ผู้เขียน หัวข้อ: ธรรมโอสถ...  (อ่าน 1548 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ธรรมโอสถ...
« เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 06:15:14 »
“..พวกแพทย์...พวกหมอ..

เขาปรุงยาปราบโรคทางกาย

จะเรียกว่า..สรีระโอสถ..ก็ได้

ส่วนธรรมของพระพุทธเจ้านั้น

ใช้ปราบโรคทางใจ..

เรียกว่า...ธรรมโอสถ..

ดังนั้น...พระพุทธเจ้าของเรา..

จึงเป็นแพทย์ปราบโรคทางใจ

ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก..

โรคทางใจเป็นได้ไว

และเป็นได้ทุกคนไม่เว้นเลย..

เมื่อท่านผู้รู้ว่า...ท่านเป็นไข้ใจ...

จะไม่ใช้ธรรมโอสถรักษาบ้างดอกหรือ..

พิจารณาดูเถิด..

การเดินทางเข้าถึงพุทธธรรม..

มิใช่เดินด้วยกาย...

แต่ต้องเดินด้วยใจ...

จึงจะเข้าถึงได้...”

พระโพธิญาณเถร (หลวงพ่อชา สุภัทโท)
วัดหนองป่าพง ตำบลโนนผึ้ง อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ธรรมโอสถ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 07:25:40 »
ขอบคุณที่ตี๋มากครับสำหรับธรรมะจากหลวงพ่อชา...

...สั้นๆแต่ได้ใจความจริงๆครับ....

...โรคทางใจ เป็นบ่อเกิดแห่งโรคทางกาย...

...แต่สำหรับผู้ปฏิบัติแล้ว...

...โรคทางกายไม่เคยเป็นปัญหาสำหรับจิตใจเลย...

...โรคทางใจรักษายากจริงๆครับ... 42;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ กระเบนท้องน้ำ

• สัตตมะ
  • **
  • การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง
    • MSN Messenger - krabentongnam2511@hotmail.com
    • บ้านกระเบนท้องน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 09:24:33 »
ขอขอบคุณ...คุณตี๋ครับ ที่ได้นำเสนอธรรมะดีๆอย่างนี้...

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 09:40:28 »
ธรรมะที่หลวงพ่อชานำมากล่าวสอนนั้น
สั้นๆเรียบง่ายแต่ได้ใจความ คล้ายคำสอนของเซ็น
ถ้าเรามีพื้นฐานในทางธรรมอยู่ก่อนแล้ว จะเข้าใจได้ในทันที
อ่านและคิดพิจารณาตามไปอย่างช้าๆในแต่ละถ้อยคำ
แล้วท่านจะเข้าใจในธรรมและเห็นธรรม...
   อนุโมทนากับโยมตี๋...ที่นำคำกล่าวธรรมของหลวงพ่อชามานำเสนอ
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 11:17:03 »
ขอบพระคุณพี่ตี๋มากครับที่นำธรรมมะดีๆมาให้นกัน ครับ สาธุด้วย ครับ

ขอบมนัสการพระอาจารย์โด่งด้วยครับ  :054:

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 12:32:42 »
ขอบคุณครับ ขอให้เจริญในธรรมครับ............... :090: :090: :114: :090: :090: