ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องพิธืไหว้ครูของวัดบางพระ  (อ่าน 1501 ครั้ง)

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
ผมได้ยินมาว่าพิธีไหว้ครูของวัดบางพระ จะจัดต้นเดือนภุมพาจริงหรือเปล่าครับ แล้วถ้าจะไปต้องแต่งชุดขาวหรือเปล่า(พอดีมีคนบอกมาน่ะคับ) ผมไม่แน่นใจเลยสอบถามผู้รู้หน่อยน่ะคับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กำหนดการนะครับ 27 กุมภาพันธ์ 2553 เป็นที่ชัดเจนแน่นอน
ส่วนการใช่ชุดขาวเข้าไปร่วมงาน เป็นสิ่งที่ควรกระทำเป็นอย่างยิ่งครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
วันเสาร์ ที่ ๒๗ เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๓

เวลา ๐๙.๓๙ น.

งานไหว้ครู ไม่ว่าสำนักไหน  ใส่ชุดขาวไปยิ่งดีครับ   :001: 

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ใส่ชุดขาวไปก็ดีครับ .......

แต่ถ้ามีเหตุใส่ไปไม่ได้ ไม่เป็นไร ครับ....

เพราะส่วนใหญ่ ก็ใส่ชุดธรรมดา หรือไม่ก็กางเกงยีนเสื้อยืดสีขาว  ครับ แล้วแต่ความสะดวกครับ

แต่ที่สำคัญควรสุภาพและเรียบร้อยครับ ผู้หญิงควรแต่งตัวเคารพพิธีและสถานที่ด้วยนะครับ อย่าแต่งตัวโป๊ๆไปนะครับไม่ดีแน่........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ย. 2552, 05:47:21 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ผมได้ยินมาว่าพิธีไหว้ครูของวัดบางพระ จะจัดต้นเดือนภุมพาจริงหรือเปล่าครับ แล้วถ้าจะไปต้องแต่งชุดขาวหรือเปล่า(พอดีมีคนบอกมาน่ะคับ) ผมไม่แน่นใจเลยสอบถามผู้รู้หน่อยน่ะคับ

ที่จริง หน้ากระดานสนทนา  เขาก็ขึ้นใว้ อย่างใหญ่ เลยครับ  ข้อมูลต่างๆ  ลองๆดูน๊ะครับ  ตรงนั้นละครับ  การเคลื่อนไหว ต่างๆ จะมีมาเรื่อยๆ  ช่วยท่านใด้เยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องวัน เวลา มีคนตอบให้หมดแล้วครับ :016:

ด้วยความเคารพครับ :054:

http://www.bp.or.th/webboard/index.php

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตามท่านพี่ว่าไว้ บนกระดานสนทนาระบุรายละเอียดไว้แล้ว..
ชุดขาวเข้าพิธี กางเกงทะมัดทะแมงสีสุภาพเหมาะสำหรับงานพิธีทางพุทธศาสนา
บอกสาวๆ รัดติ้วไม่งามในงานนี้..
  :089:

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
วันเสาร์ ที่ ๒๗ เดือน กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๕๓

งานไหว้ครู ไม่ว่าสำนักไหน  ใส่ชุดขาวไปยิ่งดีครับ   :001: 

แล้วเจอกันนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

งานไหว้ครู ไม่ว่าสำนักไหน  ใส่ชุดขาวไปยิ่งดีครับ   :001:    

แล้วเจอกันนะครับ

แล้วเราจะได้เจอ คุณWattakian  ใหมครับเพื่อนต้น
 :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2552, 06:06:04 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »