ผู้เขียน หัวข้อ: กระเบื้องหลังคาโบสถ์ วัดไร่ขิง  (อ่าน 2948 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

กระเบื้องหลังคาโบสถ์ วัดไร่ขิง สร้างขึ้นจากประเทศจีน ในสมัยรัชกาลที่ 3
และได้ทำการบูรณะพระอุโบสถ เลยได้ลื้อกระเบื้องออก ใน พ..ศ. 2530
โดยในจำนวนนึงได้ถูกนำไปวางใว้ใต้ต้นไม้แถวบริเวณวัดโดยไม่ได้มีใครสนใจ

แล้วก็มีนายทหารคนนึงได้ลองยิงกระเบื้อง บริเวณใต้โคนต้นไม้นั้นปรากฏว่ายิงไม่ออก เลยลองยิงขึ้นฟ้าก็ยิงออก
ทำให้ผู้คนได้เห็นและ ทราบข่าว มาขนกระเบื้องกลับบ้านกันไป (เป็นประสบการณ์ที่ได้ฟังมาจากผู้ใหญ่ในพื้นที่ )
โดยทางวัดก็ได้เก็บกระเบื้องอีกจำนวนนึง แจกแก่ให้ผู้ที่มาทำบุญบูรณะพระอุโบสถวัดไร่ขิง (โดยที่บ้านข้าพเจ้าก็ได้ทำบุญมาและได้มาจำนวนนึงไม่มาก)  และทางวัดยังได้นำกระเบื้องนี้เป็นมวลสารผสมในพระเนื้อผงของวัดมาจนถึงปัจจุบัน และในพื้นที่ยังได้มีการนำกระเบื้องไปบูชาใว้บนหิ้ง
และบูชาใว้ในรถยนต์ บางคนก็เอาไปเกะเพื่อแขวนคอ (หากใครเคยไปมนัสการหลวงพ่อไร่ขิง คงเห็นลุง อ.พ.ป.ร.แขวนนะครับ ใหญ่มาก
และพ่อค้าขายน้ำอ้อยแขวนอยู่ ซึ่งมีขนาดใหญ่มาก เหอๆๆ

รูปตัวอย่างลุง อ.ฟ.ป.ร. ที่วัด ครับ  :075:

(ความจริงลุงแก น่าทำทำให้แผ่นเล็กๆ และเกะแขวนก็ได้นะครับ หุหุ  :075: )

ที่มาว่าทำไมคนที่บูชากระเบื้องกัน หากผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ เป็นข้อมูลจากพื้นที่ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2552, 05:45:23 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: กระเบื้องหลังคาโบสถ์ วัดไร่ขิง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 05:46:26 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ ใหญ่ดีมากเลยครับ มีของดีของขลังไว้ใช้น่าประทับใจจังครับ ...  :089:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
ตอบ: กระเบื้องหลังคาโบสถ์ วัดไร่ขิง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 07:25:44 »
โอว...ผมดูลักษณะแล้ว...อ.พ.ป.ร.ท่านนี้โดนฟันโดนยิงก็เข้ายากอยู่หรอกครับ...เพราะถ้าจะทำอะไรก็คงจะโดนพระที่แขวนอยู่ก่อนไงครับ.. :005:อิอิอิ......... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 08:04:09 »
สุดยอดครับ คุณเอ็ม พี่ที่โบกรถคนนี้เคยเห็นหน้าผ่านๆ ครับ

เขาโบกรถที่หน้าวัด หรือที่จอดรถเนี่ยแหละ รู้สึกว่าเคยเห็น เพราะสดุดตากับหลวงพ่อวัดไร่ขิงองค์ใหญ่ ที่หน้าอกพี่เขา  :001:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 พ.ย. 2552, 08:50:23 »
ของดี ข้อมูลแน่น :015:

ว่าแต่พี่อ.พ.ป.ร อาวุธคงไม่กลัว แต่ถ้าตกน้ำคง หนักแย่ :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ย. 2552, 12:31:40 »
เอ็มไม่ลองแบบนี้สักองค์เหรอจ๊ะ... 14;

....ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ.... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