ผู้เขียน หัวข้อ: คำสอนเรื่องนินทา - สรรเสริญ โดยหลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ  (อ่าน 4262 ครั้ง)

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด

การนินทากาเลเหมือนเทน้ำ ไม่ชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน
เรื่องนินทาและสรรเสริญ คือว่า การนินทา การสรรเสริญมันมีประจำโลก
ถ้าหากว่ายังอยู่ในโลกเพียงใด มันก็ต้องพบกับคำนินทาและสรรเสริญ คนประเภท
ไหนบ้างจะถูกนินทาและสรรเสริญ และคนประเภทไหนจะไม่ถูกนินทาไม่มีสรรเสริญ
ก็คนที่ไม่ถูกนินทาไม่ถูกสรรเสริญก็คนพวกเดียว คือ พวกไม่เคยเกิด เขายัง ไม่รู้จัก ใช่ไหม
ฉะนั้นคนที่เกิดมาแล้วย่อมถูกนินทาและสรรเสริญ
แม้แต่พระพุทธเจ้าถูกนินทายังน้อยไป
อย่างพราหมณ์ ๔ คน แกด่าต่อหน้าเรื่องนินทาพระพุทธเจ้า มีเยอะ
ท่านทำถูก เขาทำผิดไม่เป็นไร ทีนี้คนที่อาศัยท่าน นินทาท่านซิ

มีครั้งหนึ่ง ทรงพาพระสงฆ์เสด็จไป เวลานั้นก็มีปริพาชกพวกหนึ่ง มีสุปปิยปริพาชก เป็นหัวหน้า
ผู้เป็นลุง นันทมาณพ เป็นหลาน เป็นรองหัวหน้า พาบรรดา ปริพาชกติดตามไป
พระพุทธเจ้าพักตรงไหน พระอรหันต์พักตรงไหน เขาก็พักใกล้ ๆ ทั้งนี้เพราะอะไร
ตอนเช้าพระไปบิณฑบาต คนใส่บาตรพระ พวกเขาก็เดินตามหลัง พลอยได้ด้วย
ถ้าหากว่าไม่เดินตามพระ เดินตามลำพังไม่มีใครใส่บาตรให้กิน
แกก็อาศัยพระพุทธเจ้า อาศัยพระอรหันต์ทุก ๆ วันเดินตามไปเรื่อย ๆ

ต่อไปเดินไปถึง เมืองนาลันทา กับ เมืองราชคฤห์ ต่อกัน ในช่วงเส้นต่อกัน
พระพุทธเจ้าก็พักตรงนั้น บรรดาสุปปิยปริพาชกกับบริวารก็พักใกล้ๆ เดินตามไป
ธรรมดาพระสงฆ์ถ้าอยู่ใกล้ๆพระพุทธเจ้าก็ยิ่งสำรวมมากขึ้น ที่ไปนั้นโดยส่วนใหญ่เป็นพระอรหันต์
ที่เป็นพระปุถุชนก็มีอยู่ และทุกท่านบวชหวังดี ประสงค์ดี ก็มีการสำรวมใช่ไหมในระหว่างที่พักอยู่
พระก็มีอาการสำรวมตามปกติ ทีนี้บรรดาปริพาชก เขาไม่ค่อยจะมีระเบียบวินัย เล่นกันบ้าง
ล้อกันบ้าง หยอกกันบ้าง เวลาเดินไป พระก็สำรวม ปริพาชกเล่นกัน หยอกล้อกัน

ทีนี้เวลากลางคืน พระสงฆ์ทั้งหลายก็เจริญพระกรรมฐาน มีอารมณ์เงียบสงัด ถึงเวลาดึก
ก็ต่างคนต่างนอน ต่างคนต่างจำวัด บรรดาพระสงฆ์ก็จำวัดล้อมพระพุทธเจ้า
พระพุทธเจ้าอยู่ท่ามกลาง ทรงจำวัดในท่าสีหไสยาสน์ ก็เงียบ สุปปิยปริพาชกตื่นขึ้นมาตอนดึก
เห็นพระเงียบ ไม่มีเสียงปรากฏ ดูลูกหลานบริษัทบริวาร ของตน นอนกรนบ้าง น้ำลายไหลบ้าง
ก่ายกันบ้าง แกก็ย่องไปดูพระ คิดว่าพระคงจะหนีไปแล้ว ก็เห็นพระอยู่ทุกองค์
มีพระพุทธเจ้าเสด็จบรรทมอยู่ในท่ามกลาง ต่างองค์ต่างเรียบร้อยนอนสนิท มาดูบริวารของตน
ก่ายกันบ้าง กรนบ้าง อะไรบ้าง ตามเรื่องตามราว เมื่อเห็นจริยาท่าทางของบริวารของท่านสู้
พระไม่ได้ แทนที่แกจะตำหนิตัวเองว่าไม่สามารถอบรมบริษัทให้ดีได้ กลับไปนั่งนินทาพระพุทธ
เจ้าตลอดคืน เห็นไหม เขาดีกว่า อาศัยกินด้วยนะนั่นน่ะ บิณฑบาตตามจึงได้กิน
ถ้าพูดภาษาเราก็เป็นคนอกตัญญู ไม่รู้คุณคน

