ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้ากรรมนายเวร  (อ่าน 1749 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
เจ้ากรรมนายเวร
« เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 09:41:27 »
เจ้ากรรมนายเวร

"..เจ้ากรรมนายเวร หมายถึงบาปที่เป็นอกุศลที่เราได้ทำไว้กับคนและสัตว์ในอดีตชาติก็ดี ในชาติปัจจุบันก็ดี อย่างบางคนที่เราฆ่าเขาบ้าง เราทำร้ายเขาบ้าง เขาอาจจะไปเกิดเป็นเทวดาหรือพรหมแล้ว ถ้าเป็นเทวดาเขาไม่สนใจแล้ว แต่ไอ้ตัวบาปที่เราทำไว้ อย่างคนที่ไปขโมยของเขา เจ้าของเขาไม่ติดใจแต่ตำรวจมีหน้าที่ตามไม่ใช่อยากตาม แต่กฎหมายให้ตาม >>
ฉะนั้น กรรมหรือเวรตัวนี้คือกฎหมาย ถ้าหากปฏิบัติในขั้นสุกขวิปัสสโก ก็จะบอกว่าไม่มีตัวตนเพราะไม่เคยเห็น แต่ว่าตั้งแต่ เตวิชโชขึ้นไปเขาเห็น ดังเรื่องที่อาตมาเล่าให้ฟังประกอบเรื่องนี้>>
เมื่อพ.ศ. ๒๕๑๗ คืนหนึ่งอาตมาเจริญพระกรรมฐานเสร็จ ก็อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร ขณะที่อุทิศส่วนกุศลก็มายืนกันมากแต่ไม่ใช่เจ้ากรรมนายเวร เป็นคนมาโมทนาบุญ พอเขาโมทนากันเสร็จ ก็มีชายคนหนึ่งคลานเข้ามา ถือขวานเล่มใหญ่ >>
พอเข้ามาใกล้ก็บอกว่า "ผมกับท่านหมดเรื่องกัน" >>
อาตมาก็ถามว่า "หมดเรื่องอะไร" >>
เขาก็บอกว่า "หมดเรื่องที่จะต้องติดตามจองล้างจองผลาญกัน">>
ก็ถามอีกว่า "จองล้างจองผลาญฉันทำไม">>
เขาก็บอกว่า "เปล่าครับ ผมไม่ได้จองล้างจองผลาญ">>
ก็ถามว่า "แล้วเข้ามาทำไม">>
เขาก็เลยเล่าประวัติความเป็นมาให้ฟังว่า "ในอดีตนับเป็นสิบๆ ชาติ ท่านกับผมรบกันมาเรื่อย" เป็นคู่สงครามกัน ตัวเขาเก่งขวานทุกชาติ ส่วนอาตมาเก่งดาบสองมือทุกชาติ ถ้าเวลาให้รบตัวต่อตัว ต้องเอาคู่นี้มารบกัน ถ้าคนอื่นหัวขาด พอถึงเวลากินข้าวก็บอกว่า "พักรบก่อน กินข้าวเสร็จมารบกันใหม่" วันนั้นทั้งวันไม่มีใครเสียท่ากัน >>
อาตมาถามว่า "มันมีเวรกรรมอะไรกันล่ะ">>
เขาบอกว่า "กฎของกรรมเขาถือว่ามี แต่เวลานี้กฎของกรรมสลายตัวแล้ว">>
ก็เลยถามว่า "เวลานี้ไปเกิดที่ไหน">>
เขาก็บอกว่า "ผมเป็นพรหมครับ" >>
ถามว่า "พรหมยังจองกรรมหรือ">>
เขาตอบว่า "ผมไม่ได้จองแต่กฎของกรรมมันจอง เรื่องของกรรมหนักๆ ระหว่างสงครามหมดกันแค่นี้">>
เราอุทิศส่วนกุศลให้แก่เจ้ากรรมนายเวร เขาจะได้รับหรือไม่ได้รับก็ตาม บุญที่เราทำเป็นผลให้เกิดความสุข ไอ้กรรมต่างๆ ที่เป็นอกุศลที่เราได้ทำไปแล้ว เราไปยับยั้งมันไม่ได้ แต่ทว่าถ้าเราทำกรรมดีให้มีกำลังเหนือบาป บาปต่างๆ ก็จะตามเราไม่ทันเหมือนกัน เรียกได้ว่า เป็นการทำบุญหนีบาป ไม่ใช่ทำบุญล้างบาปทุกคนที่เกิดมาในโลกนี้ที่ไม่ทำความชั่วเลยน่ะไม่มี ดังนั้นถ้าเราจะชดใช้บาปก็คงจะชดใช้กันไม่ไหวมีทางเดียวในกิจของพระพุทธศาสนาคือ หนีบาปด้วยการปฏิบัติดังนี้>>
๑) การคิดถึงคุณพระรัตนตรัยคือ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระอริยสงฆคุณ>>
๒) ทรงศีล ๕ ให้บริสุทธิ์>>
๓) มีพรหมวิหาร ๔ ให้ครบถ้วน>>
๔) มีอิทธิบาท ๔ ทรงตัว>>
๕) มีการภาวนาให้จิตทรงตัว>>
๖) พยายามรวบรวมบารมี ๑๐ ประการให้มีในจิตให้ครบถ้วน>>
๗) พยายามตัดสังโยชน์ ๑๐ ประการให้หมด>>
๘) จรณะ ๑๕ ปฏิบัติให้ครบถ้วน>>
เมื่อมีการทรงตัวดังกล่าวมาแล้วนี้ได้ทั้งหมด ก็เป็นอันว่าไม่ต้องเกิดกันอีกต่อไป นั่นคือตายเมื่อใดก็ไปพระนิพพานอันเป็นแดนที่มีความสุขที่สุด..">>
//จากธรรมะหลวงพ่อฤาษีลิงดำ// ด้วยความปรารถนาดี .. ธรรมะรักโข..36

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: เจ้ากรรมนายเวร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 09:46:23 »
แวะมาโพสอีกบ่อยๆนะ!

cho presley       

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 10:01:49 »
ขอบคุณครับสำหรับเนื้อหาดีๆน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 12:40:24 »
ขอบคุณสำหรับบทความเรื่องเจ้ากรรมนายเวรครับ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 02:57:04 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความดีๆหลายๆบทความ
อ่านแล้วได้ความรู้มากครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 07:25:30 »
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับบทความดีๆ ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ  :054: