ผู้เขียน หัวข้อ: ความสามัคคีกับการสร้างพระเครื่องแบบโบราณ + ลายสักพระอาจารย์พงศ์  (อ่าน 19024 ครั้ง)

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
ได้มีโอกาสกลับบ้านในช่วงออกพรรษาไม่ลืมที่จะแวะไปนมัสการพระอาจารย์ ธนพงศ์(ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น) ที่สำนักสงฆ์หนองหวาย พอดีพระอาจารย์กำลังสร้างพระเครื่องเพื่อจะแจกให้กับผู้ที่มาร่วมทอดกฐิน ในวันที่ 1พย.นี้ เลยเก็บภาพบรรยากาศมาให้ชมเป็นการสร้างพระแบบโบราณ ทำกันเองทุกขั้นตอนไม่ต้องใช้เครื่องจักรเหมือนสมัยนี้ ชาวบ้านและลูกศิษย์พระอาจารย์ร่วมแรงร่วมใจกันสร้างด้วยความตั้งใจ
มวลสารหลักมาจากแร่เขาอึมครึมและแร่ฟ้าผ่าซึ่งแร่สองชนิดนี้มีความแข็งกว่าหินมากต้องช่วยกันตำ

ครกกับสากพระอาจารย์ออกแบบเองเพื่องานนี้โดยเฉพาะสากหนักประมาณ20กก.เห็นจะได้

ช่วยกันตำคนละไม้ละมือ

ตำเสร็จแล้วก็เอามาร่อนตะแกรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2552, 09:27:52 โดย nobeeta »
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณที่ภาพบรรยากาศมาให้ชมกันนะครับ
กราบนมัสการหลวงพี่พงษ์ครับ

ปล รบกวนถามหน่อยนะครับ
พอดีจะกลับไปบ้านที่เมืองกาญจน์
อยากทราบว่าจะไปวัดหนองหวายได้ อย่างไรครับ(บ้านย่าผมอยู่ไทรโยค)
(ขับรถไปเองน่ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2552, 09:44:50 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• อัฏฐมะ

ได้ฤกษ์ยามลูกศิษย์ช่วยกันตั้งศาลเพียงตา นำแร่ที่ตำแล้วและที่ยังไม่ได้ตำมาเข้าพิธี

พระอาจาย์จุดธุปบรวงสรวง

เสร็จพิธีแล้วก็เอาแร่มาตำกันต่อที่ถอดเสื้อเพราะเริ่มได้เหงื่อ

เริ่มละเอียดได้ที่

บล็อคพระที่พระอาจารย์ทำขึ้นเอง

พระอาจารย์กดพิมพ์นำฤกษ์

ลูกศิษย์ช่วยกันคนละไม้ละมือ

เสร็จแล้วใช้ก้านธูปเสียบองค์พระออกจากพิมพ์

เสร็จแล้วครับ มีทั้งพระพิมพ์ท่ากระดานเกศบิด,เกศตรง พระปิดตาพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก

รอพระแห้งแล้ว พระอาจารย์จะนำมาปลุกเสกอีก

• อัฏฐมะ
ช่วงเวลาว่างพระอาจารย์จะแกะพระจากแร่เขาอึมครึม ท่านกำลังแกะพ่อปู่ฤาษีจากแร่ แร่มีความแข็งมากกว่าจะแกะได้แต่ละองค์ก็ใช้เวลาพอสมควร

เสร็จแล้วครับสดๆร้อนๆ สวยงามมาก

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
สุดยอดมากๆๆๆทั้งมวลสาร และความสามัคคีที่ช่วยกันทำ ทั้งตำมวลสาร ช่วยกันกดพระ หายากกก
 :015:
ยิ่งพระอาจารย์ ธนพงศ์ท่านลงมือแกะพระจากแร่เขาอึมครึม  สวยงามและเข้มขล้งจริงๆๆ :016:

ชั่งเป็นวัตถุมงตลที่ทรงคุณค่ามากๆๆ :054: :054: :054:

