ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์5แถว หรือกระทู้7แบกหรือฝนแสนห่า  (อ่าน 19585 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ถามผู้รู้ครับ อยากทราบว่ายันต์5แถว หรือที่วัดบางพระเรียกว่ากระทู้7แบกหรือฝนแสนห่าที่ทุกๆคนอยากจะได้มีพุทธคุณด้านไหนบ้างครับ เผื่อศิษย์ที่อยากจะได้จะได้ทราบว่ามีพุทธคุณด้านไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ joy_

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ยันต์5แถว หรือกระทู้7แบกหรือฝนแสนห่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 03:32:11 »
อยากทราบเหมือนกันเลย

กำลังจะสักพอดีเลยค่ะ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ยันต์5แถว หรือกระทู้7แบกหรือฝนแสนห่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 04:16:40 »
แถวที่ 1 จะช่วยให้ผลดีทางแก้ฮวงจุ้ย ที่อยู่อาศัย ทางสามแพ่ง ซอยตัน ประตูตรงกันหรือธรณีศาลต้องโทษ

แถวที่ 2 จะหนุนดวง เช่น ดวงตก ดวงขาด พระศุกร์เข้าพระเสาร์แซก ทำอะไรก็ไม่ดี จะทำให้เรื่องร้านกลายเป็นดี

แถวที่ 3 กันของจำพวกคุณไสย กันคนปล่อยของ ถูกของ กันผี กันสาง กันเสนียดจันไร ยกตัวอย่างเช่น คนที่ถูกรถชนตายหรือตายก่อนกำหนด วิญญาณไม่ไปผุดไปเกิด  เร่ร่อนอยู่ตามถนนหนทางได้รวมตัวกันที่ทางสามแพร่งหรือทางสามแยก เวลาเราขับรถผ่านสถานที่นั้น วิญญาณพวกนี้จะมาบังตาทำให้เกิดอุบัติเหตุ แถวที่ 3 ป้องกันได้ดีนัก

แถวที่ 4 เป็นแถวแห่งโชคลาภและความสำเร็จ ไม่ว่าเราจะทำอะไรก็ช่วยให้ประสบความสำเร็จไปด้วยดี

แถวที่ 5 เป็นแถวแห่งเสน่ห์มหานิยม เป็นที่เมตตาของคนที่พบเห็น

ขอบคุณข้อมูลจากหนังสือพระเกจิครับ  :089:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 04:28:41 »
แถวที่ 1 จะช่วยให้ผลดีทางแก้ฮวงจุ้ย ที่อยู่อาศัย ทางสามแพ่ง ซอยตัน ประตูตรงกันหรือธรณีศาลต้องโทษ

แถวที่ 2 จะหนุนดวง เช่น ดวงตก ดวงขาด พระศุกร์เข้าพระเสาร์แซก ทำอะไรก็ไม่ดี จะทำให้เรื่องร้านกลายเป็นดี

แถวที่ 3 กันของจำพวกคุณไสย กันคนปล่อยของ ถูกของ กันผี กันสาง กันเสนียดจันไร ยกตัวอย่างเช่น คนที่ถูกรถชนตายหรือตายก่อนกำหนด วิญญาณไม่ไปผุดไปเกิด  เร่ร่อนอยู่ตามถนนหนทางได้รวมตัวกันที่ทางสามแพร่งหรือทางสามแยก เวลาเราขับรถผ่านสถานที่นั้น วิญญาณพวกนี้จะมาบังตาทำให้เกิดอุบัติเหตุ แถวที่ 3 ป้องกันได้ดีนัก

แถวที่ 4 เป็นแถวแห่งโชคลาภและความสำเร็จ ไม่ว่าเราจะทำอะไรก็ช่วยให้ประสบความสำเร็จไปด้วยดี