ต่อมา หลานชาย นันทมาณพ ได้ยินเสียงลุงขึ้นมานินทาพระพุทธเจ้ากับพระสงฆ์
นันทมาณพก็ลุกขึ้นมาสรรเสริญพระพุทธเจ้า สรรเสริญพระสงฆ์
เอาซินะ
สองคนนี้ถ้ารุ่นราวคราวเดียวกันชกปากกันแน่ แต่เผอิญลุงแก่กว่า ไม่กล้าชก ด่าอย่างเดียว

เป็นอันว่า การนินทาและสรรเสริญของ ๒ คนนี้ก็ทราบไปถึงหูชาวบ้าน
พอตอนเช้าพระไปบิณบาต ชาวบ้านก็เล่าให้พระฟังว่า เมื่อคืนนี้ สุปปิยปริพาชก นั่งนินทา
พระรัตนตรัย เขานินทาหมด นินทาตัวพระพุทธเจ้า นินทาคำสอนของพระพุทธเจ้า
นินทาพระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้าหมดพระรัตนตรัย สำหรับนันทมาณพสรรเสริญพระรัตนตรัย
ตลอดคืนเหมือนกัน เป็นอันว่าลุงกับหลานมีความเห็นไม่ตรงกัน ชาวบ้านก็เล่าให้พระฟัง
พระท่านก็แค่ฟัง ฟังมาแล้วท่านก็ไม่ได้คิดอะไรมาก พอฉันข้าวเสร็จ พอเวลาพระพุทธเจ้าเทศน์
พระก็เข้าไปพร้อมกัน พระบางองค์ก็กราบทูลให้พระพุทธเจ้าทรงทราบว่า เมื่อคืนนี้สุปปิยปริพาชก
นินทาพระรัตนตรัย แต่ว่านันทมาณพสรรเสริญพระรัตนตรัย
ทั้งสองนี้นินทาและสรรเสริญอยู่ตลอดคืน พระพุทธเจ้าก็เลยเทศน์เรื่องนี้ ท่านบอกว่า

"ภิกขเว ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย นินทา ปสังสา การนินทาและสรรเสริญทั้งสองประการนี้
เป็นธรรมดาของชาวโลก"
ชาวโลกทั้งหมดที่เกิดมานี้ต้องพบกับคำนินทาและสรรเสริญ
ท่านก็เลยตรัสว่า การนินทาและสรรเสริญทั้งสองประการไม่มีอะไรเป็นผล ถ้าเราเป็นคนดี
เขานินทาว่าเราเป็นคนชั่ว เราก็ไม่ชั่วไปตามปากเขาพูด ถ้าเราเป็นคนชั่ว เขาสรรเสริญว่า
เราเป็นคนดี เราก็ไม่ดีไปตามปากเขาพูด ฉะนั้นความดีหรือความชั่วอยู่ที่ผลแห่งการปฏิบัติ
ถ้าเราปฏิบัติดีเราก็ดี เราปฏิบัติเลวเราก็เลว ก็รวมความว่า ขอบรรดาภิกษุทั้งหลาย
อย่าสนใจคำนินทาและสรรเสริญ คือ ไม่สนใจกับคำสรรเสริญที่เขาว่าเราดี
เราไม่สนใจกับคำนินทาว่าเราชั่ว

เป็นอันว่า พระพุทธเจ้าทรงแนะนำว่า จงอย่าสนใจทั้งคำนินทาและสรรเสริญ
เขาสรรเสริญเราว่าดี อย่าหลงคำสรรเสริญ ถ้าหลงคำสรรเสริญ จะตกอยู่ในความประมาท
เขานินทาว่าเราเลวก็อย่าไปกลุ้มใจกับคำนินทา คำว่าดีหรือชั่วมันอยู่ที่ตัวเรา อยู่ที่ผลการปฏิบัติ

จากหนังสือ ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๑๐๐ หน้า ๑๓๔ (ข้อคิดจากธรรมะ)
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
คนนิ่งถูกรังแก..ม้าเชื่องถูกคนขี่..