ขอบคุณ ท่านnobeeta  สำหรับภาพและข้อมูล :054:

ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

• อัฏฐมะ
หลังจากออกพรรษาวันนี้เป็นวันแรกที่พระอาจารย์สักยันต์ เนื่องจากช่วงเข้าพรรษาพระอาจารย์จะงดสักยันต์เปิดเข็มวันแรกลูกศิษย์ศิษย์หลายคนก็ได้ของดีกลับไปตามๆกัน

ลอยสักเก่าๆที่พระอาจารย์สักไว้พระอาจารย์สักโดยไม่ใช้บล็อคครับ
เสือตีนโต

จรเข้ครับ

สิงห์

หนุมานและหนุมานเชิญธง

กระทิง

ด้านหลัง

หนุมารชนะศึก

ชูชกมหาเสน่ห์

ขอบคุณสำหรับพี่ๆนายแบบด้วยครับ
ยังมีต่อนะครับเดี๋ยวขอทำธุระสักครู่ครับ  :001:

• อัฏฐมะ
วัตถุมงคลและเครื่องรางที่พระอาจารย์สร้างบางส่วนครับ เป็นของสะสมและของรักของหวงของลูกศิษย์ที่ได้รับจากพระอาจารย์
พ่อปู่ฤาษีที่พึ่งแกะเสร็จและพระปิดตาเนื้อดิน

หน้าเสือเนื้อแร่

เหรียญแปดทิศรุ่นนี้หลวงพ่อเปิ่นท่านเมตตาปลุกเสกด้วย ประสบการณ์สุดยอด

เครื่องรางที่พระอาจารย์สร้างขึ้น

เขี้ยวหมูแกะโดยพระอาจารย์

เสือกับสิงห์เนื้องาแกะโดยพระอาจารย์

ชิ้นนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเรียกอะไรแต่เห็นว่าทำมาจากคดมะตูม

พ่อปู่ฤาษีและพระเนื้องา

เหรียญรุ่นแรก

พระสามเกลอและพระสมเด็จเนื้องา

พระสมเด็จเนื้อแร่

รูปเหมือนหลวงพ่อเปิ่นเนื้อแร่แกะ

พระปิดตาเนื้อแร่

แร่เขาอึมครึมเนื้อดีแบบนี้ปัจจุบันหายากมาก

ผ้ายันต์

ผ้ายันต์เขียนมือ

ต้องขอขอบคุณเจ้าของวัตถุมงคลทุกชิ้นด้วยครับ  :054: ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
โอ้วสุดยอดจริงๆๆครับ ขอบคุณที่เก็บภาพมาฝากครับ  :054:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคาพครับ
   ผมกับอ.อั้น
ว่าจะไปกราบท่านอยู่นะครับ
  ขอบคุณครับ
สำหรับภาพและข่าวสารครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ สายล่อฟ้า

• ทุติยะ
  • **
  • อยู่ห่างไกลสายตา ไกลจน น้อยคนจะเห็น
จะไปให้ไกลทำไมหละ เท่วัดบางพระนั้นก็ดีอยู่แล้ว!!
ปล (ผมนั้นไม่เชื่อก็ไม่ลบหลู่นะ)
ปล0 (อยากทราบจริงๆเลยว่าของจริงรึเปล่าเพราะผมก้รู้อดีตอยู่บ้าง!!???)
ปล 0.1 (ผู้รู้ช่วยตอบที!!!)