แถวที่ 5 เป็นแถวแห่งเสน่ห์มหานิยม เป็นที่เมตตาของคนที่พบเห็น

ขอบคุณข้อมูลจากหนังสือพระเกจิครับ  :089:

ความหมาย5แถวนี้ ของสำนักหนึ่งนะครับ อยากทราบของวัดบางพระนะครับ กระทู้นะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 04:31:59 »
ยันต์อิติปิโส 8 ทิศ ลักษณะเป็นอักขระยันต์แนวตั้ง 7 แถว แนวนอน 8 แถว มีอักขระตามแถวดังนี้

1. อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา
บทนี้ชื่อกระทู้ 7 แบก ประจำอยู่ทิศ บูรพา (ทิศ ตะวันออก )

2. ติ หัง จะ โต โร ถิ นัง
บทนี้ชื่อว่าแสนฝนห่า ประจำอยู่ทิศอาคเณย์ (ทิศตะวันออกเฉียงใต้ )

3. ปิ สัม ระ โล ปุ สัต พุท บทนี้ชื่อนารายณ์เกลื่อนสมุทรประจำอยู่ทิศทักษิณ (ทิศใต้)

4. โส มา ณะ กะ ริ ถา โธ
บทนี้ชื่อนารายณ์ถอดจักร ประจำอยู่ทิศหรดี (ทิศตะวันตกเฉียงใต้)

5. ภะ สัม สัม วิ สะ เท ภะ
บทนี้ชื่อนารายณ์ขว้างจักร ตรึงไตรภพ ประจำอยู่ทิศประจิม (ทิศตะวันตก)

6. คะ พุท ปัน ทู ทัม วะ คะ
บทนี้ชื่อนารายณ์ พลิกแผ่นดินประจำอยู่ทิศพายัพ (ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ)

7. วา โธ โน อะ มะ มะ วา
บทนี้ชื่อ ตวาดฟ้าป่าหิมพานต์ประจำอยู่ทิศอุดร (ทิศเหนือ)

8. อะ วิช สุ นุต สา นุ ติ
บทนี้ชื่อ นารายณ์แปลงรูปประจำอยู่ทิศ อีสาน (ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ)

สิทธิการิยะ อุปเท่ห์พระอิติปิโส 8 ทิศนี้ มีอาณุภาพมากหลาย
ป้องกันได้สารพัดตามใจปรารถนา พระอาจารณ์เจ้ากล่าวไว้ว่า
ฝอยท่วมหลังช้างแล มีอุปเทห์มากมายเหลือจะพรรณนา จะกล่าวไว้ย่อๆดังนี้

แม้นจะยาตราไปทางสารทิศใด ให้ภาวนาพระคาถาประจำทิศ ตามทิศที่จะไปนั้น
หรือทำน้ำมนต์ลูบหน้า หรือ ประพรมพาหนะ ที่จะไปนั้น
จะปราศจากอุปสรรคอันตรายทั้งปวงไม่มีมารบกวนเลย
ป้องกันได้สารพัดแม้ว่าทิศที่จะไปนั้นจะต้องผีหลวง หรือ หลาวเหล็ก ก็ดี
( ทิศที่ร้ายตามตำราโหราศาสตร์ )
คุ้มกันได้สิ้น ไปสงครามก็จะมีชัยชนะ
ไปทำมาค้าขายก็จะกำไร เจริญรุ่งเรือง บังเกิดลาถผลพูนทวี
จะลงเป็นประเจียดป้องกันศาสตราอาวุธก็ได้
ทั้งเป็นเสน่ห์แก่ฝูงชนทั่วไป เขียนบูชาไว้กับบ้านเรือน
ป้องกันภัยอันตรายได้ทุกอย่าง
ถ้าจะไปนอนกลางป่าให้เสกก้อนดินไปวางไว้ตามทิศ
เมื่อจะวางทิศไหนให้เสกด้วยคาถาประจำทิศนั้นอีก ทิศล่ะ 8 จบ
กันสารพัด สัตว์ร้าย เปรียบประดุจมีกำแพงแก้วไว้คุ้มกันตนไว้ถึง 7 ชั้น
ถึงแม้จะถูกข้าศึกโจรผู้ร้ายล้อมไว้ก็ดี จะหักออกทางทิศไหน
ให้ภาวนา คาถาประจำทิศนั้นเถิด แล้วค่อยหักออกมา

ที่มา: http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,1952.msg10875.html#msg10875

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2552, 04:39:49 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 04:36:23 »
น่าจะเหมือนกับเกราะเพชรนะ พุทธคุณครอบจักรวาน เพราะใช้คาถาบทเดียวกัน แต่ผูกยันต์ต่างกัน

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 04:50:29 »
อิ   ระ  ชา  คะ   ตะ  ระ  สา
ติ   หัง  จะ  โต  โร   ถิ   นัง
ปิ   สัม  ระ  โล   ปุ   สัต พุท
โส  มา  ณะ กะ   ริ   ถา  โธ
ภะ  สัม  สัม  วิ   สะ  เท  ภะ
คะ  พุท ปัน  ทู  ทัม  วะ  คะ
วา  โธ   โน  อะ  มะ  มะ วา
อะ  วิ    สุ   นุต  สา  นุ   ติ

อีกนิดนะ ย่อหน่อยอาจจะยาวไป
อะ   ก็หมายความว่า (อรหํ)
สัง   ก็หมายความว่า สัมมาสัมพุทโธ
วิช   ก็หมายความว่า วิชชาจะระณะสัมปันโน
สุ    ก็หมายความว่า สุคะโต
โล   ก็หมายความว่า โลกะวิทู อะนุตตะโร
บุ    ก็หมายความว่า ปุริสะทัมมะสาระถิ
สะ   ก็หมายความว่า สัตถา เทวะมะนุสสานัง
พุท  ก็หมายความว่า พุทโธ
ภะ   ก็หมายความว่า ภะคะวาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ต.ค. 2552, 05:03:54 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 07:20:47 »
ได้ความรู้เพียบเลยครับ  :050:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 08:07:27 »
สุดยอดเลยครับๆ

ความรู้่้้เยอะเลย
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ต.ค. 2552, 08:23:05 »
ขอบคุณข้อมูลจากพี่เอ๊กแลท่านjobมากครับ
คาถากระทู้เจ็ดแบก
ก็คือบทเดียวกับที่ใช้กำกับยันต์เกราะเพชรและยันต์แปดทิศ
พุทธคุณครอบจักรวาลเพราะเป็นคาถาที่สวดสรรเสริญพระคุณของ
องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 01:31:59 »
พี่เอ็ก และท่าน จ๊อบ ให้ความกระจ่างแก่กระทู้นี้มา สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 ต.ค. 2552, 10:46:13 »
ผมก็สวดคาถาบทนี้ประจำครับ ก่อนนอน และก่อนออกจากบ้าน หรือรู้สึกว่าไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ emo_lek

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 31 ต.ค. 2552, 10:53:25 »
แล้วที่เราไปสักได้5แถวมากับวัดบางพระ :062: :062:มีความหมายว่ายังไงคะ ถ้าไม่ได้แปลความหมายตามสำนักอื่น

ออฟไลน์ driveman

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 พ.ย. 2552, 09:10:09 »
ขอถามเพิ่มเติมครับ
ยันต์ครูหมายถึงอะไรครับ
แล้วยังกระทู้7แบกนี้ใช่ยันครูหรือป่าวครับ

ถ้าผิดพลาดอะไรรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 01:48:54 »
ยันต์กระทู้ ๕ แถวของ วัดบางพระ บางกุฎิ เท่านั้น

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 01:39:47 »
แล้วยังกระทู้7แบกนี้ใช่ยันครูหรือป่าวครับ

ถ้าผิดพลาดอะไรรบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ยันต์ครูคือยันต์พื้นฐานในการสักครับ เป็นยันต์ที่
คอยหนุนนำและควบคุมยันต์อื่นๆในภายหลัง
เป็นยันต์ที่มีความสำคัญมาก ประกอบด้วย ยันต์เก้ายอด แปดทิศ และงบน้ำอ้อย
เป็นการวางยันต์ขั้นพื้นฐานของวัดบางพระครับ
เก้ายอดคือหน้าผากเสือ แปดทิศคือจมูก และงบน้ำอ้อยคือตาเสือสองข้าง
เมื่อสักจนเต็มหลัง ทั้ง้แผ่นหลังจะออกมาในรูปแบบของหน้าเสือกำลังอ้าปากครับ

ออฟไลน์ driveman

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 09:00:27 »
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ NONG

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 09:15:37 »
ได้รับความรู้มากมายครับ ขอบคุณทุกท่านครับ  :054: :054: :054: :016:

ออฟไลน์ r_non

• **คนเคยดี**
  • ตติยะ
  • *น้องชายผม ศิทย์บางพระสายอิสาน*
    • อิสานสักยันต์ดอทคอม
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 09:49:40 »
กระทู้7แบก ใช้ทางคงกระพัน(อิ ระ ชา คะ ตะ ระ สา สวด15 จบ)
ฝนแสนห่าใช้ทางเมตตา(ติ หัง จะ โต โร ถิ นัง สวด 8 จบ)
**ชินะ ปัญชะระ ปะริตตัง มังรักขะตุ สัพพะทา**
{ขอพรพระคาถาชินบัญชรปริตร จงรักษาข้าพเจ้า ตลอดกาลทุกเมื่อ}http://www.e-sarnsakyan.com/webboard/index.php?board=5.0

ออฟไลน์ ORENDERBOOM

• ตติยะ
  • ๛๛สิ่งไหนที่ยังไม่ทำ อย่าคิดว่าไม่สำเร็จ๛๛น้องเอ็ม
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 12:20:41 »
ขอบคุณหลายๆเด้อ (ว่าจะไปสักพอดีเลย)

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 01:34:06 »

ยันต์ครูคือยันต์พื้นฐานในการสักครับ เป็นยันต์ที่
คอยหนุนนำและควบคุมยันต์อื่นๆในภายหลัง
เป็นยันต์ที่มีความสำคัญมาก ประกอบด้วย ยันต์เก้ายอด แปดทิศ และงบน้ำอ้อย
เป็นการวางยันต์ขั้นพื้นฐานของวัดบางพระครับ
เก้ายอดคือหน้าผากเสือ แปดทิศคือจมูก และงบน้ำอ้อยคือตาเสือสองข้าง
เมื่อสักจนเต็มหลัง ทั้ง้แผ่นหลังจะออกมาในรูปแบบของหน้าเสือกำลังอ้าปากครับ

ขอบคุณมากครับ พึ่งทราบครับ กระจ่างเลย

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 09:07:32 »
แล้วที่เราไปสักได้5แถวมากับวัดบางพระ :062: :062:มีความหมายว่ายังไงคะ ถ้าไม่ได้แปลความหมายตามสำนักอื่น
:058:ถ้าอ่านทุกกระทู้ผมว่าก็มีคำตอบอยู่แล้วนะครับ :002:

ออฟไลน์ noonja_007

• ตติยะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 12:17:05 »
แล้วความหมายของ ห้าแถวของวัดบางพระคืออะรัยหรือค่ะ

ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ MOD_II_D_J

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 02:58:07 »
ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 03:20:42 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ da da

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 04:42:44 »
อยากทราบว่า ถ้าเราสัก ห้าแถวแล้วเราต้อง ถือ อะไรหรือเปล่า รบกวนท่านที่ทราบตอบด้วยค่ะ

