ

แต่ศูนย์พระเครื่องบางแห่งก็คิดค่าดูพระแต่ละองค์ ราคาสูงพอสมควรครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 09:37:43 »

แนะนำว่านะครับ ไปให้ศูนย์พระเครื่องดูให้ ดีที่สุดครับ

แต่ศูนย์พระเครื่องบางแห่งก็คิดค่าดูพระแต่ละองค์ ราคาสูงพอสมควรครับ

ขอบคุณครับ เอ่อ... แถวบางแคนี่ ที่ไหนดีครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552, 10:29:18 »
รอหลวงพี่เก่ง (สิบทัศ)มาตอบก็ได้ครับ หรือส่งข้อความส่วนตัวไปหาท่าน
เพราะท่านสายตรงวัดดอนยายหอมครับ

อิอิ

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ต.ค. 2552, 02:03:04 »
ตอบแทนคับ
ผมว่ายังไม่ดีคับเพราะดูจากเนื้อพระ  หรือสีของโลหะแล้วผมว่ายังอีกนานคับ  ( ขออภัยไว้ณ ทีนี่ด้วยถ้าผมกล่าวอาไรผิดไปคับ )
            ศิษย์ หลวง โด่ง

ออฟไลน์ don

• ตติยะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 07:29:56 »
สวัสดีครับ ลองดูตามวิธีการดูพระพุทธชินราชเข่าลอยที่เป็นตำหนิ ของพระรุ่นนี้นะครับ
1.ที่ขอบเหรียญหล่อมักจะมีรอยขอบครีบ
2.ไรเส้นผมโค้งเว้า ตรงกลางแหลม
3.ดวงตาเล็กลอยในแอ่ง
4.พระนลาำฎโหนกหรือยื่นออก
5.หัวนาคตรงยักซ้ายมือเราเป็นรูปตัวv
6.สังฆาฎิโค้งไปมาคล้ายตัวs
7.เอวคอดเล็ก
8.ใต้เข่าซ้ายพระมีเส้นรองนั่ง
ถ้าดูตามลักษณะที่ใช้ดูแล้ว องค์นี้ค่อนข้างที่จะตรงตามตำหนิของรุ่นนะครับ แต่ผมไม่ดูอายุเนื้อพระยังไม่เป็นยังไงรอพี่ที่เก่งๆนะครับ

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 05:52:32 »
ขอบคุณทุกๆท่านครับ