อยู่อย่างไม่กลัว มืดมัวจากฟ้ายืนอยู่อย่างนี้ เมื่อมีฝนมาแปลบปลาบลำแสง ทะแยงเป็นทางยืนตรงเข้าขวาง ขวางทางผู้เดียว

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711

ขอบคุณครับ

ที่นำเรื่องดี ๆ มาให้ชม

และเก็บภาพมาฝาก

ด้วยความเคราพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2552, 12:44:03 โดย mahaaigQ »
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
เห็นทำขนาดนั้นก็เหนื่อยแทนแล้วครับท่าน หลวงพ่อก็อยากจะให้ของดีๆแก่ลูกศิษย์นำไปใช้อย่างจุใจ สาธุครับหลวงพ่อ :114: :114: :114:

• อัฏฐมะ
จะไปให้ไกลทำไมหละ เท่วัดบางพระนั้นก็ดีอยู่แล้ว!!
ปล (ผมนั้นไม่เชื่อก็ไม่ลบหลู่นะ)
ปล0 (อยากทราบจริงๆเลยว่าของจริงรึเปล่าเพราะผมก้รู้อดีตอยู่บ้าง!!???)
ขอบคุณนะครับสำหรับความคิดเห็น เพราะผมก้อห้ามความคิดคนไม่ได้ จะเชื่ออะไรก็ยึดหลักกาลามสูตรก็แล้วกันครับ ผมก็แค่นำข่าวสารมาเผยแพร่เหมือนที่พี่ท่านอื่นนำข่าวสารของวัดอื่นมาเผยแพร่ซึ่งผมก็เห็นว่าเป็นสิ่งที่ดี โดยเฉพาะข่าวสารเกี่ยวกับศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่นที่ไปครองวัดอยู่ที่อื่นไม่ว่าจะเป็นพระอาจารย์พงศ์ พระอาจารย์พัน ทุกท่านก็ล้วนเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเหมือนกันไม่อยากให้แบ่งแยกครับว่าต้องวัดบางพระเท่านั้น เพราะผมก็นับถือพระอาจารย์ทุกรูปที่วัดบางพระเหมือนกัน ผู้ที่ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ย่อมเป็นผู้เจริญ พี่น้องที่นี่ทุกคน มีความคิดครับ ทำดีคิดดีย่อมได้ผลดี ทำไม่ดีคิดไม่ดีก็เป็นบาปครับ  

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ขอบคุณนะครับสำหรับความคิดเห็น เพราะผมก้อห้ามความคิดคนไม่ได้ จะเชื่ออะไรก็ยึดหลักกาลามสูตรก็แล้วกันครับ ผมก็แค่นำข่าวสารมาเผยแพร่เหมือนที่พี่ท่านอื่นนำข่าวสารของวัดอื่นมาเผยแพร่ซึ่งผมก็เห็นว่าเป็นสิ่งที่ดี โดยเฉพาะข่าวสารเกี่ยวกับศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่นที่ไปครองวัดอยู่ที่อื่นไม่ว่าจะเป็นพระอาจารย์พงศ์ พระอาจารย์พัน ทุกท่านก็ล้วนเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเหมือนกันไม่อยากให้แบ่งแยกครับว่าต้องวัดบางพระเท่านั้น เพราะผมก็นับถือพระอาจารย์ทุกรูปที่วัดบางพระเหมือนกัน ผู้ที่ระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์ย่อมเป็นผู้เจริญ พี่น้องที่นี่ทุกคน มีความคิดครับ ทำดีคิดดีย่อมได้ผลดี ทำไม่ดีคิดไม่ดีก็เป็นบาปครับ 
[/size]

ความเป็นมาอย่างไร ไม่สามารถได้ ก็ลองเข้าไปพิจารณาที่
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,228.0.html
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,206.0.html
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
ถึงท่านมหา (ไม่รู้ว่านอกวัดหรือในวัด)

อันที่จริงก็ไม่อยากจะต่อล้อต่อเถียงกับใครหรอกนะ เพราะเวปแห่งนี้ท่านเวปมาสเตอร์ท่านสร้างขึ้นมา
เพื่อให้บรรดาศิษยานุศิษย์ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นของพวกเรา "ได้มีเนื้อที่ในการแลกเปลียนพูดคุย
กันแบบพี่ๆน้องๆ ในสายวัดบางพระด้วยกัน" และทุกๆท่านที่เข้ามาในที่นี้ ก็ล้วนแต่ "แสวงจุดร่วม (คือองค์หลวงพ่อเปิ่น)
และสงวนจุดต่าง (คือต่างคนก็ต่างมีหลวงพี่,อาจารย์ ฯลฯ ที่นับถือของแต่ละคน) " โดยต่างก็ไม่ก้าวล่วงในครูบาอาจารย์
ที่ตนเองเคารพนับถือ

แต่ว่าที่ท่านมหาแสดงความคิดเห็นมานั้น เป็นการ "ไม่สมควร" ปากท่านก็ไม่ลบหลู่ แต่ที่จริงท่านลบหลู่ไปแล้ว ไม่รู้ว่าคิดน้อยไปหรือไม่ได้คิด
ผมก็เป็นศิษย์วัดบางพระมาสัก ๒๐ ปีเห็นจะได้ ผมก็ "รู้ประวัติและพฤติกรรม" ของแต่ละอาจารย์ไม่น้อยไปกว่าท่านมหาหรอกครับ
แต่ก็ละที่จะกล่าวถึง ส่วนใครจะนับถือหลวงพี่ หรือพระอาจารย์องค์ใดนั้น ก็แล้วแต่บุญวาสนาของแต่ละท่านครับ ผมไม่มีความเห็น

ผมก็เป็นลูกศิษย์พระอาจารย์พงศ์มาตั่งแต่เข้าวัดบางพระใหม่ๆ ติดตามท่านไปตอนที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น ส่งไปเป็นสมภารวัดยางสูง (ไกล้ๆวัดหนองหวายนี่ละครับ)
ตอนท่านสึกมา ผมก็ยังติดตามท่านอยู่ ตอนท่านไปช่วยงานหลวงปู่นะ วัดหนองบัว ผมก็ไปอยู่กับท่าน และผมก็เป็นส่วนหนึ่งที่ร่วมด้วยช่วยกันให้ท่านกลับมาบวชไหม่
จำได้ว่างานไหว้ครูปีสุดท้ายที่วัดบางพระที่หลวงพ่อยังอยู่ พระอาจารย์พงศ์ท่านก็ได้ร่วมพิธีด้วย ตอนพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นละสังขาร พระอาจารย์ก็มาร่วมงานศพหลวงพ่อ บังเอินชาวบ้านวัดยางสูงมาพบท่าน ก็เลยนิมนต์ท่านไปอยู่ที่สำนักสงฆ์เทพย์นิมิต (ไกล้ๆวัดยางสูงเช่นกัน) และสุดท้ายชาวบ้านละแวกไกล้ๆกัน นิมนต์ท่านลงมาจากเขา (สำนักสงฆ์เทพย์นิมิต) และก็มาจำพรรษาที่สำนักสงฆ์หนองหวายจนถึงทุกวันนี้

ดังนั้นไม่ทราบที่ท่านมหากล่าวว่า "รู้อดีด" นั้น คืออะไรครับ เห็นท่าน ปล. ไว้หลาย ปล.ด้วยกัน ผมยืนยันได้ว่า พระอาจารย์พงศ์ท่านยังเป็นสมมุติสงฆ์อยู่ (ไม่ทราบท่านมหา รู้จักหรือเปล่า) จะชั่วดีถี่หางอย่างไร ท่านก็ "ไม่เคย" ต้องอาบัติปราชิกเพราะเรื่องผู้หญิง หรือเรื่องเงินๆทอง ถึงท่านจะพูดจาโผงผาง ตรงไปตรง ฯลฯ อย่างไร ท่านก็ยังเป็นสมมุติสงฆ์ ที่ช่วย "สืบสานสายวิชาของหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ และสืบทอดพระศานา" เอาไว้