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 06:55:49 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  :100:  :100:  :100:
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 07:53:31 »
แล้วถ้างั้นที่มีลักษณะเปนห้าแถวละครับ คือ ยันต์อะไร

เพราะจากการที่อ่านๆมาทั้งหมดมีแต่ ข้อมูล ของยันต์กระทู้เจ็ดแบกทั้งนั้น 

เพราะที่ผมได้มาคือ มีลักษณะเป็นห้าแถว ในแนวนอน มั้นใจที่ผมได้มาไม่ใช่กระทู้เจดแบกแน่นอน

แต่ก้ไม่มีท่านใด ให้ความหมายมาว่าหมายความว่าเช่นไร มีแต่ให้ความหมาย ที่เปนเหมือน สำนักแถวปทุม แต่ก้มีอีกท่านนึงว่า ความหมายไม่เหมือน ของสำนักแถวปทุม

ดังนั้นท่านใดที่พอจะทราบ ช่วยกรุณา ให้ความหมาย ของยันต์ ที่มีลักษณะเปนห้าแถวของ วัดบางพระด้วยครับ ขอบคุณครับ
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ jt1906

• ตติยะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 ก.ค. 2553, 10:43:17 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ทีพี่ ๆ ช่วยกรุณาบอกมาครับ

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 04:27:08 »
ขอบคุณครับสำหรับรูปและความที่แนะนำครับ  เป็นความรู้ที่ดีมากครับคลิกที่กากบาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2553, 04:27:59 โดย wiriyai »
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 03:50:56 »
อิ   ระ  ชา  คะ   ตะ  ระ  สา
ติ   หัง  จะ  โต  โร   ถิ   นัง
ปิ   สัม  ระ  โล   ปุ   สัต พุท
โส  มา  ณะ กะ   ริ   ถา  โธ
ภะ  สัม  สัม  วิ   สะ  เท  ภะ
คะ  พุท ปัน  ทู  ทัม  วะ  คะ
วา  โธ   โน  อะ  มะ  มะ วา
อะ  วิ    สุ   นุต  สา  นุ   ติ

อีกนิดนะ ย่อหน่อยอาจจะยาวไป
อะ   ก็หมายความว่า (อรหํ)
สัง   ก็หมายความว่า สัมมาสัมพุทโธ
วิช   ก็หมายความว่า วิชชาจะระณะสัมปันโน
สุ    ก็หมายความว่า สุคะโต
โล   ก็หมายความว่า โลกะวิทู อะนุตตะโร
บุ    ก็หมายความว่า ปุริสะทัมมะสาระถิ
สะ   ก็หมายความว่า สัตถา เทวะมะนุสสานัง
พุท  ก็หมายความว่า พุทโธ
ภะ   ก็หมายความว่า ภะคะวาติ

อึ้งมากครับสวดมานานไม่เคยรู้กราบขอบพระคุณอย่างยิ่ง..ขอบคุณท่านที่ตั้งกระทู้นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ TEDDYz

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 02:14:38 »
ขอบคุณสำหรับ ความรู้ครับ

ผมก็กำลัง จาไป เอา ยันต์กระทู้ เลย ครับ

ออฟไลน์ Aoong

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 ก.พ. 2554, 10:08:38 »
กระจ่างชัด ทุกคำตอบ ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 23 ก.พ. 2554, 11:26:02 »
^
^
^
ข้างบนขุดขึ้นมาทำไมครับ
  ไหนๆก็ไหนแล้ว
บางสำนักเห็นลูกศิษย์อยากได้
  อาจารย์ท่านใช้ในรัตนมาลาลง
เช่นตัว ปี (ปิโย) ซึ่งมีสี่ห้อง
แล้วใช้หัวใจลงแถวสุดท้าย
  เห็นว่ามีประสบการณ์ดีเหมือนกันนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 24 ก.พ. 2554, 06:08:21 »
ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลดีๆครับ :053: