ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆชาวเวปด้วยครับ อยากทราบจริงๆ  (อ่าน 1029 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norragate

• ตติยะ
คือว่าเหรียญสมเด็จพระนเรศวรองค์นี้ได้อยู่กับที่บ้านผมมานานตั้งแต่ๆผมเด็กๆ แต่ไม่ทราบว่าที่มาเป็นอย่างไร หาข้อมูลใน Google ก็ไม่ทราบประวัติ จึงอยากรบกวนเพื่อนๆสมาชิกทุกคนให้คข้อมูลกับผมด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
...มาจากวัด..แถวจ.สุพรรบุรีหรือปล่าวครับถ้ามีภาพด้านหลังมาด้วยก็จะดี..พี่ๆน้องๆเราดูพระเครื่องเก่งๆกันเยอะ... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

• ตติยะ
ขอบคุณครับ..งั้นเด๋วผมจำกลับไปถ่ายรูปด้านหลังของเหรียญแล้วเอามาโพสให้ดูพรุ่งนี้นะครับ
ที่จำได้คือด้านหลังเป็นยันต์สี่เหลี่ยมๆ อยู่ด้านล่าง ส่วนด้วนบนเป็นพระพุทธเจ้านั่งสมาธิอ่ะครับ ไม่มีอักษรใดๆทั้งสิ้นครับ ..

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
น่าจะเป็นเหรียญ รุ่นประกาศอิสระภาพ นะออกที่วัดใหญ่ พิษณุโลก 2507 รุ่นนี้เขาว่ามีสองพิมพ์ เป็นอาร์ม กับ รูปไข่
ถ้าด้านหลังมีอกเลา  ก็เป็นรูปสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนนั่นแหละ ใช่เลย ......ขอให้โชคดี
...........................................................ลุงต้อเอง....................................................

• ตติยะ
ขอบคุณมากๆครับลุงต้อมากๆเลยนะครับ.....ในที่สุดก็ได้ทราบประวัติความเป็นมาของเหรียญนี้แล้วว...(^_^)...

แล้วส่วนใหญถ้าเราห้อยเหรียญที่เกี่ยวกับพระนเรศวร,พระเจ้าตากสินหรือเสด็จพ่อ ร.5 จะส่งเสริมพุทธคุณด้านใดที่แตกต่างจากพระเกจิบ้างอ่ะครับ...