ทุกอย่างสำคัญที่ใจ..อย่าไปกลัว!..cho.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2552, 10:43:59 โดย job@love »

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ดีชั่ว อยู่ตัวตนของบุคคลนั้น หาได้อยู่ที่ปากของคนอื่นไม่...

...สิ่งใดดี สิ่งที่ชั่ว คนทั่วไปเห็นได้เอง ไม่ต้องโฆษณา หรือแก้ต่าง...

...ขอบคุณท่านจ๊อบมากครับ สำหรับบทความธรรมะดีๆ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
คนนิ่งถูกรังแก..ม้าเชื่องถูกคนขี่..

ทุกอย่างสำคัญที่ใจ..อย่าไปกลัว!..cho.

นิ่งจริงใครกล้ารังแก อะครับ
ม้าเชื่องอาจถูกคนขี่..
แต่ม้าพยศอาจถูกฆ่า..

(เหมื่อนเป็นโค๊ต ลับยังไงก็ไม่รู้นะ หัวข้อคำสอนเรื่องนินทา - สรรเสริญ นะครับ)

28;

ถึงคุณcho.  เฮียโส้ยตลาดพญาไม้(ศิษย์อาจารย์เม้ง) ฝากความคิดถึงคุณชบานะ

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ทำดีสวรรค์อยู่ในอก ทำชั่วนรกอยู่ในใจ สาธุครับ ขอบคุณครับพี่ job@love สำหรับสาระดีๆครับผม
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
 :053:เยี่ยมครับ สาระดีๆๆทั้งนั้นครับ ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

นิ่งจริงใครกล้ารังแก อะครับ
ม้าเชื่องอาจถูกคนขี่..
แต่ม้าพยศอาจถูกฆ่า..
(เหมื่อนเป็นโค๊ต ลับยังไงก็ไม่รู้นะ หัวข้อคำสอนเรื่องนินทา - สรรเสริญ นะครับ)

28;

ถึงคุณcho.  เฮียโส้ยตลาดพญาไม้(ศิษย์อาจารย์เม้ง) ฝากความคิดถึงคุณชบานะ
สวัสดีค่ะจ๊อบ.. ขอบคุณจ๊ะ!....

ไปเช่าพระที่นู่นมาเหรอ?... นานหรือยังหละ.. วันก่อนก็เพิ่งคุยกะโส่ยอยู่นะ...แต่ปกติเขาจะเรียกพี่ชบานะ...ล่าสุดเพิ่งเอาพระไปเลี่ยมกรอบกันน้ำที่แถบพญาไม้... เดี่ยวจะเลี่ยมก็คงไปอีกแหละ!
แถวนั้นโอมาก!...

ปล. คำคมคำนั้น..เอามาจากหลวงพ่อก็จำๆมา.. ไม่มีโค้ตลับแน่นอน.. ถอดมาเลยจ๊ะ! จริงเท็จอันนี้ก็ไม่ทราบอยู่ที่เราศรัทธาคำสอนท่านดีกว่า..
ทุกอย่างสำคัญที่ใจจ๊ะ.. หลวงพ่อสอนมาอีกเหมือนกัน!

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
โดนนินทา.... กลับไปคิด ถ้าเป็นจริงก็แก้ไข
ถูกสรรเสริญ.... อย่าหลงระเริงไปคำสรรเสริญเยินยอ

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ joy_

• ทุติยะ
  • **
ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนก็ถูกว่าร้ายได้เหมือนกันค่ะ
โดนประจำเลย :090:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
เรื่องจริง หรือ ไม่ ตัวเรารู้แก่ใจ

คนดีสังคมแลเห็น เว้นแต่คุณไม่มีดี
คำคนชอบนินทา โกหก สับปรับ ปริ้นปร้อน
เหมือนเกลียวคลื่น ที่สาดเข้ามากระทบเรา
ก็ทำให้ระคายผิว แล้วแห้งหายสลายไปตามกาลเวลา

ใครทำใครได้ ของอย่างนี้ นรกในใจ จริง ๆ ค่ะ รู้ ๆ กันอยู่

คิดดี ทำดี พูดดี เป็น ศรีแก่ตัว
อย่าทำชีวิตให้เศร้าหมองมัวมอง ตามปากคนหยาบเลย

ขอบคุณ ท่าน job@love สำหรับบทความดี ๆ ค่ะ
  :054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณพี่จ๊อบครับ คนใดในโลกนี้ที่ไม่ถูกนินทาย่อมไม่มี

อ่านแล้วคิดถึงคำสอนที่อยู่ในกุติหลวงลุงต้อยครับ มีวรรคหนึ่งท่านเขียนเอาไว้ว่า

"อย่าหลงว่าตัวดีตัวเด่น"

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัวครับ............... :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2552, 11:48:17 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