ผู้เขียน หัวข้อ: วอนถามผู้รู้เรื่องมีดหมอไม่ทราบที่  (อ่าน 1869 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiwat

• ปัญจมะ

เห็นเขาบอกว่าเป็นสายนครสวรรค์แต่ไม่ทราบที่ครับ ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: วอนถามผู้รู้เรื่องมีดหมอไม่ทราบที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 06:20:33 »
ผมไม่แน่ใจว่าของหลวงพ่อเดิมหรือเปล่ารอผู้รู้มาให้คำปรึกษานะครับ :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: วอนถามผู้รู้เรื่องมีดหมอไม่ทราบที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 06:23:00 »

ดูยากมากๆครับ  ชัดอีกนิดได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ย. 2552, 06:44:35 »
ถ้าสายนครสวรรค์ก็หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ 

รอสมาชิกท่านอื่นมาชี้แนะอีกทีนะครับ  :016:   :053:

ออฟไลน์ yochiki_vr

• ตราบใดกลิ่นธูปควันเทียนยังไม่จางหาย ไสย์ศาตร์ยังอยู่คู่คนไทยตลอดไป
  • ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 12:47:13 »
ยังไม่ถึงยุคหลวงพ่อเดิมครับ
ตราบใดกลิ่นธูปควันเทียนยังไม่จางหาย ไสย์ศาตร์ยังอยู่คู่คนไทยตลอดไป!!!

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 08:20:29 »

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 08:29:25 »

ขอบคุณพี่ ๆ มากครับ ภาพนี้เป็นภาพเพิ่มเติมครับ ถ้าไม่ถึงยุคหลวงพ่อเดิม เป็นหลวงพ่อองค์ใดครับวอนถามครับ
ขอบคุณมากครับพี่ ๆ

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 พ.ย. 2552, 11:43:08 »
เท่าที่รู้มา ใบมีดของหลวงพ่อเดิมจะไม่เรียบครับเพราะเป็นโลหะผสมการยุบตัวของโลหะแต่ละชนิดจะต่างกัน แต่ดูด้ามงามีอายุเก่าดีนะครับ ส่วนตัวชอบครับ

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 พ.ย. 2552, 11:48:27 »
มีอีกอย่างครับ ลองดูใบมีดและปลอกเงินที่รัดด้ามมีด จะมีสนิมขุมอยู่ สนิมจะระเบิดจากข้างในออกมาข้างนอก ซึ่งเป็นอีกข้อหนึ่งที่จะบอกถึงอายุของมีดครับ (เท่าที่รู้มานะครับ)