และที่ท่านมหากล่าวว่า "ของจริงหรือเปล่า " ไม่ทราบว่าอะไรจริงหรือไม่จริงครับ พระอาจารย์พงศ์นั้น ท่านของจริงแท้แน่นอน พระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นครอบครูให้ และท่านก็เป็นศิษย์รุ่นไกล้เคียงกับอาจารย์มี (ฆารวาสที่กาฬสินธ์) พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์ติ่ง เรื่องนี้พิสูจน์ได้จาก รูปภาพงานไหว็ครูที่มีผู้มาโพสในเวปแห่งนี้ อีกทั้งวัตถุมงคลของท่าน รวมถึงการสัก ท่านก็สักเสกของท่านเอง เพียงแค่รำลึกถึงครูบาอาจารย์ และองค์หลวงพ่อเท่านั้น ลุกศิษย์ลูกหาของท่านก็มีประสบการณ์มากมาย ถ้าท่านมหาเป็นศิษย์รุ่นเก่าจริงๆ ทำไมท่านไม่ลองไปกระซิบดังๆ ให้หลวงพี่หรือพระอาจารย์ที่สักกันอยู่ในวัดบางพระขณะนี้ ลองขยับขยาย ไปหาวัดอื่นครองกัน เพื่อช่วยเผยแพร่สายวิชาของหลวงพ่อเปิ่นให้กว้างไกลไปอีก ช่วยกันสร้างรูปหลวงพ่อเปิ่น ไว้ที่หน้าวัด อย่างที่พระอาจารย์พงศ์ท่านทำ สาธุชนคนที่อื่นจะได้รู้ว่า "หลวงพ่อเปิ่น ท่านมีอยู่ทุกหนทุกแห่ง ไม่ใช่มีแค่ที่วัดบางพระเท่านั้น" ถ้าองค์ไหนทำได้ องค์นั้นละครับ "ของจริง"

ผมในฐานะที่รู้จักพระอาจารย์พงศ์ "ดี" ก็เลยมาช่วยตอบข้อสงสัยของท่านมหา ถ้าท่านมหายังมีข้อสงสัยอื่นใด ก็โพสเข้ามาถามในกระทู้แห่งนี้ได้เลยนะครับ ผมยินดีจะตอบข้อสงสัย
ของท่าน

สาม เสมา
ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ท่านไม่ลองไปกระซิบดังๆ ให้หลวงพี่หรือพระอาจารย์ที่สักกันอยู่ในวัดบางพระขณะนี้ ลองขยับขยาย ไปหาวัดอื่นครองกัน เพื่อช่วยเผยแพร่สายวิชาของหลวงพ่อเปิ่นให้กว้างไกลไปอีก ช่วยกันสร้างรูปหลวงพ่อเปิ่น ไว้ที่หน้าวัด อย่างที่พระอาจารย์พงศ์ท่านทำ สาธุชนคนที่อื่นจะได้รู้ว่า "หลวงพ่อเปิ่น ท่านมีอยู่ทุกหนทุกแห่ง ไม่ใช่มีแค่ที่วัดบางพระเท่านั้น" ถ้าองค์ไหนทำได้ องค์นั้นละครับ "ของจริง"

แรงเกินไปป่าวครับคุณสามเสมา .....พูดแรงไปมั้งครับ

พระทุกรูปที่อยู่วัดบางพระ ตอนนี้ก็สืบทอดวิชาให้หลวงปู่อยู่.... แล้วท่านไม่สืบทอดให้ศิษตรงไหนครับ
ที่วัดบางพระดำรงอยู่ได้ทุกวันนี้ไม่ใช่เพราะบารมีหลวงปู่ และ พระอาจารย์เหล่านี้เหรอครับ ที่ทำให้ลูกศิษย์ผู้มีจิตศรัทธารู้จักกันทั่วโลก

ถ้าในวัดบางพระไม่มีพระอาจารย์ที่สืบทอดวิชาของหลวงปู่ แล้ววัดบางพระจะเป็นวัดบางพระเหรอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2552, 05:58:19 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับท่านเอ็มเมืองไรขิง
   ยินดีที่ได้สนทนาด้วยนะครับ

ในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ที่วัดบางพระก็มีท่านพระครูอนุกูลพิศาลกิจครองอยู่แล้ว ท่านก็ได้รับมอบหมายจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่นให้ปกครองดูแลวัด
ซึ่งท่านก็ทำได้ดี ยังไงวัดบางพระก็เป็นวัดบางพระอยู่วันยังค่ำละครับ หาได้ขาดผู้ที่สืบทอดวิชาไม่

ส่วนหลวงพี่ หรือพระอาจารย์ท่านอื่นๆ ท่านจะอยู่ที่วัดบางพระ หรือจะขยับขยายไปที่อื่นหรือไม่นั้น เป็นสิ่งที่ผมตัดสินใจแทนท่านเหล่านั้นไม่ได้หรอกครับ
แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านเอง แต่ถ้าท่านเหล่านั้นสามารถไปครองวัดอื่นอยู่ และเผยแพร่บารมีของหลวงพ่อให้คนรู้จักมากยิ่งขึ้น สาธุชนคนทั่วไปก็ยิ่ง
ได้รับรู้ถึงเกียรติคุณของหลวงพ่อมากยิ่งขึ้น เรื่องนี้สมควรที่เป็นเรื่องที่น่ายินดีไม่ใช่หรือครับ หรือว่าท่านเอ็มเมืองไร่ขิงไม่อยากให้เกียรติคุณของหลวงพ่อเผยแพร่
ไปให้กว้างขวางกว่านี้ครับ

ก็คิดต่างกันได้นะครับ ไม่ว่ากัน ผมคิดว่าผมไม่ได้ล่วงเกินพระอาจารย์หรือหลวงพี่องค์ใด อย่างน้อยที่สุดท่านเอ็มกับผมก็มี "จุดร่วมเดียวกัน" คือศรัทธาในบารมีของหลวงพ่อเปิ่น เหมือนกัน ส่วนจุดต่าง ก็ขอให้ต่างคนต่างสงวนไว้ละกันครับ ไม่อยากให้สำนักอื่นมาว่าได้ ว่าศิษย์วัดบางพระมาทะเลาะกันเอง

อันที่จริงที่ผมแสดงความคิดเห็นไปนั้น ยังเบากว่าที่ท่านมหาข้างต้นกล่าวมาเยอะ ท่านเอ็มเมื่องไร่ขิง ลองคิดพิจารณาให้ดีๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ภาพและเสียงจุใจ.. สืบสานตำนานบารมีพระเดชพระคุณหลวงพ่อเปิ่น.. เยื่ยมไปเลยโนบิ!

ขั้นตอน มวลสาร กรรมวิธี แบบประชิดอินไซด์เลย.. ขอบคุณความกระจ่างของข้อมูล..คุณ สาม เสมา..
หากมีโอกาสแวะไป ผ่านไป ต้องไปสัมผัสบารมีท่านสักครั้งหนึ่งเพื่อเป็นมงคลชีวิต..

ชอบฤาษีอึมครึม..และหัวเสือเป็นดาวแฉกๆ จังค่ะ เอ่อ..ชอบมากๆ ด้วยค่ะ...หาเช่ายากไหมคะ?

วัตถุมงคลและเครื่องรางที่พระอาจารย์สร้างบางส่วนครับ เป็นของสะสมและของรักของหวงของลูกศิษย์ที่ได้รับจากพระอาจารย์
พ่อปู่ฤาษีที่พึ่งแกะเสร็จและพระปิดตาเนื้อดิน

เครื่องรางที่พระอาจารย์สร้างขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2552, 08:25:40 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอบคุณมากมายเลยครับผม

ภาำพได้บรรยากาศมาก กว่าจะได้พระแต่ละองค์นี้สุดๆ จริงๆ

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
ขอบคุณสำหรับภาพที่นำมาถ่ายทอด เห็นแล้วเหนื่อยแทน สุดยอดแล้วค่ะ ท่านอาจารย์พงศ์และบรรดาลูกศิษย์ อยากได้ไว้เป็นที่ระลึกบ้าง ต้องทำยังไงบ้างค่ะ
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
ขอบคุนมากนะคับ
ที่นำภาพหาดูยาก
มาให้ดู สุดยอดเลย
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย